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SHERIA YA KAMISHENI YA WAKFU NA MALI YA AMANA 

NAM 2 YA MWAKA 2007 

 

KANUNI ZA MALIPO, ADA NA HUDUMA 

(Chini ya kifungu cha 67(2)) 

 

KWA UWEZO niliopewa chni ya kifungu cha 67 (2) cha Sheria ya Kamisheni ya Wakfu 

Na Mali ya Amana, Nam,2 ya mwaka 2007.  Mimi ABUBAKAR KHAMIS BAKARY, 

Waziri wa Katiba na Sheria Zanzibar, natunga kanuni zifuatazo: 

 

Jina fupi na kuanza 

kutumika 

1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Malipo, Ada na 

Huduma 2014 na zitaanza Kutumika mara tu baada ya kusainiwa na 

Waziri. 

Ufafanuzi 2. Katika kanuni hizi isipokuwa maelezo yakihitaji vyenginevyo: 

 “Gazeti” maana yake ni Gazeti Rasmi la Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar. 

 “Kamisheni” maana yake ni Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana. 

 “Katibu Mtendaji” maana yake ni Katibu Mtendaji kama 

ilivyofafanuliwa chini ya kifungu cha 9 cha Sheria. 

 “Mali ya Amana” maana yake ni kama ilivyofafanuliwa kwenye Sheria. 

 “Mali ya Wakfu” maana yake ni kama ilivyofafanuliwa kwenye Sheria. 

 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Kamisheni ya Wakfu na Mali ya 

Amana Nam. 2 ya mwaka 2007 pamoja na marekebisho yake. 

 “Waziri” maana yake ni Waziri anayesimamia masuala ya Kamisheni 

ya Wakfu na Mali ya Amana. 

Chanzo cha mapato 3. Fedha na vyanzo vya mapato ya Kamisheni vitakuwa: 

 (a) Malipo na ada mbali mbali zinazokusanywa na Kamisheni. 

 (b) Malipo yote au mali inayolipwa Kamisheni kuhusiana na jambo 
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lolote linaloambatana na kazi zake. 

 (c) Ruzuku, michango, wasia au msaada mwengine wowote 

ulitolewa kwa Kamisheni. 

 (d) Miradi mbalimbali kama itakavyoanzishwa na Kamisheni.  

Huduma kutotolewa 

bure 

4. Hakutakuwa na huduma yoyote itakayotolewa na Kamisheni 

bila ya malipo isipokuwa ile iliyotajwa na Sheria au kanuni. 

Malipo kuhusu 

urithi 

5.       Kutakuwa na malipo ya ushuru wa malimaiti (estate duty) ambayo 

yatatozwa kwa asilimia zero nukta mbili tano (0.25%) ya mali yote 

inayotaka kurithiwa. 

Malipo ya urithi 

kutopewa 

kipaumbele 

6. Malipo yaliyotajwa katika kanuni ya 5 ya kununi hizi yatakatwa 

baada ya kutolewa madeni yote ya marehemu na wasia kama upo. 

Ada nyenginezo 

kuhusu urithi 

7. Ada nyengine zinazohusu urithi zitatozwa na kulipwa kwa 

mambo mbali mbali yaliyoorodhehwa kwenye Jadweli la kanuni hizi na 

malipo hayo yanaweza kutozwa katika fedha zozote zilizopokelewa na 

Kamisheni. 

Malipo kuhusu 

wakfu na amana 

8(1) - Kutakuwa na malipo ya ujira wa wakfu unaotokana na kodi ya 

mali ya wakfu ambayo  yatatozwa asilimia kumi (10%) ya kodi hiyo. 

    (2)- Kutakuwa na malipo ya ujira wa dhamana ya amana unaotokana 

na kodi ya mali ya amana au malipo ya amana nyenginezo, ambayo 

yote hayo kila moja yatatozwa asilimia kumi (10%) ya pato lake. 

 

   (3) - Kutakuwa na malipo ya ujira wa dhamana ya mayatima 

unaotokana na kodi ya mali ya amana kwa mayatima. 

Ada nyenginezo 

kuhusu wakfu na 

amana 

9. Ada nyengine zinazohusu wakfu au amana zitatozwa na kulipwa 

kwa mambo mbali mbali yaliyoorodheshwa kwenye Jaduweli la kanuni 

hizi. 

Shughuli za dini na 

sheria 

10. Kutakuwa na utozaji wa ada za huduma mbali mbali za kidini na 
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za kisheria kama zilivyotajwa kwenye Jaduweli la kanuni hizi. 

Huduma za binafsi 11. Pale ambapo kuna mzozo au bila ya mzozo na ikatakiwa 

Kamisheni kuingilia kati kwa ajili ya usuluhishi wa mali yoyote ambayo 

haisimamiwi wala kuendeshwa na Kamisheni, basi Kamisheni inaweza 

kubeba jukumu hilo kwa kufatwa taratibu maalumu. 

Taratibu za huduma 

za binafsi 

12. Bila ya kuathiri maelezo yoyote ya kanuni ya 12 ya kanuni hizi, 

Kamisheni inaweza kubeba jukumu la usuluhishi au ufuatiliaji au 

mwenendo mwengine wowote unaofaa kisheria wa mali ya watuau 

taasisi yoyote pale wadai husika watakapokamilisha mambo yafuatayo: 

 (a) Wadai kuwasilisha kimaandishi ombi maalumu kwa Kamisheni. 

 (b) Kulipia gharama zote za usafiri na kujikimu kwa kipindi chote 

cha safari ya eneo husika. 

 (c) Kulipa posho kwa maafisa wa Kamisheni na watendaji wengine 

wowote wataohusika katika shauri hilo. 

 (d) Kulipa dhamana ya huduma binafsi kama ilivyotajwa kwenye 

Jaduweli. 

Malipo kulipwa 

baada kukubaliwa 

ombi 

13. Ada na malipo yote yaliyotajwa kwenye kanuni ya 13 ya kanuni 

hizi hayatolipwa ili baada ya kukubaliwa ombi la huduma biafsi na 

Katibu Mtendaji. 
 

Kushindwa kulipa 

ada,huduma au 

malipo mbalimbali 

14. Pale ambapo mtu atashindwa kulipia gharama, ada au malipo 

yoyote yaliyotajwa kwenye kanuni hizi hatostahiki kupatiwa huduma 

yoyote anayoihitajia. 

Kushindwa kulipia 

kwa sababu za 

umaskini n.k 

16(1)- Pale ambapo mtu atashindwa kulipia gharama, ada au malipo 

yoyote yale yaliyotajwa kwenye Kanuni hizi kwa sababu za umasikini au 

sababu nyenginezo atalazimika kufuata utaratibu ufuatao: 

 (a) Kujieleza vya kutosha na kuthibitisha kwa maandishi hadi 

Katibu Mtendaji aridhike juu ya kushindwa kwake kulipia huduma  

anayoihitajia. 
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 (b) Kutiiagizo, amri au masharti yoyote atakayopewa na Kamisheni 

kuhusiana na huduma anayoihitajia. 

      (2)-   Katibu Mtendaji akiridhika anaweza kuruhusu kutolewa bila 

ya malipo huduma Iliyoombwa kwa masharti au bila masharti yoyote. 

    (3)    Mtu asiporidhika na maamuzi ya Katibu Mtendaji anaweza 

kuomba shufaa ya Waziri ambae maamuzi yake yatakuwa ya mwisho. 

      (4)- Maelezo ya para ya (1), na (2) ya kanuni hii hayatahusika na 

kanuni ya 5 na ya 8 ya Kanuni hizi. 

Kukosekana kwa 

kanuni 

17(1)- Kukosekana kwa kanuni yamalipo juu ya huduma yoyote 

inayotolewa na Kamisheni Haikuizuii Kamisheni kudai malipo ya 

huduma hiyo kwa kuzingatia kanuni ya 4 ya Kanuni hizi. 

      (2)-  Malipo yatakayotozwa chini ya para ya (1) ya kanuni hii 

yataamuliwa na Katibu Mtendaji baada ya kushauriana na Mhasibu 

Mkuu au Afisa mwengine yeyote Anayehusika na huduma hiyo. 

Marekebisho 18. Waziri kwa kutangaza kwenye Gazeti Rasmi anaweza 

kurekebisha ama kubadilisha Kanuni yoyote au Jaduweli au ada yoyote 

iliyotajwa kwenye kanuni hizi pindi akiona kuna haja ya kufanya hivyo. 

 

 

IMETIWA saini leo tarehe .................... mwezi wa ........................... 2014 

 

 

…………………………………………. 

ABUBAKAR KHAMIS BAKARY 

Waziri wa Katiba na Sheria 

ZANZIBAR 

 

 

 

JADUWELI 
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NAM. HUDUMA MALIPO 

1. Ujira wa usimamizi wa Wakfu 10% 

2. Ujira wa dhamana ya amana 10% 

3. Ujira wa dhamana ya Mayatima 5% 

4. Usajili wa wakfu 10,000/- 

5. Mkataba wa upangaji 10,000/- 

6. Fomu ya kufungulia mirathi 2,000/- 

7. Kutafutiwa kumbukumbu 5,000/- 

8. Kutafutiwa kumbukumbu idara ya nyaraka 10,000/- 

9. Hati ya kiapo 5,000/- 

10. Hati ya uwakala 5,000/- 

11. Fomu na kujaziwa waraka 10,000/- 

12. Kopi ya maamuzi ya mahakama au mwenendo wa 

shauri 

10,000/- 

13. Cheki iliyomaliza muda 2,000/- 

14. Kufuta amana 20,000/- 

15. Utafiti kwa wakaazi wa Zanzibar 50,000/- 

16. Utafiti kwa wageni (baada ya kupata ruhusa mamlaka 

husika) 

50$ 

17. Tazkiya 3,000/- 

18. Kujaziwa fomu ya ithibati  3,000/- 

19. Ombi la msamaha wa ushuru wa forodha 1% 

20. Hati ya usajili wa taasisi 100,000/- 

21. Tafsiri kila ukurasa 10,000/- 

22. Barua ya uwakala 10,000/- 

23. Barua ya Usimamizi wa Mirathi 10,000/- 

 

 

 

 

 

 

 


