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SHERIA YA KAMISHENI YA WAKFU NA MALI YA AMANA NAM. 2 YA 2007

KANUNI ZA HIBA NA WAKFU
(Chini ya kifungu cha 67 (1) )

KWA UWEZO niliopewa chini ya kifungu cha 67 (1) cha Sheria ya Wakfu na Mali ya Amana
ya 2007, Mimi, ABUBAKAR KHAMIS BAKARY, Waziri wa Katiba na Sheria Zanzibar natunga
Kanuni zifuatazo:-

VIFUNGU VYA UTANGULIZI
Jina fupi na kuanza 1. Kanuni hizi zitajulikana kama ni Kanuni za Hiba na Wakfu za Kiislamu, 2010 na
Kutumika. zitaanza kutumika mara tu baada ya kutiwa saini na Waziri.
Ufafanuzi. 2. Katika kanuni hizi isipokuwa maelezo yakihitaji vyenginevyo:-
“Badali” Maana yake ni kitu chochote mbadala ya kitu chengine.
"Bodi" Maana yake ni Bodi ya Uongozi ya Kamisheni ya Wakfu na Mali ya

Amana kama inavyopatikana chini ya kifungu cha 5 cha Sheria.

“ljabu” Maana yake ni kauli ya mtu wa kwanza kati ya wanaotaka
kufanya mafungamano juu ya kitu fulani.

“Kabuli” Maana yake ni Kauli ya mtu wa pili kati ya wanaotaka kufanya
mafungamano kuhusu kukubali kwake.

‘Kamisheni”  Maana yake ni Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana.

“Kifungu cha Sheria ya Kiislamu” Maana yake ni Aya ya Qurani tukufu au Hadithi
ya Mtume (S.A.W).

“Kuukosa utu” Maana yake ni hali ya kuwa mtoto mdogo au kuwa mgonjwa wa
akili.

“Mahkama” Maana yake ni Mahkama ya Kadhi au Mahakama yenye
mamlaka.

“Mali inayothaminika® Maana yake ni kila mali yenye thamani au maana katika
jamii kwa mfano isiwe punje ya mchele au punje ya mchanga.

“Maradhi ya Mauti” Maana yake ni maradhi ambayo humpata mwanadamu na
anadumu nayo hadi anafariki dunia ndani ya mwaka mmoja.



‘Mtoto mdogo” Maana yake ni mtoto mdogo asiyekuwa mpambanuzi ambaye
bado hajafikia umri wa miaka kumi tokea kuzaliwa kwake.

‘Mtoto Mpambanuzi” Maana yake ni mtoto aliyefikia umri wa miaka kumi na zaidi
tokea kuzaliwa kwake.

“Mtoto mpungufu” Maana yake ni mtoto ambaye bado hajafikia umri wa kubeba
jukumu la jinai na anaingia katika kundi hili mtu aliyeukosa utu
wake au uliyepungua utu wake.

‘Mwenye kuzuiliwa kisheria” Maana yake ni Mtu aliyezuiliwa na Kadhi au
Mahakama kufanya matumizi yoyote katika mali yake kutokana
na sababu mbali mbali kama vile ufujaji wa mali, ubadhirifu,
kukopa sana, kudaiwa madeni sana n.k.

“Sheria” Maana yake ni Sheria ya Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana
Nam.2 ya 2007 pamoja na marekebisho yake.

“Taasisi za misaada au elimu au njia za kheri” Maana yake ni kila Jumuiya au
sehemu inayotoa huduma za jamii kama vile Msikiti, Madrasa,
Chuo, Hospitali, skuli n.k.

“Utu kamili au aliyekamilika utu wake” Maana yake ni kila mtu madhali kanuni hizi
hazijaeleza vyenginevyo.

“Waziri” Maana yake ni Waziri anayesimamia Sheria ya Kamisheni ya
Wakfu na Mali ya Amana Zanzibar.

Matumizi. 3. Bila ya kuathiri matakwa ya Sheria, Kamisheni katika kutekeleza majukumu na kazi
zake itazingatia misingi ya Kanuni hizi.

VIFUNGU VYA KIDINI

HIBA (GIFT)

MaanayaHiba. 4. (1) — Hiba ni kumilikisha mali au haki ya kimali kwa mtu mwengine wakati wa uhai
wa mmiliki wa awali bila ya badali au malipo yeyote.

(2) - Inaruhusiwa kutoa Hiba kwa badali kama vile mtoaji Hiba kushartisha kwa
mtu aliyempa hiba kutoa badali ya kimali au kufanya kazi fulani.

Kufungamana Hiba 5. Hiba inafungamana kwa ljabu (Offer) na kabuli (acceptance) na inakamilika kwa
na kutimia kwake. ~ Kupokea Hiba hiyo.

Hukumu za ljabuna 6. (1) — ljabu ya Hiba inakuwa sahihi kwa kila namna inayojulisha kumilikisha mali
Kabuli katika Hiba. bure, sawa sawa iwe kwa kutamka, kuandika au kwa ishara zenye
kufahamika.



(2)- Inafungamana Hiba kwa kupeana.

utnibishowa 7. (1) — Hiba ya matamshi inalazimu kuthibitishwa kwa uchache na mashahidi wawili
Hiba. wanaume watu wazima au mwanamme mmoja mtu mzima na wanawake
wawili watu wazima.

(2) — Hiba ya maandishi inalazimu kuthibitishwa kwa hati maalumu ya Waraka wa
Hiba uliosajiliwa rasmi.

(3) — Hiba ya ishara inalazimu kuthibitishwa na mtaalamu wa alama za ishara
mwenye kutambulikana.

vinavyotimza 8. (1) - Upokeaji wa Hiba unasimama nafasi ya Kabuli ya matamshi.
Upokeaji wa Hiba.

(2) - Upokeaji wa Hiba upo wa hakika na upo wa kihukumu kama ifuatavyo:-

(a) Kupokea kwa hakika kwa mali isiyohamishika ni kama kukaa
kwenye nyumba iliyotolewa Hiba, au kuikodisha au kuitawalia na
kuitumia kwa namna yeyote inayojulisha kuimiliki.

(b) Kupokea kwa hakika kwa mali inayohamishika kunatimia kwa njia
ya kukabidhiwa mali hiyo.

(c) Kupokea kwa hukumu kwa mali isiyohamishika kunatimia kwa
kujitoa (ejectment) kunakopelekea utawala bila ya kizuizi, na kwa
kusajili katika Idara inayohusika na kwa kupokea funguo za
nyumba au kitu chenginecho.

(3) - Hiba inatimia kwa ljabu pekee ikiwa kitu kinachotolewa Hiba kimo mikononi
mwa anayepewa Hiba.

KupokeaHibakwa 9. (1) - |kiwa mtoaji Hiba kwa mtoto mdogo (minor) si walii wake wala si wasii
ajli ya mtoto mdogo. wake wala si mlezi wake, basi Hiba itatimia kwa kupokea yeyote kati ya
hao (walii,wasii au mlezi).

(2) - Hiba kwa mtoto mdogo itatimia kwa ljabu pekee ikiwa mtoaji Hiba ni walii
wake au wasii wake au mlezi wake.

(3) - Inaruhusiwa kwa mtoto mdogo mpambanuzi kukubali Hiba na kuipokea
Hata kama anaye walii.

Hibayamamaau 10. - Inasihi na kukubalika Hiba ya mama kwa mtoto wake mdogo au Hiba ya

mmoja ya wanandoa mmoja wapo kati ya mume na mke kwa mwenzake kitu au kifaa au pambo kati
Kwa mwenziwe vitu na ya vitu vya  nyumbani, au mnyama, kipando n.k, pindi akishuhudisha Hiba
Vifaa vya nyumbani. hiyo hata kama hakunyanyua mkono wake kwa mali anayoitolea Hiba.



Masharti ya mtoaji Hiba. 11. — li Hiba iwe sahihi ni lazima mtoaji Hiba awe na sifa zifuatazo:-

(@) —Awe ni mtu mwenye utu kamili, baleghe, mwenye akili
timamu, mwenye kufanya kwa hiari yake, asiwe mwenye
kuzuiliwa na Sheria ya Kiislamu au sheria yoyote na wala
asiwe mgonjwa wa maradhi ya mauti.

(b) — Awe ni mmiliki halali wa kitu anachokitoa Hiba.

Mashariya 12. — lli Hiba iwe sahihi ni lazima kwa mtu anayepewa Hiba awepo, hivyo haitokuwa
Anayepewa Hiba.  Sahihi kutolewa Hiba kwa mtu asiyekuwepo ulimwenguni wala kwa mimba.

Mashati ya kitu 13. — lli Hiba iwe sahihi ni lazima kwa kitu kinachotolewa Hiba kiwe:
Kinachotolewa Hiba.

(@) — Nimali inayothaminika.

(b) — Kipo wakati wa kutolewa Hiba.

(c) — Ni chenye kumilikiwa na mtoaji Hiba.
(d) — Ni chenye kujulikana wazi wazi.

Hiba ya Ushirika. 14. - Inaruhusiwa kutoa Hiba ya pamoja (intercommon) sawa sawa ni ya
kuachia (absolute) au imeshikamana na mtu mwengine, mshikamano wa
kugandana au wa ujirani.

Hiba ya Sheya, nyaraka 15. - Inaruhusiwa kutoa Hiba sheya, nyaraka za fedha (securities,stocks) na haki
za mali na haki za mali. nyenginezo za kimali.

Badali katika 16.(1)- Bila ya kuathiri maelezo ya para ya (2) ya Kanuni ya 4,inapasa badali
Hiba ya masharti (instead of something) iwe ni kitu chenye kujulikana katika Hiba ya masharti,
vyenginevyo kila upande (party) una haki ya kuvunja mafungamano ya Hiba
(revocation of the agreement) hata kama tayari kitu kilichotolewa Hiba
kimeshapokelewa, madhali hawakuwafikiana juu ya badali fulani kabla ya
kuvunja makubaliano hayo.

(2) — Kama kikifa au kuharibika kitu kilichotolewa Hiba katika Hiba ya masharti
au tayari amekwishakitumia mtu aliyepewa Hiba, kabla ya kuvunjika
mafungamano ya Hiba, itamlazimu kurejesha thamani yake kwa thamani
ya siku aliyopokea Hiba hiyo.

Hibaya mgonwawa  17. Zitatumika katika Hiba ya mgonjwa wa maradhi ya mauti hukumu za Wasia.
Maradhi ya mauti.

Kughairi katika 18. — Inakubalika kwa mtu aliyetoa Hiba kughairi (ademption) katika Hiba yake:-
Hiba.

(a) —Kabla ya kupokea, bila ya ridhaa ya aliyepewa Hiba.

(b) —Baada ya kupokea, kwa ridhaa ya aliyepewa Hiba, na kama
hakuridhia basi inaruhusiwa kwa mtu aliyetoa Hiba kudai



kuvunja mafungamano ya Hiba kwa sababu zenye
kukubalika madhali hakuna kizuizi chochote cha kughairi.

sababu zinazo- 19. Bila ya kuathiri maelezo ya Kanuni ya 20 ya Kanuni hizi, zifuatazo zitakubalika kuwa

Kubalika kuvunja

Hiba.

Vizuizi vya kughairi

Katika Hiba.

ni sababu za kuvunja mafungamano ya Hiba na ni sababu za kughairi katika Hiba :-

(@) — Kushindwa kujihudumia mtoaji Hiba au kushindwa

kumhudumia mtu anayemtegemea.

(b) — Mtoaji Hiba ambaye alikuwa hana mtoto akaruzukiwa

baada ya kutoa Hiba mtoto ambaye ameendelea kuwa hai
hadi tarehe ya kughairi, au anaye mtoto aliyemdhania kafa
wakati alipotoa Hiba kumbe bado angali hai.

(c) - Kuvunja wajibu wake mtu aliyepewa Hiba, wajibu
uliolazimishwa kwenye mafungamano ya Hiba bila ya sababu
zinazokubalika, au akavunja wajibu wake kwa mtoaji Hiba au
mmoja wa jamaa zake, kiasi kwamba uvunjaji huu
unahesabika ni kukiuka makubaliano kwa upande wake.

- Vifuatavyo vitahesabiwa kuwa ni vizuizi vya kughairi katika Hiba:-

(a) —Hiba kuwa inatokana na mmoja kati ya wanandoa wawili

kwa mwenzake au maharimu wake (prohibited degrees of
marriage) madhali haujajitokeza upendeleo kati yao bila ya
sababu za kisheria (justification).

(b) - Kukitumia chote kitu kilichotolewa Hiba, mtu aliyepewa Hiba,

matumizi yanayohamisha umiliki (ownership), ikiwa
amekitumia sehemu tu na siyo chote inafaa kughairi kwa

kile kilichobaki.

(c) - Kukiongeza kitu kilichotolewa Hiba nyongeza iliyoshikamana

nacho au kukibadilisha muundo wake kwa ziada inayobadili
jina lake.

(d) - Kufariki mmoja ya wanaopeana Hiba baada ya kuipokea

Hiba hiyo.

(e) - Kuharibika au kuhiliki chote, kitu kilichotolewa Hiba mikononi

mwa mtu aliyepewa Hiba, kama ikiwa kitahiliki sehemu tu na
siyo chote basi inafaa kughairi kwa kilichobaki.

(f) - lkiwa Hiba ni ya badali.

(9) — Hiba kuwa ni ya taasisi ya kheri, au mdai kutoa Hiba deni

kwa anayemdai.



Matokeo ya kughaii  21. (1) - Kughairi katika Hiba, iwe kwa ridhaa au kwa hukumu ya Mahkama
katika Hiba. kunahesabika ni kubatilisha matokeo ya mafungamano ya Hiba.

(2) - Hatorudisha mtu aliyepewa Hiba manufaa yeyote aliyoyapata kwenye
kitu alichopewa Hiba, isipokuwa tokea siku ya tarehe ya kughairi kwa
ridhaa au siku ya tarehe ya hukumu ya Mahkama.

(3) - Inakubalika kwa mtu aliyepewa Hiba kudai gharama za lazima
alizozitumia kwenye kitu alichopewa Hiba, ama gharama zisizokuwa za
lazima hatorejeshewa isipokuwa zikizidi thamani ya kitu kilichotolewa

Hiba.
vanayobatiisha Hiba.  22. - Hiba inabatilika kutokana na lolote kati ya mambo yafuatayo:-
(a) —kukosekana nguzo au sharti yeyote kati ya sharti zilizotajwa
ndani ya Kanuni hizi.
(b) - Kuchelewa kukichukua kitu kilichotolewa Hiba hadi mtoaji
Hiba akazidiwa na deni au madeni, ijapokuwa yamekuja
baada ya kutoa Hiba.
Kubeba jukumu 23. (1) - Akidai mtoaji Hiba arejeshewe kitu alichokitowa Hiba bila ya ridhaa au
(Responsibility) bila ya hukumu ya Mahkama, atabeba jukumu (responsibility) yeye wakati
Pindi kikiniliki kitu wa kuhiliki kitu hicho kwa sababu yeyote itakayokuwa.

Kilichotolewa Hiba.

(2) - lkitoka hukumu ya Mahkama ya kughairi katika Hiba na kitu
kilichotolewa Hiba kikawa kimehiliki mikononi mwa mtu aliyepewa Hiba
baada ya kumuonya akikabidhi kitu hicho, basi atabeba jukumu yeye
kwa uharibifu wowote uliotokea na kwa sababu yeyote itakayokuwa.

WAKFU

MaanayaWakiu. 24, - Wakfu ni kuizuia mali kwenye hukmu ya M/Mungu na kutolea sadaka
manufaa yake katika hali au mali.

Tamko la Wakfu, 25. - Panashartishwa katika uwekaji wakfu, tamko la Wakfu:-

(a) — Liwe timilifu lenye mafanikio (completed and achieved).

(b) — Liwe la daima.

(c) - lisikutane na sharti lolote lenye kupingana na hukmu za
Wakfu.

Vigawanyo vya Wakfu. 20. - Wakfu unagawanyika vigawanyo vitatu kama ifuatavyo:-

(a) —Wakfu wa kusaidia kheri (charitable Wakf) ni Wakfu ambao
unatoa manufaa yake tokea awali kwenye taasisi za kutoa
huduma za kheri (charitable institutions).



Masharti ya kukubalika
Wakfu.

Sharti za kuteke-
leza Wakfu.

Vitu vinavyofaa

Kuwekwa Wakfu.

Haki ya kuweka

masharti.

Kushuhudisha Wakfu

na kubadilisha matumizi

yake au masharti.

Kusajiliwa Wakfu

wa mali isiyohamishika.

Kuteuliwa msimamizi

(b) — Wakfu wa familia ni Wakfu unaotoa manufaa yake tokea
awali ama kwa mtoaji wakfu mwenyewe au mtu maalumu au
mwengine aliyeainishwa kwa lengo hilo.

(c) — Wakfu mshirika ambao ndio ule unaokhusisha (specify) kwa
pamoja manufaa yake kwa familia na kwa taasisi za kutoa
huduma za kheri.

27. - lli wakfu ukubalike ni lazima mtoaji wakfu awe:-

(a) — Baleghe, mwenye akili imamu na ni mwenye sifa za kutoa
msaada.

(b) — Hajazuiliwa kufanya matumizi kutokana na ama kufanya
matumizi mabaya au kusahausahau.

28. - lli wakfu utekelezwe ni lazima mtoaji wakfu asiwe:-

(@) — Amezuiliwa matumizi kisheria kwa sababu ya madeni.
(b) —Mgonjwa wa maradhi ya mauti.

29. (1) - Inakubalika kuweka Wakfu kila mali yenye kuthaminika sawa sawa ni
mali isiyohamishika au inayohamishika, na inakubalika kuweka wakfu
kila kinachowekeka wakfu kidesturi ikiwemo fedha (cash wakf).

(2) — Ni wajibu kwa kiasi au kiwango kinachowekwa wakfu kwenye mali
isiyohamishika kiwe kimetenganishwa au kinajitegemea wenyewe na si
cha pamoja ila msikiti au makaburi.

30. (1) - Inaruhusiwa kwa muwekaji wakfu yeye mwenyewe au mtu mwengine
kuweka masharti juu ya haki ya kutoa au kuzuia, kuingiza au kutoa,
kuzidisha au kupunguza, kubadilisha au kubadilishiwva na haki ya
kufadhilisha au kukhusisha, inaruhusiwa kwa yeye mwenyewe au kwa
huyo mtu mwengine kuitumia haki hiyo kwa utaratibu uliotajwa wakati wa
kushuhudisha wakfu.

(2) = Inaruhusiwa kwa muwekaji wakfu kubadilisha matumizi ya wakfu na
sharti zake hata kama alijizuilia hayo tokea mwanzo.

31. Ubadilishaji wa matumizi ya Wakfu au masharti yake unakamilika kwa
ushuhuda rasmi mbele ya Mahkama yenye mamlaka kwa mujibu wa
taratibu za kisheria.

32. - [kiwa uwekaji wakfu ni wa mali isiyohamishika basi italazimu kusajiliwa
katika taasisi iliyotajwa na sheria maalumu ili kutekeleza matakwa ya
sheria hiyo.

33 - Inaruhusiwa kwa muwekaji wakfu kumteuwa muangalizi na msimamizi

10



wa wakfu na kumbadilisha. wa wakfu kama ambavyo inafaa kumbadilisha hata kama hakujiwekea
sharti hilo.

wakuwamsiii. ~ 34. (1) — Haifai na wala hairuhusiwi kuubadilisha wakfu wa msikiti wala
waliowekewa wakfu huo.

(2) — Hayatotumika maelezo ya Kanuni ya 31 kwa wakfu wa msikiti
itakapokuwa wakfu huo upo na umeshaanza kutumika kiibada.

Sharti zisizozingatwa.  39. (1) — Halitozingatiwa sharti lolote linalopingana na sheria za kiislamu,
au linalolazimisha kupotea, au kukosekana maslahi ya waliowekewa
wakfu huo.

(2) — Wakfu wowote uliokutanishwa na sharti lisilo sahihi, wakfu huo
utakuwa sahihi na litakuwa batili sharti hilo.

Utahamu washari ~ 36. (1) — Sharti la muwekaji wakfu linakuwa sawa na kifungu cha sheria ya
za wakfu na tafsiri yake. kiislamu katika ufahamu na utambulisho (ujulisho) wake.

(2) — Inaruhusiwa kwa Mahkama wakati wa kuombwa, kuvitafsiri vifungu
na sharti za muwekaji wakfu kwa namna inayowafikiana na ujulisho

wake.
Wakfu uliotegemezwa  37. - Zitatumika hukmu za vifungu vya wasia katika wakfu uliotegemezwa
baada ya kufa. baada ya kufa.
Kubadilisha kitu 38. - Kiasili Wakfu haubadilishwi, lakini lli kupatikane usahihi wa kubadilisha
kilichowekwa wakfu. au kutaka kubadilishwa kitu kilichowekwa wakfu ni lazima:-

(a) — Kusiwe na tofauti kubwa baina ya thamani ya wakfu na
kinachobadilishwa kwa wakfu.

(b) — Kusiwe na tuhuma yoyote katika kubadilishana.

(c) ~Wakfu na kile kinachotaka kubadilishana na wakfu viwe ni
vyenye kulingana pindi muwekaji wakfu akiweka sharti hilo.

(d)- Isiwe ile kutaka kubadilishiwa ni kuuza kitu kilichowekwa
wakfu kwa thamani ambayo ni deni la mnunuzi kwa mtu
anayetaka kubadilisha.

Sharti za anayeekewa 39. - lli wakfu uwe sahihi ni lazima mwenye kuwekewa wakfu awe: -
wakfu.

(a) — Ukaribu wake uko kwenye hukmu ya uislamu.
(b) — Ameainishwa kwa jina au wasifu.
(c) = Yupo, ikiwa ameainishwa kwa jina.

Sharti za chenye 40.- Il wakfu uwe sahihi ni lazima kitu kinachowekwa wakfu kiwe :-

11



kuwekwa wakfu.

(a) — Kinajulikana waziwazi bila ya shaka wakati wa kuwekwa wakfu.

(b) — Kinamilikiwa kwa ukamilifu na muwekaji wakfu na wala hapana sharti
la khiari ndani yake wakati wa kuweka wakfu.

kugawanyawakfu. 41, (1) — Haifai kuugawa wakfu kwa ajili ya kumiliki kati ya waliowekewa wakfu,
isipokuwa inaruhusiwa kukubaliana kwa maridhiano.

(2) — Ikiwa kitu kilichowekwa wakfu ni hisa ya pamoja ya ushirika kati ya
muwekaji wakfu na mmiliki mwengine, au ni ushirika kati ya wawekaji
wakfu wawili, inaruhusiwa kukigawa kati ya muwekaji wakfu na
mshirika mmiliki mwengine au kati ya wawekaji wakfu wawili baada ya
kupata idhini ya Mahkama yenye mamlaka.

kumuengua  42. — Inaruhusiwa kwa Mahkama kutokana na ombi la wahusika kumuenguwa

msimamizi wa wakfu. MSimamizi wa wakfu au muangalizi wa wakfu hata kama yeye ndiye muwekaji
wakfu au ni mtu aliyeteuliwa na yeye ikithibiti khiyana yake au kikiwepo kizuizi
cha kisheria cha usimamizi wake, kama inavyoruhusika kwa Mahkama
kumuongeza mtu mwengine ikiwa aliyepo atashindwa kusimamia wajibu wake
peke yake,na ikiwa muangalizi au msimamizi wa wakfu ameteuliwa na Mahkama
basi inaruhusiwa kumuengua ikiwa na sababu za kufanya hivyo, kama
inavyoruhusiwa kumuweka mtu mwengine kwa muda hadi itakapomalizwa
kabisa kabisa kesi ya kuenguliwa kwake.

Kughairi katika wakfu 43.- Haifai na wala hairuhusiwi kwa muwekaji wakfu kughairi katika wakfu wa
wa kusaidia kheri. kusaidia kheri.

Kughairi katka 44. Inaruhusika kwa muwekaji wakfu kughairi katika wakfu wa familia kwa ushahidi wa
wakfuwa famiia.  Kisheria katika Mahkama yenye mamlaka.

Haliambazo 45 — Haifai wala hairuhusiwi kughairi katika wakfu kwa yoyote kati ya hali zifuatazo:-
hazifai kughairi
katika wakfu. (a) -Kufa muwekaji wakfu, hawana haki warithi wake kughairi katika

wakfu waliyourithi ikiwa ulitimia sharti zake.

(b)- Kupokea kitu kilichowekwa wakfu au pato lake watu waliowekewa
wakfu wote au baadhi yao au wakala wao katika uhai wa muwekaji
wakfu, kwa maelezo kwamba haitohesabika kwamba ni kizuizi cha
kughairi katika wakfu muwekaji wakfu kumiliki yeye mwenyewe katika
uhai wake kitu chenyewe au pato lake.

(c) - Kutolewa hukumu na Mahkama ya kulazimisha kuweka wakfu ili
kutatua mgogoro uliopo ndani yake.

Kuufunga wakfu 46.- Inaruhusiwa kwa Mahkama kuufunga wakfu wa familia kwa yoyote kati ya hali
wa familia. zifuatazo:-

(a) — Kushindikana kunufaika na wakfu huo kwa sababu ya idadi kubwa ya
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wanaostahiki.

(b) — Faida ndogo inayopatikana kutokana na pato lake kwa sura ya
kwamba halipatikani lengo la muwekaji wakfu la kuweka wakfu.

(c) — Kuwa katika hali ya hatari, kubomoka kitu kilichowekwa wakfu na
ikashindikana kutengenezwa kwa sababu ya kutokuwepo hali ya
kusaidiana au kuwepo ugomvi kati ya wanaostahiki.

(d) —Muwekaji wakfu kuwazuia baadhi ya warithi wake kufaidika na pato la
wakfu, au kuwapendelea baadhi yao kwa kiasi kinachokubalika.

Kugaiwa tirka katika ~ 47 - Katika hali ya kuufunga wakfu wa familia, kitu kilichowekwa wakfu kita-

hali ya kufunga hesabika ni tirka na kitagaiwa kwa mujibu wa mafungu ya kisheria ya

wakfu wa familia. warithi, ama kwa wale waliowekewa wakfu patachukuliwa hukumu za
wasia.

TARATIBU ZA USIMAMIZI WA KAMISHENI

uwekajiwa  48. (1) — Uwekaji Wakfu wa mali yoyote unatakiwa kufuata matakwa yote ya Sheria ya
Wakfu. Kiislamu, Sheria ya Kamisheni na Kanuni hizi.

(2) - Bila ya kuathiri chochote hakuna Wakfu utakaozingatiwa ila kwa hati rasmi ya
Waraka wa Wakfu uliotolewa na Kamisheni.

(3) - Waraka wa Wakfu utatayarishwa baada ya Muwekaji Wakfu kujaza fomu
maalumu ya uwekaji Wakfu.

(4) — Kabla ya uwekaji wa Wakfu, Muwekaji Wakfu atalazimika kuthibitisha kwa
vielelezo juu ya umiliki wake wa mali anayoiwekea Wakfu.

(5) — Pale ambapo Muwekaji Wakfu amefariki dunia kabla ya kutayarisha Waraka

wa Wakfu, Kamisheni itakamilisha Wakfu huo kwa kutoa Waraka wa Wakfu kwa
niaba yake.

amanana  49. Kutakuwa na amana za aina nne kama zifuatazo:-
Aina zake.

(a) —Amana zinazotoka Serikalini.

(b) — Amana zinazotoka kwenye asili ya mali ya urithi.
(c) —Amana zinazotoka kwa watu binafsi.

(d) — Amana za Baitul-Mali na taasisi za dini ya kiislamu.

uwekajiwa 50 (1) Uwekaji wa amana wa mali yoyote inayohamishika na isiyohamishika utakuwa
Amana, kama ifuatavyo:-

(a) — Serikali kukabidhi na kuiweka mali yoyote chini ya usimamizi na uangalizi
wa Kamisheni kwa maandishi.
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(b) - Warithi kukabidhi na kuweka chini ya usimamizi na uangalizi wa Kamisheni
mali ya marehemu kwa hatua ya kusubiri urithishaji.

(c) - Kamisheni kukabidhiwa na kuwekwa chini ya usimamizi na uangalizi wake
mali ya amana baada ya kufungwa jalada la urithi au hisabu ya tirka.

(d) —Mtu binafsi kwa hiari yake au kwa amri ya Mahkama kuiweka mali yake chini
ya usimamizi na uangalizi wa Kamisheni.

(e) - Mali zote za tirka ya marehemu muislamu zilizokosa warithi halali
kukabidhiwa Kamisheni kwa ajili ya usimamizi na uangalizi wa mali hizo.

() —Mali za taasisi ama mashirika ya kidini ya kiislamu kukabidhiwa na kuwekwa
chini ya usimamizi na uangalizi wa Kamisheni, sawa sawa katika hali ya
kawaida au wakati wa dharura.

(g) - Kamisheni kuchukuwa udhibiti wa mali za taasisi ama mashirika ya kidini ya
kiislamu pale itakaporipotiwa kukosekanwa msimamizi au vyenginevyo
katika hali ya kawaida au hali ya dharura.

(2) — Kadri inavyowezekana, Kamisheni itakabidhiwa mali yoyote isiyohamishika
pamoja na Waraka wa mali hiyo au ithibati nyengineyo.

(3) - Mara baada ya kuzipokea mali za amana, Kamisheni itazisajili na kutoa hati ya
usajili wa amana.

kureieshwa 51(1) Bila ya kuathiri matakwa ya Sheria, amana yoyote inaweza kurejeshwa kwa
Kwa amana. mwenyewe kwa kufuata utaratibu ufuatao:-

(@) —Muhusika wa mali kuandika ombi la kurejeshewa amana yake kwa Katibu
Mtendaji.

(b) - Kuthibitisha kwa vielelezo hadi Katibu Mtendaiji aridhike kuhusu muhusika, mali
anayoomba kurejeshewa, umri wa utu kamili ikiwa sababu ya amana hiyo
inatokana na mirathi.

(c) - Kuijifunga kwa maandishi na kwa watu wazima wawili wa kwenye familia ya
muombaji kwamba mali atakayokabidhiwa itawanufaisha wote wanaostahiki,
iwapo mmoja au zaidi ya mmoja bado hajakamilisha utu wake kwa mujibu wa
Kanuni hizi.

(2) - Ikiwa Katibu Mtendaiji ataridhika na kukubaliana na maombi ya kurejeshwa
amana kwa mwenyewe, atairudisha na kuikabidhi amana hiyo kwa maandishi.

(3) — Wakati wa kuirejesha amana iliyotokana na kufungwa kwa tirka, Katibu Mtendaji

atatoa Waraka wa Urithi au Waraka wa Kukabidhiwa Amana na kumkabidhi
muhusika.
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(4) - Kamisheni ikitoa Waraka wa Urithi kwa mujibu wa para 1(c) ya Kanuni hii,
itakuwa kuanzia hapo ni kujivua jukumu la amana kwa yeyote asiyekamilisha utu
wake.

Ukodishwajiwa 52. Ili ukodishwaji wa mali yoyote ya wakfu au amana uwe halali, ni lazima ufuate

Mali ya wakfu taratibu zifuatazo:-
Au Amana.

(@) —Muombaiji atume kwa Katibu Mtendaji barua ya maombi ya ukodishwaji kwa
mali inayohusika ili atoe ridhaa yake ya kukubali au kukataa.

(b) - Ikiwa maombi yamekubaliwa, muombaiji atajibiwa kwa njia yoyote ile, iwe ya
maandishi, simu au vyenginevyo na kutakiwa kufika Kamisheni kujaza
Mkataba wa Upangaji au Ukodishwaji.

(c) — Muombaiji atajaza mkataba wa upangishaji au ukodishwaji baada ya kuusoma
au kusomewa na kuufahamu vyema.

(d) — Mpangaji kuweka saini yake ndani ya mkataba wa upangishaji ni ushahidi
tosha kwamba aliusoma au kusomewa na kuufahamu vyema mkataba huo.

(e) - Ukodishwaji wa mashamba au vikataa mbali na matakwa ya Kanuni hii,
unaweza kufauata taratibu nyengine kama atakavyoona inafaa Katibu
Mtendaji.

() — Katika Ukodishaji wa mashamba au vikataa, Katibu Mtendaji anaweza
kumuidhinisha mtu yeyote kufanya jambo lolote litakalopelekea ufanikishaji
wa ukodishaji huo.

Mikatabaya 53 (1) -Kutakuwa na Mkataba wa Upangaji wa muda mfupi na Mkataba wa Upangaji wa
Upangaji. muda mrefu Kamisheni.

(2) -Mkataba wa muda mfupi ni mkataba wowote wa upangaji unaofungwa na
Kamisheni usiozidi kipindi chake mwaka mmoja.

(3) - Mkataba wa muda mrefu ni mkataba wowote wa upangaji unaofungwa na
Kamisheni unaozidi kipindi chake mwaka mmoja na ambao kwa vyovyote ni
lazima uidhinishwe na Bodi na kamwe hautazidi miaka mitano.

(4) — Mikataba yote ya Kamisheni ni lazima iandaliwe na Mwanasheria katika afisi
za Kamisheni.

(5) — Kwa kuondoa shaka inaelezwa wazi kwamba hakuna upangaji wala upangishaji
bila ya mkataba.

(6) — Kadri inavyomkinika, mkataba wowote utaandaliwa nakala mbili za asili, moja
ikiwa ni ya Kamisheni na ya pili ni ya mpangaji.
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(7) — Mpangaji atatakiwa wakati wa kujaza mkataba kuwa na mashahidi wake wawili
ambao watasaini mkataba huo.

(8) — Afisa ama mtumishi yeyote wa Kamisheni hatofaa kuwa shahidi wa mpangaji
yeyote, na badala yake atabeba sifa ya ushahidi wa Katibu Mtendaji.

(9) — Kwa vyovyote itakavyokuwa, mkataba wa upangaji utakuwa na saini saba kama
ifuatavyo:-

) — Saini ya Mwanasheria aliyeuandaa mkataba huo.
) — Saini ya mpangaji.

) — Saini za mashahidi wawili wa mpangaji.

) — Saini za mashahidi wawili wa Katibu Mtendaji.

)

(10) — Mkataba wowote ni lazima uwe na muhuri rasmi (common seal) wa Kamisheni
na ubandikwe Stempu kama inavyotakiwa na Sheria ya Ushuru wa Stempu.

Unalali wa 54 (1) —Mpangaji atahesabiwa kuwa ni mpangaiji halali ikiwa atatimiza vigezo vifuatavyo:-
Mpangaji.

(a) — Awe na mkataba halali wa upangaji unaofanya kazi kwa wakati uliopo.

(b) — Atekeleze maagizo ya vifungu vyote vinavyomuhusu kwa upande wake
katika mkataba wake.

(c) — Aache makatazo yote yaliyomo yaliyomo katika mkataba wake.

(2) - Miongoni mwa maagizo na makatazo ya Kamisheni kwenye mkataba wowote wa
upangaiji ni:-

(a) — Kulipa kodi kikawaida kwa njia ya kitangulizi kabla ya kutumia mali husika.

(b) - Kuitumia mpangaji mwenyewe mali aliyoikodi au ikiwa vyenginevyo basi ni
kwa ruhusa ya Kamisheni.

(c) —Kuacha na kujiepusha mbali na mambo yote au vitendo vinavyokwenda
kinyume na Uislamu vikiwemo uuzaji wa ulevi, vinyago, zinaa na kama
hayo.

(d) - Kumkodisha au kumuazima mtu mwengine mali aliyokodishwa.

kifocha 55 (1) - Atakapokufa Mpangaji katikati ya kipindi cha upangaji wake, mkataba wa upangaiji
Mpangaj. wake utasita na Kamisheni italazimika kumweka mpangaji mwengine yeyote ili
kuuendeleza Wakfu au Amana inayohusika.

(2) — Katika kumweka mpangaji mwengine chini ya para (1) ya Kanuni hii, Kamisheni
itawapa kipaumbele warithi halali wa mpangaiji huyo aliyefariki kumchagua mtu
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wanayependa aendelee kuwa Mpangaji wa mali inayohusika.
wajibu wa 56(1) — ltakuwa ni wajibu wa warithi wa mpangaji aliyefariki dunia, ndani ya siku saba tokea
Warithi wa kufariki kwake kutoa taarifa ya kifo chake kwa Katibu Mtendaji na kueleza iwapo
Mpangaji wanataka kuendelea na upangaji wa mali inayohusika.

(2) — Ikiwa Warithi wa Mpangaji aliyekufa watataka kuendelea na upangaji wa mali
inayohusika, watawajibika kufuata utaratibu ufuatao:-

(a) — Kuwasilisha kwa Katibu Mtendaiji barua ya kikao cha familia cha warithi
kilichomteuwa mmoja wao au mtu mwengine yeyote kuwa awe ndio mpangaji
mpya wa mali inayohusika.

(b) — Kufika wao wenyewe Kamisheni kuthibitisha ridhaa zao.

(c) — Kufuata maelekezo yote ya Kamisheni ikiwemo suala zima la ujazaji wa
mkataba wa upangaji kwa mtu aliyeteuliwa.

Kukosekana 97(1) — Pale ambapo imebainika na Kamisheni kwamba Mpangaji halali amefariki dunia
kwa taarifa na na warithi wake hawakutoa taarifa kwa mujibu wa Kanuni hizi, Kamisheni ya Wakfu
ridhaa yawarithi.  itampangisha mtu mwengine katika mali inayohusika nje ya warithi hao.

(2) — Pale ambapo utaratibu haukufuatwa, au ridhaa ya warithi imekosekana au warithi
hawafahamiani juu ya kumteuwa mtu atakayepangishwa na Kamisheni, hapo

Kamisheni ya Wakfu itampangisha mtu mwengine katika mali inayohusika nje ya
warithi hao.

Mmatumiziya 58(1) — Mali yoyote ya wakfu au amana inaweza kukodishwa kwa matumizi yafuatayo:-
Mali za wakfu

Na amana. (a) - Makaazi.

) — Biashara.

) — Makaazi na Biashara.
) — Afisi.

)

(2) — Mabadiliko yoyote ya matumizi yatakayofanywa ni lazima kwanza yaidhinishwe na
Kamisheni kwa maandishi.
Taasisi 99 (1) — Taasisi za Serikali, vyama vya siasa, jumuiya na taasisi za watu binafsi zitapewa

kupewa kipaumbele katika kukodishwa mali za wakfu au amana.
Kipaumbele.

(2) - lli kuondoa usumbufu, mikataba yote ya taasisi zilizotajwa katika para ya 1 ya
Kanuni hii, itapelekwa kwenye Bodi kwa ajili ya kuidhinishiwa upangaji wa muda
mrefu ikiwa taasisi zenyewe zitapenda kufanyiwa hivyo.

(3) — Kabla ya kufikishwa kwenye Bodi, taasisi husika italazimika kuandika barua ya
maombi ya upangishwaji wa muda mrefu kwa Katibu Mtendaji.

(4) — Para ya 1 ya Kanuni hii haitozingatiwa pale itakapoonekana au kuthibitishwa na
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ushahidi hata wa kimazingiza kwamba taasisi husika ni korofi katika upangaji na
ulipaji wake wa kodi
malipo 60 (1) — Bila ya kuathiri kifungu chochote cha Sheria, malipo ya kodi yatakuwa kwa njia ya
Ya kodi. kitangulizi kabla ya matumizi ya mali husika.

(2) — Kitangulizi cha malipo kinaweza kuwa cha mwaka mmoja, miezi sita, miezi mitatu na
mfano wa hivyo, na kiwango cha chini kabisa cha kitangulizi ni malipo ya mwezi
mmoja wa kila mwezi wa kalenda.

(3) - Mikataba yote ya muda mrefu, pamoja na taasisi zilizotajwa kwenye Kanuni ya 59
ya Kanuni hizi, malipo yake ya kodi yatalipwa kwa dola za kimarekani au thamani ya
dola hizo kwa fedha za kitanzania na kwa vyovyote vile zitalipwa kwa uchache
kitangulizi cha mwaka mmoja wa kila mwaka wa kalenda.

(4) — Mpangaji baada ya kufanya malipo ni lazima apatiwe na Kamisheni stakabadhi ya
malipo aliyoyafanya.

Madeni. 61 (1) — Hairuhusiwi kwa mpangaji kulimbikiza madeni ya kodi ya upangaji.
(2) — Limbikizo lolote la deni litahesabika ni ukiukwaji wa mkataba wa upangaji.

(3) — Pale ambapo kutatokezea kwa upande wa mpangaji matatizo binafsi ya ulipaji wa
kodi, atalazimika kwa haraka kuchukuwa hatua ya kuiarifu Kamisheni kwa
maandishi kabla hajachukuliwa hatua.

(4) - Ikiwa hatua zimechukuliwa na Kamisheni kutokana na limbikizo la deni,
hapatosikilizwa wala kuzingatiwa dai lolote la matatizo binafsi ya mpangaji.

TARATIBU ZA KUFANYA MATENGENEZO

Matengenezo 62. Matengenezo, ukarabati au ujenzi wowote utakaobadilisha sura ya mali ya wakfu au

Ya mali ya amana hayatafanyika ila kwa kufuatwa utaratibu ufuatao:-
Wakfu na amana.

(a) — Kupokewa taarifa juu ya ubovu na uzima wa mali hiyo kutoka kwa
mwangalizi wa majumba wa Kamisheni au afisa yeyote aliyeagizwa na
Katibu Mtendaji kutoa taarifa hiyo.

(b) —Mhandisi wa Kamisheni au mafundi watatu wa nje ya Kamisheni kufanya
makisio ya ujenzi unaohusika na kuyawasilisha kwa Katibu Mtendaji.

(c) - Kuombwa ruhusa ya ujenzi (kibali) katika taasisi inayohusika baada ya
kukubalika makisio.

(d) - Baada ya ruhusa (kibali) kupatikana, Kamisheni itafanya matengenezo,

ukarabati au ujenzi mwengine wowote kwa kuzingatia hisabu ya akiba ya
mali husika.
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mpangaji 63 (1) — Hairuhusiwi kwa mpangaji yeyote kufanya matengenezo, ukarabati au ujenzi

Kufanya wowote ila baada ya kufuatwa taratibu zifuatazo:-
Matengenezo.

(a) —Mpangaji kutoa taarifa ya maandishi kwa Katibu Mtendaji juu ya ombi
lake la kufanya matengenezo anayoyahitajia.

(b) —Mhandisi au Mwangalizi wa majumba wa Kamisheni au afisa yeyote
aliyeidhinishwa na Katibu Mtendaji atafanya ukaguzi wa mali
inayohusika na kutoa taarifa yake.

(c) - Mpangaji atatakiwa kuwasilisha makisio yake ya ujenzi yenye nukuu za
mafundi watatu.

(d) —Makisio yote ya ujenzi ni lazima yapitiwe na Kamisheni na itakuwa na
haki ya kufanya mabadiliko au kushauri vyenginevyo pindi ikihitajika
kufanya hivyo.

(2) - Baada ya makisio ya ujenzi kukubalika, mpangaji anaweza kuruhusiwa kwa
maandishi kufanya matengenezo, ukarabati au ujenzi mwengine wowote
aliouomba kwenye barua yake.

(3) — Mpangaiji aliyeruhusiwa na kukubaliwa ombi lake la ujenzi, kabla ya kufanya
matengenezo, ukarabati au ujenzi wowote mwengine, atawajibika kupata kibali
chengine kutoka katika taasisi yoyote ikiwa kuna sheria nyengine inayotaka
kufanya hivyo.

(4) - Mpangaiji atawajibika kutunza kumbukumbu zote na vielelezo vya nyaraka juu ya

vifaa na matumizi mengine na ataziwasilisha Kamisheni kwa ajili ya kuja kulipwa
gharama zake.

charama za 64 (1) — Gharama zote za matengengenezo, ukarabati au ujenzi mwengine wowote
Matengenezo. zitatokana na hisabu ya akiba ya mali husika.

(2) — Pale ambapo mpangaji amefanya matengengenezo, ukarabati au ujenzi
mwengine wowote kwa gharama zake mwenyewe, gharama hizo atarejeshewa

na Kamisheni kwa njia ya fedha taslimu au kujikata na kujilipa kwenye kodi
yake.

(3) — Bila ya kuathiri matakwa ya Kanuni hizi juu ya malipo ya kodi, mpangaji
aliyetajwa kwenye para ya 2 ya Kanuni hii, atalipa Kamisheni sehemu moja
ya tatu (1/3) ya kodi yake ya kila mwezi na sehemu mbili ya tatu (2/3) ya kodi
yake ya kila mwezi atajikata na kujilipa gharama zake hadi kwa kipindi
kilichotajwa kwenye mkataba wake wa upangaji.

(4) — Mpangaiji hatostahiki kulipwa ama kurejeshewa gharama zake alizozitumia

kwenye matengengenezo, ukarabati au ujenzi mwengine wowote ikiwa
hakufuata matakwa ya Sheria na taratibu za Kanuni hizi.
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(5) — Gharama zozote zilizotumika bila ya kufuata taratibu katika mali yoyote ya
wakfu au amana zitahisabika ni kujitolea kwa ajili ya Allah (SW).

Uharibifu 65 (1) — Kwa mujibu wa Kanuni hizi, uharibifu wowote wa mali ya wakfu au amana
Unaofanywa utahesabiwa ni utumiaji mbaya wa mali hiyo na utaadhibiwa kwa mujibu wa
Na mpangaji. Kifungu cha 28 cha Sheria.

(2) — Bila ya kuathiri maelezo ya para ya 1 ya Kanuni hii, mpangaji yeyote
atakayefanya uharibifu katika mali ya wakfu au amana atawajibika kuilipa
mali hiyo kwa njia yoyote ikiwemo mbadala wa kitu kilichoharibiwa.

(3) - Mbali na maelezo ya para ya 2 ya Kanuni hii, mpangaji anaweza kuadhibiwa
kwa kunyimwa mkataba mwengine au kufutiwa mkataba uliopo.

Ukaguzina 66 (1) — Itakuwa ni wajibu wa Kamisheni kufanya ukaguzi wa siku hadi siku na ufuatiliaji

Ufuatiliaji wa wa mali za wakfu na mali za amana.
Mali za wakfu
Na amana. (2) — ltakuwa ni wajibu wa mpangaji au mtumiaji wa mali ya wakfu au amana kutoa

ushirikiano katika ukaguzi au ufuatiliaji wa mali hiyo.

(3) — Mpangaji ama mtumiaji kushindwa kutoa ushirikiano uliotajwa kwenye para
ya 2 ya Kanuni hii, kutahesabiwa ni kuizuia na kuikwaza Kamisheni ama
maafisa wake kufanya kazi na majukumu yake.

wamiziwa 67 (1) — Hairuhusiwi kwa mtu yeyote ama taasisi kuvamia kwa njia yoyote katika mali ya

Mali za wakfu wakfu au mali ya amana.
Na amana.

(2) — Katika Kanuni hii neno "uvamizi" litakuwa na maana ya kuingia, kuhodhi,
kunyang'anya, kutumia, kujenga, kulima katika mali ya wakfu au amana bila
ya ruhusa ya maandishi kutoka Kamisheni.

(3) - Uvamizi wowote chini ya Kanuni hii, utapelekea kuondoshwa mvamizi huyo
kwenye mali husika iwe kwa hiari au kwa nguvu, na ikiwva amejenga
Kamisheni inaweza kuomba kubomolewa jengo hilo bila ya kulipa fidia.

MAKOSA MBALIMBALI NA ADHABU YAKE

Makosana 68. Mtu yeyote ambaye:-
Adhabu zake.

(a) — atakwenda kinyume na matakwa ya Kanuni hizi;

(b) — ataitumia, ataihodhi, ataizuia, ataingia, atavamia mali yoyote ya wakfu au
amana;

(c) —ataweka kikwazo, atakataa kuitikia wito, ataizuia kwa njia yoyote Kamisheni au

maafisa wake kutekeleza kazi na majukumu yao kuhusiana na mali ya wakfu
au amana;
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(d) - atamchochea, atamshawishi mtu mwengine kufanya au kuacha kufanya jambo
lililokatazwa au lililoamrishwa na Sheria au Kanuni hizi;

Atakuwa ni mkosa na akitiwa hatiani atapaswa kulipa faini isiyozidi shilingi milioni
tatu au kifungo kisichozidi miaka mitatu au vyote viwili kwa pamoja.

MENGINEYO

Fomuna 69. Katika kutekeleza kazi zake, Kamisheni itatumia fomu, karatasi na nyaraka mbalimbali

Nyaraka kama zilivyoorodheshwa kwenye jaduweli la Kanuni hizi.
Mbalimbali.

marekebisho./0.Waziri kwa kutangaza kwenye Gazeti Rasmi anaweza kurekebisha, kubadilisha,
kupunguza au kuongeza Kanuni yoyote au Jaduweli au fomu yoyote iliyotajwa
kwenye Kanuni hizi pindi akiona kuna haja ya kufanya hivyo.

ZIMETIWA saini leo tarehe ............ Mwezi wa Januari, 2011.
ABUBAKAR KHAMIS BAKARI
Waziri wa Katiba Sheria
ZANZIBAR
ZANZIBAR

Januari, 2011.
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JADUWELI

1. FOMU YA UTOAJI HIBA (GIFT)

KAMISHENI YA WAKFU NA MALI YA AMANA ZANZIBAR

Mipaka ya Mali inayotolewa Hiba

KASKAZING ...ttt
BUSINE <.
MBSRAITKT ...
MAGRATIDI ........ovvveeeee e

Jinsi ilivyopatikana au kumilikiwa Mali hiyo na Mtoaji Hiba (hiba, kununua, kurithi n.k)
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7. Tarehe, nambari na kitabu cha usajili wa Waraka wa awali....................................

8 Majina ya mashahidi wawili watakaoweka saini zao kwenye Waraka wa Hiba
T e e
25U
9. Thamani ya sasa ya Mali inayotolewa Hiba ni Shilingi...............ccccccooviiiiiiiiiiiinis
S
10.  Sahihi ya Mtoaji HID@ ..............cccuvviiie oo
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2. FOMU YA UWEKAJI WAKFU

KAMISHENI YA WAKFU NA MALI YA AMANA ZANZIBAR

4. Mipaka ya Mali inayowekwa Wakfu
KASKAZING ...ttt
kusini ...........................................................................................................
MBSRAITKT ...
MAGRATIDI .......oovvveeeee e

5. Jinsi ilivyopatikana au kumilikiwa Mali hiyo na Muwekaji Wakfu (hiba, kununua, kurithi n.k)

6. Tarehe, nambari na kitabu cha usajili wa Waraka wa awali....................................
7. Majina ya Wanufaikaji .................cccoovvvvniiiiiiiriiiiiiann, ) 11— ,



10.

11.

12.

13.

14.

19.

Msikiti ambao utanufaika na Wakfu baada ya kumalizika Wanufaika wa awali
Masjidi...........ooovveiiiiiiei uliopo  katika mtaa wa/ kijiji cha
............................... Unguja/Pemba.

Taasisi ya Kiserikali itakayosimamia Wakfu baada ya kumalizika Wasimamizi

(MUEBWAIIIS) ...ttt
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3. WARAKA WA HIBA

ZANZIBAR GOVERNMENT

WAKF & TRUST COMI\/I ISSION
WARAKA WA HIBA

WARAKA HUU WA HIBA umefanywa leo tarehe ........ mwezi wa................

Mwaka Elfu Mbili na ................. BAINA Ya ..o Mkaazi wa
........................... SLB ................. (ambapo katika Waraka huu atajulikana kama MTOAJI
HIBA) kwa wupande mmoja, NA mkaazi wa
SLB wvvvrrroe........ (ambapo katika Waraka huu atajulikana kama MPEWAJI HIBA) kwa upande
mwengine.

KWA KUWA; Mtoaji Hiba ni mmiliki halali wa mali isiyohamishika ........................ aliyoipata kwa
NI Y wevvevieiieie e na kupatiwa Waraka wa ....................oc..... wa tarehe .......
Mweziwa ................ ,mwaka .............. na kusajiliwa na kupewa Nam. ....... Katika VOL.... ya
Kitabu .......... mnamo tarehe ....... MWEZI WA ....eeveeeennnen. ,mwaka ...............

NA KWA KUWA; Mpewaji Hiba ...

NA KWA KUWA; Mtoaji Hiba ana mapenzi ya dhati kwa Mpewaji Hiba na kwa kutaraji radhi na
thawabu mbele ya Mwenyezi Mungu;

KWA HIVYO BASI; Mtoaji Hiba na Mpewaji Hiba wanakubaliana kama ifuatavyo:-
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1. KWAMBA, Mtoaji Hiba ameamua kwa hiari yake na ridhaa yake kumgaia bure bila ya malipo
Mpewaji Hiba mali yake isiyohamishika ambayo ni .............ccccccceeiinnnnn yenye mipaka kama
inavyoonekana kwenye jadweli hapa chini.

2. KWAMBA, Mpewaiji Hiba kwa hiari yake amekubali kupokea kwa kugaiwa na Mtoaji Hiba mali
yake isiyohamishika iliyotajwa hapo juu.

3. KWAMBA, Kwa Waraka huu wa Hiba, Mtoaji Hiba amejitoa kabisa katika umiliki wa mali yake
iliyotajwa hapo juu na Mpewaji Hiba ana uhuru kamili wa kufanya atakavyo kwenye Mali hiyo.

KWA madhumuni ya Ushuru wa Stempu na Ada ya Usajili wa Waraka huu wa Hiba, Mali

inayohusika imetiwa thamani ya fedha za Tanzania Shilingi ....cccccvveriniiinnne (Tsh.
............................ ).
KWA KUYAKUBALI yote yaliyomo ndani ya Waraka huu, Mtoaji Hiba na Mpewaji wanaweka saini
zao hapa chini siku ya tarehe ...... MWEZIWa .....ovvveeennnn, Mwaka ........cccooeviiiiiinnnn,
JADWELI

MALI YOTE yenye Nam. ..........cccccceeennnn. (isipokuwa ardhi) iliyopo ................... katika
Manispaa ya Mji wa ................. katika kisiwa cha Zanzibar/Pemba yenye mipaka kama
ifuatavyo:-

o KASKAZINI: ... ;

o KUSINI: ..o ;

o MASHARIKL: ..o, ;

o MAGHARIBI: .............ccooovviiiiiiiiian,

UMESAINIWA na KUTOLEWA na )

MTOAJI HIBA mbele ya:

UMESAINIWA na KUTOLEWA na )
MPEWAJI HIBA mbele ya:
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KITENGO CHA SHERIA
KAMISHENI YA WAKFU
NA MALI YA AMANA
ZANZIBAR

Handed in for Registration at the Registration

Office of the Zanzibar Government in ...........
at....... minute past ............... o'clock in the
.......... noon on the .......day of ...............,,
20.......

Personally Known To The Undersigned

Registration Clerk

Registration No. .........cccce..... of 20............
Registered in Vol. .......... Of Book .................
Dated this ......... dayof ......cccovvvvrnnnn , 20......
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Deputy Registrar of Documents

4. WARAKA WA HIBA

ZANZIBAR GOVERNMENT

WAKF & TRUST COMI\/I ISSION
DEED OF GIFT

THIS DEED OF GIFT is made this..... day of ........ , Two Thousand and .....................

BETWEEN ......ooviiiiiiiiiniiiin s ssnrneen s of P.O.BOX ..oeveeeeis Zanzibar
(hereinafter referred to as the DONOR) of the one part AND .........ccccvvvvieccciece e,
................................ of P.O.BOX .................. Zanzibar (hereinafter referred to as the DONEE)
of the other part.

WHEREAS the Donor is absolutely owned and possessed of ALL THAT immovable property
(cerrrrerrere s ) situated at ........................, Zanzibar (hereinafter referred to as the
property).

AND WHEREAS the Doneeisa ................. of the Donor and the Donor out of natural love and

affection for the Donee desires to convey to the Donnie by way of gift the said immovable
property.

NOW THIS DEED WITNESSETH that in pursuance of the said desire and in consideration of the
natural love and affection for the Donee the Donor hereby GRANTS and CONVEYS Unto the
Donne ALL THAT immovable property more particularly described in the Schedule hereto TO
HOLD the same unto and to the use of Donee, his heirs and assigns forever and absolutely.

AND the Donor covenants with the Donnie that he has good right to convey the said immovable
property in manner aforesaid and that the same is free from all encumbrance whatsoever.
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AND the Donee hereby declares and confirms that he has accepted the said immovable property
conveyed to him by way of gift and that possession thereof has been delivered to him.

IN WITNESS WHEREOF the parties hereto have hereunto set their hands the day, month and year
first above written.

SCHEDULE

ALL THAT .. LSituated at oo within the
Municipality of Zan2|bar in the Island of Zan2|bar and bounded as follows:-

SIGNED and DELIVERED by the
DONOR in the presence of:

SIGNED and DELIVERED by the —
DONEE in the presence of:

LEGAL UNIT
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WAKF AND TRUST COMMISSION
ZANZIBAR

Handed in for Registration at the Registration
Office of the Zanzibar Governmentin ...........
at....... minute past ............... o'clock in the
.......... noon on the .......day of ...............,,

Personally Known To The Undersigned

Registration Clerk

Registration No. .........c.cccee. of 20............
Registered in Vol. .......... Of Book .................
Dated this ......... day of .....ccccevvvrvnnnn , 20......

Deputy Registrar of Documents
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5. WARAKA WA WAKFU

ZANZIBAR GOVERNMENT

WAKF & TRUST COMI\/I ISSION
WARAKA WA WAKFU

WARAKA HUU WA WAKFU umefanywa leo tarehe ...... MWEZI Wa ..o, Mwaka
Elfu Mbili na ................. BAINA ya ..o wa SLP. ...
Zanzibar (ambapo katika Waraka huu atajulikana kama MWEKA WAKFU) kwa upande mmoja,
NA ... wa S.L.P. ......... Zanzibar (ambapo katika Waraka huu atajulikana kama
MSIMAMIZI) kwa upande mwengine.

KWAMBA; Mweka Wakfu ameiweka Wakfu ............ccccccvviininiiin, na vyote ilivyoshikamana
navyo (isipokuwa ardhi) yenye Nam. ...... iliyopo ................ , Zanzibar (ambapo kwenye Waraka
huu itajulikana kama Mali) aliyoipata kwa njia ya ............ccccccceeeeeeennnn. na kupatiwa Waraka wa
........................... wa tarehe ....... Mweziwa ................,, mwaka ................ na kusajiliwa na
kupewa Nam. ....... Katka VOL.... ya Kitabu .......... mnamo tarehe ....... mwezi wa
.................. ,mwaka ...............

wale wote ahowataja kwenye Waraka huu na kwa madhumuni na malengo yafuatayo:-

1. Mweka Wakfu ndiye atakayekuwa Msimamizi wa kwanza wa Wakfu huu muda wa uhai
wake.

2. Baada ya kufariki Mweka Wakfu, MSIMAMIZ| atakuwa ndiye Msimamizi wa pili wa Wakfu
huu.
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3. Mweka Wakfu ataitumia Mali hiyo bila ya kulipa kodi na atanufaika na mapato safi
yatokanayo na kukodishwa Mali hiyo katika uhai wake wote.

4. Baada ya kufariki kwa Mweka Wakfu, waliotajwa hapo juu watanufaika na Wakfu huo kwa
(kukaa, kutumia, kulima) humo bila ya kulipa kodi, na watanufaika na mapato safi
yatokanayo na kukodishwa Wakfu huo kipindi cha uhai wao wote.

5. Baada ya kufariki kwa wanufaika wote waliotajwa humu, wajukuu wa kiume na watoto
wanaume na kuendelea kizazi hadi kizazi wa Mweka Wakfu ndio watakaokuwa wanufaika
wa Wakfu huo muda wa uhai wao wote.

6. Wanufaika wa Wakfu huo itawalazimikia kufanya matengenezo yatakayohitajika kwa
Wakfu huo makubwa na madogo na kulipa ada zote zitakazohitajika.

7. Utakapokodishwa Wakfu huo, Msimamizi atoe 25% ya pato safi kwa ajili ya
............................ na 25% kwa ajili ya matengenezo na 50% wagawane wanufaika
sawasawa.

8. Baada ya kumalizika kwa wanufaika wote wa Wakfu huu, utakodishwa na mapato yake
yatatumika kwa kuuendeleza MASJID ...........ccccevvnnnnn UlIOPO wevvvviiiiiiieiiiiie,
Wilaya ya ................. , Unguja/Pemba, baada ya kutekelezwa yaliyomo katika kifungu
namba 6 na sehemu ya yaliyomo katika kifungu namba 7 cha Waraka huu.

NA Mweka Wakfu anaagiza kwamba baada ya kifo cha MSIMAMIZI, mtu yeyote miongoni mwa
wanufaika atakayekuwa ametulia kiakili na kimaadili achaguliwe kuwa Msimamizi, na
watakapomalizika Usimamizi utakwenda katika Taasisi ya Kiserikali itakayokuwa inasimamia Mali
za Wakfu.

KWA madhumuni ya Ushuru wa Stempu na Ada ya Usajili wa Wakfu huu, Mali inayohusika
imetiwa thamani ya fedha za Tanzania Shilingi .............ccceeeene (Tsh. oo ).

ZIMESHUHUDIWA pande mbili kukubaliana na yaliyomo ndani ya Waraka huu kwa kuweka saini
zao siku ya tarehe, mwezi na mwaka ulioainishwa juu.

JADUWELI

MALI YOTE yenye Nam. ......... (isipokuwa ardhi) iliyopo ................... katika Manispaa ya Mji wa
................. katika kisiwa cha Zanzibar/Pemba yenye mipaka kama ifuatavyo:-

o KASKAZINI: ...........cceoveieieiii, :
o KUSINI: ..o, ;
o MASHARIKI: .........ccovvieeeeeeeee, ;

o MAGHARIBI: ...........cccooevvviiiiiiic,
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UMESAINIWA na KUTOLEWA na
MWEKA WAKFU mbele ya:

o

2

UMESAINIWA na KUTOLEWA na )
MSIMAMIZI WA WAKFU mbele ya:

UMEANDALIWA NA KUANDIKWA NA:

KITENGO CHA SHERIA
KAMISHENI YA WAKFU
NA MALI YAAMANA
ZANZIBAR.
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Handed in for Registration at the Registration

Office of the Zanzibar Government in ...........
at....... minute past ............... o'clock in the
.......... noon on the .......day of ...............,,
20.......

Personally Known To The Undersigned

Registration Clerk

Registration No. .........c.ccee. of 20............
Registered in Vol. .......... Of Book .................
Dated this ......... day of .....ccccevvvvnenen , 20......

Deputy Registrar of Documents

35



6. WARAKA WA WAKFU

ZANZIBAR GOVERNMENT

WAKE & TRUST COMI\/I ISSION

DEED OF WAKF

THIS DEED OF WAKF is made this ........ day of .....c....... Two Thousand and
....................... BETWEEN ................. of P.O.BOX .......... Zanzibar (hereinafter referred to as
the DEDICATOR) of the one part AND .............ccvvvvvvvnnnnne, of P.O.BOX ............ Zanzibar
(hereinafter referred to as the MUTAWALLI) of the other part.

WHEREAS: the Dedicator is absolutely seized and possessed of ALL THAT ................. No.
........ (Excluding Land) situated at ..................... within the Municipality of Zanzibar in the Island
of Unguja/Pemba having acquired the same under the ".............. Deed" No. ....... of ........
Registered in Vol.... of Book ....... dated -t day of ........... , 20.... and Registered in the
Registry of Document Office Zanzibar.

AND WHEREAS: the Dedicator is desirous of creating a perpetual Wakf for the benefit of himself
and his Children i.e namely 1. .......ccccounnnes Y I T 4. i, 5.
................ and for the objectives hereinafter contained.

NOW THIS DEED WITNESSETH: that in order to effectuate his said desire, the Dedicator hereby
GRANTS and CONVEYS unto the Mutawalli ALL THAT property more particularly described in the
schedule hereto TO HOLD henceforth as Wakf property for the successive uses and objectives
following namely:-

1. The Dedicator shall occupy the said property free of rent and shall enjoy the rents and
profits of the same during his lifetime.
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2. After the death of Dedicator, any of the Beneficiaries shall occupy the said Wakf Property
free of rent and shall also enjoy the rents and profits of the same during their lifetime.

3. After the death of all Beneficiaries mentioned in paragraph 3 above, their legitimate
children, generation after generation shall occupy the said Wakf ............. free of rent and
shall also enjoy the rents and profits of the same during their lifetime until the whole
generation is extinct.

4. Ultimately after the extinction of all the Beneficiaries entitled to participate in the benefit of

the said Wakf Property, the said ............. shall be rented out and the net income shall be
utilized towards the up-keeping and maintenance of "MASJID ............... " at
.................. ZANZIBAR".

AND the MUTAWALLI hereby declare that after the death any of Beneficiaries named in
paragraph 3 above, the government institution for Wakf Properties shall act as MUTAWALLI.

FOR the purpose of Stamp Duty and Registration Fees, the said .................. is of the
estimated value of .............cccceeees Tanzanian Shillings (Tsh. ............... ) only.

IN WITNESSETH WHEREOF the parties hereto have hereunto set their hands the day, month
and year first above written.

SCHEDULE

ALL THAT ................. No. ........ (Excluding Land) situated at ........................ within the
Municipality of Zanzibar in the Island of Zanzibar/Pemba and bounded as follows:-

o NORTH : BYthe .ooovoooecoeeeoeeeoseeeeresresinn, :

SOUTH : Bythe ...cooovvvveviiiiiiiiiiiiiiiin, ;

SIGNED and DELIVERED by the —
DEDICATOR in the presence of :-

SIGNED and DELIVERED by the
MUTAWALLI in the presence of :-
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LEGAL UNIT
WAKF AND TRUST COMMISSION
ZANZIBAR

Handed in for Registration at the Registration

Office of the Zanzibar Government in ...........
at....... minute past ............... o'clock in the
.......... noon on the .......day of ...............,,
20.......

Personally Known To The Undersigned
Registration Clerk

Registration No. .........cccce..... of 20............
Registered in Vol. .......... Of Book .................
Dated this ......... dayof ......cccovvvvrnnnn , 20......

Deputy Registrar of Documents
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7. WARAKA WA KUKABIDHI AMANA YA MIRATHI

ZANZIBAR GOVERNMENT

WAKF & TRUST COMMISSION

BENEFICIARY DEED
THIS BENEFICIARY DEED is made this ....... dayof.......ocoeeii Two thousand and
.................. BETWEEN the Wakf and Trust Commission of the Zanzibar Government as
Trustee of the estate Of ...
(hereinafter referred to as the Trustee) of the one part, AND the said............cc..cocovvvvviinennnn.

became administrator of all and singular the estate of the said deceased transferred to the Public
Trustee the share in cash and in properties due to the said Beneficiary/Beneficiaries to hold the
same in trust for the Beneficiary/Beneficiaries until the Beneficiary/Beneficiaries attained the age of
majority.
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AND WHEREAS the Beneficiary/Beneficiaries has/have now attained the age of majority and
has/have requested the Trustee to transfer to him/them the properties owened by him/them and
which are more particularly described in the schedule hereto, and the Trustee has agreed to do the
same.

NOW THIS BENEFICIARY DEED WITNESSETH AS FOLLOWS:-

1. In pursuance of the premises the Trusee at the request of the Beneficiary/Beneficiaries
hereby GRANTS and CONVEYS unto the Beneficiary/Beneficiaries ALL THAT the right,
title and interest of the said property more particularly described in the schedule hereto
TO HOLD the same unto the Beneficiary/Beneficiaries his/their heirs and assigns forever
and absolutely.

2. The Beneficiary/Beneficiaries hereby declare (s) that he/they has/have received from the
Trustee the Statement of Account of the estates and has/have approved and accepted the
same as correct and that he/they has/have no claim or demand whatsoever against the
Trustee in respect of or arising from the administration and management of his/their
estates.

3. In consideration of the premises the Beneficiary/Beneficiaries hereby release (s) the
Trustee from all claims, demands, actions and proceedings if any in respect of the said
trust at any time the properties werw in the control of the Trustee.

IN WITNESS WHEREOF the said parties to these presents have hereunto set their hands and
seals the day and year first above written.

SCHEDULE

ALL THAT.....ccoeeeee (Excluding Land) situated at.............c..ccoeeeeveennnnnne,
in District of ......coovvvi In the Island of ........ccooovveviriiiiinl, and bounded as
follows:-

NOMN DY T . e
SOUIN DY the oo e
EaSt DY the

WSt DY tNE ..

Signed by the Executive Secretary who has
hereunto affixed the seal of the Wakf and
Trust Commission both in presence of D b
Executive Secretary
..................................................... Wakf and Trust Commission

~ ZANZIBAR

Signed by the the Beneficiary/Beneficiaries
in presence of




LEGAL UNIT
WAKF AND TRUST COMMISSION
ZANZIBAR

Handed in for Registration at the Registration

Office of the Zanzibar Government in ...........
at....... minute past ............... o'clock in the
.......... noon on the .......day of ..............,,
20.......

Personally Known To The Undersigned

Registration Clerk

Registration No. .........cccce..... of 20............
Registered in Vol. .......... Of Book .................
Dated this ......... dayof ......cccovvvvrnnnn , 20......

41



42

Deputy Registrar of Documents



