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 SHERIA YA KAMISHENI YA WAKFU NA MALI YA AMANA NAM.2 YA 2007 

MUONGOZO WA MIRATHI YA KIISLAMU 

{Chini ya kifungu cha 4 (4)} 

 

  

VIFUNGU VYA UTANGULIZI 

Jina fupi na 

kuanza kutumika 
1.  Muongozo uitajulikana kama Muongozo wa Mirathi ya Kiislamu na 

utaanza kutumika baada ya kuidhinishwa na Bodi. 

 

Ufafanuzi. 

 
2. Katika Muongozo huu isipokuwa maelezo yakihitaji vyenginevyo:- 

“Asaba” maana yake ni kila anaechukua mali yote akiwa peke yake, na 

anachukua kinachobaki baada ya kupewa warithi wa mafungu. 

 

 “Awli” maana yake ni kuzidi kwa asili ya mas-ala na kupelekea 

kupungua hisa za wenye kurithi kwa mafungu kwa kuzingatia mafungu 

yao ya asili. 

 

 “Baytul mali” maana yake ni mfuko maalum ulioanzishwa kwa ajili ya 

kuhifadhi mali za waislamu na kuzitumia kwa maslahi ya Uislamu na 

waislamu.  

 

“Babu sahihi” maana yake ni babu anaehusiana na marehemu kwa 

upande wa kwa baba tu na inakusanya babaake baba, babaake 

babaake baba na kupanda juu kwa kutaja mababa watupu. 

 

“Bibi Sahihi” maana yake ni bibi anaehusiana na marehemu kwa 

upande wa kwa mama na inakusanya mamaake mama, mamaake 

mamaake mama na kupanda juu kwa kutaja mamama watupu; Aidha, 

bibi anaehusiana na marehemu kwa upande wa kwa baba na 

inakusanya mamaake baba, mamaake mamaake baba. 

 

“Bodi” maana yake ni Bodi ya uongozi ya Kamisheni ya Wakfu na Mali 

ya Amana Zanzibar. 
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“Dhawil Arham” maana yake ni kila jamaa wa karibu, mwenye 

uhusiano wa damu na marehemu na akawa hayumo miongoni mwa 

warithi wa mafungu wala uasaba. 

 

“Fungu” maana yake ni kiwango maalum kilichokadiriwa na kupangwa 

na Mwenyezi Mungu kwa mrithi ndani ya tirka.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                 

 

“Kamisheni” maana yake ni Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana 

Zanzibar. 

 

“Katibu Mtendaji’ maana yake ni Katibu Mtendaji wa Kamisheni ya 

Wakfu na mali ya Amana au anefanya majukumu yake kisheria. 

 

“Khuntha Mushkel” maana yake ni mtu ambae ana ala ya uzazi ya 

mwanamme na mwanamke kwa pamoja; au hana ala yoyote; na 

ikawa haijabainika kama ni mwanamme au mwanamke. 

 

“Kuhujubu” maana yake ni kuzuiliwa mrithi asirithi katika tirka yote au 

kupunguziwa kwa kuwepo mwenye haki zaidi ya kurithi kuliko yeye. 

 

“Mahkama” maana yake ni Mahkama Kuu ya Zanzibar, Mahkama ya 

Kadhi au mahkama nyengine yoyote iliyochini ya Mahkama Kuu. 

 

“Maradhi ya mauti” maana yake ni maradhi ambayo yanampata 

mwanadamu na akawa hatarajiwi kupoa. 

 

“Mas-ala” maana yake ni hesabu ya mirathi. 

 

“Mirathi” maana yake ni kuondoka umiliki kutoka kwa mtu aliekufa 

kwenda kwa warithi wake waliokuwa hai sawa kama kilichowachwa ni 

mali au haki miongoni mwa haki za kisheria. 
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“Mrithi” maana yake ni mtu aliye hai kiuhakika au kwa hukumu 

ambaye imemthibitikia sababu miongoni mwa sababu za mirathi. 

 

“Mrithiwa” maana yake ni mtu aliyefariki kiuhakika au kwa hukumu na 

akawacha mali au haki za kimali ambazo zinapaswa kuondoshewa 

umiliki wake kwenda kwa wanaomstahikia. 

 

“Mtoto” maana yake ni Mwana anaetambulika katika sheria ya Kiislamu 

sawa awe mwanamme au mwanamke, wa umri wowote atakaokuwa, 

pia inakusanya mtoto wake (mjukuu) wa mtoto mwaname na mtoto 

wa mtoto wake mwanamme na kushuka chini zaidi. 

 

“Mwenye kuzuiliwa kisheria” maana yake ni Mtu aliyezuiliwa na 

Mahkama yoyote yenye mamlaka kufanya matumizi yoyote katika mali 

yake kutokana na sababu mbali mbali kama vile ufujaji wa mali, 

ubadhirifu, kukopa sana, kudaiwa sana au sababu yoyote kama 

itakavyoona Mahkama. 

 

“Radd” maana yake ni kupungua asili ya mas-ala na kupelekea 

kuzidishiwa wenye kurithi kwa mafungu zaidi ya hisa zao kwa 

kuzingatia mafungu yao ya asili.  

 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Kamisheni ya Wakfu na Mali ya 

Amana namba 2 ya mwaka 2007 na marekebisho yake. 

 

“Tirka” maana yake ni kile anachokiwacha mtu baada ya kifo chake 

katika mali, haki za kimali na haki zisizo zisizo za kimali. 

 

“Wasia” maana yake ni kumilikisha mali au haki ambapo utekelezaji 

wake unaanza baada ya kufa mtoa wasia. 

“Waziri” maana yake ni Waziri anayesimamia Sheria ya Wakfu na Mali 

ya Amana. 
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Matumizi 

 

 

 

 

Haki 

zilizoshikamana na 

Tirka 

 

 

3.  Bila ya kuathiri matakwa ya Sheria, Kamisheni katika kutekeleza 

majukumu yake itazingatia misingi ya Muongozo. 

 

4. Tirka imeshikamana na haki zinazotekelezwa kwa utaratibu ufuatao: 

       (1)-Kulipwa gharama za mazishi bila ya kuchupa mpaka tokea kufa  

            kwake hadi kutiwa kaburini. 

       (2)-Kulipwa madeni sawa kama:- 

            (a) Yamefungamana na dhima ya marehemu au mali yake. 

            (b) Madeni ya Mwenyezi Mungu au ya watu. 

       (3)-Kutekelezwa wasia. 

       (4)-Kugaiwa warithi kilichobaki katika tirka kwa mujibu wa   

            Shariah na kanuni hizi. 

 

VIFUNGU VYA WASIA 

Utekelezaji wa 

Wasia 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

5. (1) Wasia utatekelezwa baada ya kutolewa gharama za mazishi na  

        kulipwa madeni ya marehemu. 

    (2)(a) Ili wasia utekelezwe itapaswa usizidi thuluthi na usiwe kwa  

             Warithi. 

        (b) Iwapo wasia ukizidi thuluthi na ukiwa miongoni mwa warithi 

             Utekelezaji wake utategemea ridhaa ya warithi. 

        (c) Iwapo baadhi ya warithi watakataa na wengine kukubali utekelezaji  

             wake utakatwa kutoka katika mafungu ya waliokubali tu. 

        (d) Mazingatio ya kuwa alieusiwa ni mrathi au sio mrathi yatategemea  

             kama atapata fungu katika mirathi wakati wa kurithisha. 

 

6.   Wasia wowote wenye masharti, utatekelezwa iwapo tu masharti  

      hayo hayapingani na sheria, sharia za Kiislamu au Muongozo huu. 

        

Matumizi katika 

maradhi ya mauti 
7.Maagizo ya kumilikisha mali au haki yatakayotolewa na mtu wakati 

   wa maradhi ya mauti yatachukuliwa kuwa ni wasia. 

 

 Nguzo za wasia 

 

8. Wasia uliokamilika una nguzo zifuatazo:- 

(1)Tamko ambalo linakusanya kuandika na lugha za alama kwa asiyeweza 
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kutamka. 

(2) Mtoaji wasia ni lazima awe baleghe mwenye akili timamu na awe 

hajazuiliwa na sheria. 

(3) Mpewaji wasia 

(4) Kinachousiwa ambacho ni lazima kiwe ni milki ya mtoaji na ni cha 

halali. 

 
     

Kubadilisha wasia    

na kughairi 

 

9.  (1) Inaruhusiwa kwa mtoaji wasia, kubadili au kughairi katika wasia wake  

         ikiwa ni wote au sehemu yake tu. 

    (2) Matumizi ya mtoaji wasia katika mali au haki aliyoitolea wasia 

         kunachukuliwa kuwa ni kughairi katika wasia 

 

Kusikilizwa madai 

ya wasia na 

kuthibitisha kwake 

10. (1) Madai ya wasia au kughairi katika  wasia hakutathibiti ila kwa       

          ushahidi wa maandishi rasmi. 

     (2) Madai yoyote ya wasia au kughairi yasiyokuwa ya maandishi rasmi  

          yatapaswa kuthibitishwa kwanza na Mahkama isipokuwa yakiridhiwa   

          na Warithi wote na ridhaa hiyo kuidhinishwa na Katibu Mtendaji. 

  

 

Sharti za kusihi  

wasia kwa upande 

wa mpewaji wasia 

11.   Ili wasia uwe sahihi kwa upande wa mpewaji wasia ni lazima:- 

     (1) Awe yupo wakati wa kutolewa wasia, na kwamba uwepo huo uwe ni   

         wa hakika, au hukumu au kukadiria. 

     (2) Asiwe ni muuaji wa mtoaji wasia kwa namna yoyote itakayothibitishwa 

         kisheria. 

     (3) Isiwe ni taasisi ya maasi kwa mujibu wa Shariah za Kiislamu. 

     (4) Kuukubali wasia baada ya kufa muusiaji sawa kama ni binafsi, wakala 

         au walii wake. Kukaa kimya kunahesabika kuwa ni kuukubali wasia.  

 

Kutofautiana dini 

na uraia 
12.  Ikiwa anayeusiwa ametofautiana dini au uraia na mwenye kuusia, Wasia  

      huo utasihi na kutekelezwa. 

 

Kunyang’nyiana 

wasia 
13.  Ikiwa wasia ni zaidi ya thuluthi kwa watu zaidi ya mmoja, na warithi  

       hawakuridhia kuzidisha zaidi ya thuluthi inayokubalika kisheria basi  

       itagawiwa thuluthi hiyo kwa waliousiwa kwa kupunguzwa kwa mujibu wa  
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       asilimia za hisa za thamani ya vitu walivyousiwa. 

      
 

Wasia 

usiotekelezeka au 

uliokataliwa  

14.  Iwapo wasia haukutekelezeka kwa namna yoyote ile  au ukikataliwa na 

      mpewaji utarejeshwa katika tirka. 

 

       VIFUNGU VYA MIRATHI 

 

Nguzo za Mirathi  15. Ili mirathi itimie ni lazima ziwepo nguzo zifuatazo: 

     (1) Mrithiwa. Nae ni mtu aliekufa kwa hakika au kwa hukumu. 

     (2) Mrithi. Nae ni mtu aliehai wakati wa kifo cha mrithiwa na zikawepo  

          sababu za kurithi. 

     (3) Tirka nayo ni mali au haki inayorithiwa.  

 

Sababu za mirathi 16.   Sababu zinazompelekea mtu kumrithi marehemu ni:- 

    (1)  Udugu wa damu kinasabu.         

    (2)  Ndoa iliyo sahihi hata kama haikupatikana dukhuli. 

          (a) Mke  aliyeachwa Talaka  Rejea  ana haki  ya kurithi na kurithiwa 

                ndani ya  kipindi cha eda. 

          (b)  Mke  aliyeachwa talaka ya tatu katika maradhi ya mauti ana haki  

            ya kumrithi mumewe, lakini  mume hana haki hiyo.                                                                                                                                                                                         

    (3)  Baytul mali ya Waislamu. 

 

17. Iwapo Mrathi anahusiana na marehemu kwa sababu zaidi ya moja basi 

atarithi kwa kuzingatia sababu zote bila ya sababu moja kuathiri nyengine. 

Kwa mfano ni mume lakini pia ni mtoto wa Ami.  

 

Sharti za Mirathi 18.  Ili mirathi ifanyike ni lazima masharti yafuatayo yakamilike: 

    (1) Kufariki mtu anayerithiwa kwa hakika au hukumu ya Mahkama. 

    (2)Kuhakikika uhai wa mrithi wakati wa kufa anayerithiwa. 

    (3)Kufahamika pande zinazostahiki kurithi. 

  

Vizuizi vya Mirathi 19.  Mambo yafuatayo yatamzuwilia mtu kurithi hata kama anastahiki kurithi: 
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     (1) Kuua sawa kama ni kwa kukusudia au bila kukusudia. 

     (2) Kutofautiana dini wakati wa kufa anaerithiwa. Muislamu harithiani na 

          mpagani au mfuasi wa dini, Itikadi au Madhehebu yoyote yaliyokuwa 

          nje ya Uislamu.   

 

20. Mtu anapozuiliwa mirathi kwa kizuizi chochote kati ya vilivyotajwa katika  

     Kanuni ya 19 ya kanuni hizi atahesabika kuwa hayupo kabisa kabisa hivyo 

     hatoweza kuleta athari yoyote katika mirathi. 

          

Kufa kwa watu 

wawili au zaidi 

kwa pamoja 

21. Wakifa watu wawili au zaidi ambao wanarithiana na ikawa haikujulikana 

     aliyekufa mwanzo kati yao, au alijulikana akasahaulika basi hakuna yeyote  

     miongoni mwao mwenye haki ya kurithi katika tirka ya mwenziwe. 

   

Daraja za Warithi 22. Katika kurithisha kunafuatwa utaratibu maalumu wa ngazi. Haishukwi 

daraja nyengine ila wanapokosekana walio katika daraja hiyo au wanapopewa 

mirathi yao na ikabakia. Utaratibu  huo ni kama ufuatao:-          

         (a)Kuwagawia wanaorithi kwa mafungu. 

         (b)Kuwagawia wanaorithi kwa uasaba 

         (c) Kurudishwa kilichobaki kwa warithi wa mafungu isipokuwa mume  

              na mke.          

         (d)Kuwarithisha Dhawil Arham. 

         (e) Kurudishwa kilichobaki kwa mume au mke. 

         (f) Kupewa aliyeusiwa kwa zaidi ya thuluthi moja iwapo anazo sifa za 

             kutekelezewa wasia. 

         (g) Kupelekwa Baitul Mali. 

 

Wanaostahiki  

kurithi  

 

 

 

 

 

 

 

 

Warithi wa 

Mafungu Maalum 

23.(1)Jumla ya watu wanaostahiki kurithi ni 23. Kati yao wanaume ni 14 na 

          Wanawake ni tisa. Kwa urefu orodha yao imebainishwa katika Jadueli 

          Namba “A” la Muongozo huu.  

     (2) Wapo warithi wanaorithi kwa mafungu maalum tu, wapo wanaorithi 

          Kinachobakia tu na wapo wanaorithi kwa mafungu na kinachobakia. 

 

  24(1) Mafungu maalumu yanayotumika kugawa tirka ni saba. Mafungu hayo 
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Mas-alatu 

Omariyyatayni 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mas-ala ya                       

Kushirikiana.                                 

                                                                                                       

 

 

 

 

 

 

 

 

            ni nusu  (½), Robo (¼), Thumuni (1/8), Thuluthi (I/3), Thuluthi mbili  

            (2/3), Sudusi (1/6) na Thuluthi ya kilichobaki (1/3 ya B). 

       (2) Warithi wanaorithi kwa mafungu maalum ni kumi na moja nao ni: 

(a)  Mume. 

(b)  Mke. 

(c)  Mtoto mwanamke 

(d) Mtoto mwanamke  wa mtoto mwanamme 

           (e) Dada khalisa. 

           (f)  Dada wa baba moja. 

           (g) Ndugu wa mama mmoja mwanamme au mwanamke.  

           (h) Mama. 

           (i) Baba.  

           (j) Babu sahihi. 

           (k) Bibi sahihi. 

     (3) Ufafanuzi wa mafungu wanayostahiki kurithi na sharti za kurithi kwao 

           zimefafanuliwa katika Jaduweli namba “B” la Muongozo huu. 

     (4) Pindi ikiwa mke au bibi wapo zaidi ya mmoja  basi  litagaiwa  fungu lao             

          sawa sawa kati ya wake au mabibi hao. 

     

 25. (1). Mas-alatul Omariyyatayni au Gharawayni ni mas-ala ambayo  

          marehemu amewacha baba, mama pamoja na mke au mume. 

       (2) Katika mas-ala hii mama atachukua thuluthi ya kinachobakia baada 

          ya kutolewa fungu la mume au mke. 

       (3) Anapokuwepo babu pahala pa baba, mama atachukua thuluthi ya 

           tirka yote.  

 

26.  Ikiwa katika tirka wapo warithi wa mafungu, ndugu wa kwa mama na 

kaka khalisa au kaka pamoja na dada khalisa; na warithi wa mafungu pamoja 

na ndugu wa kwa mama wakaimaliza tirka yote bila ya kubakisha kitu kwa 

Asaba ambao ni ndugu khalisa; basi ndugu khalisa watachukuliwa kama ni 

ndugu wa kwa mama na watashirikiana na ndugu wa kwa mama katika 

thuluthi kwa kugawana sawasawa na bila kubaguwa kati ya wanaume na 

wanawake.   



9 
 

 

 

Mirathi ya Asaba 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Aina za Asaba 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Asaba kwa Nafsi 

yake 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

27.   (1) Mirathi ya Asaba inakuwa kwa utaratibu, hivyo mwenye haki zaidi 

ndie anaechukua mali yote au kilichobaki baada ya warithi wa mafungu. 

Iwapo hakikubakia kitu baada ya kupewa warithi wa mafungu basi Asaba 

atakosa isipokuwa katika mas-ala ya kushirikiana iliyotajwa katika kifungu cha 

26 cha Muongozo huu. 

          (2) Watashirikiana Maasaba katika kustahiki sehemu yao ya mirathi 

wakiwa katika kundi, daraja na nguvu zilizo sawa; na mwanamme atachukua 

sawa na wanawake wawili wakiwa ni wanawake na wanaume walio katika 

kundi, daraja na nguvu sawa. 

28. Wako Asaba wa aina tatu kama ifuatavyo: 

(1)Asaba kwa Nafsi yake. Mara nyingi linapotamkwa neno Asaba tu 

huwa linakusudiwa kundi hili. 

(2) Asaba kwa Mwengine. 

(3) Asaba pamoja na mwengine. 

29.    (1) Nae ni mrithi mwanamme ambae haingii katika kunasibiana kwake 

na marehemu mrithi mwanamke. Aina hii inakusanya mtoto mwanamme, 

mtoto mwanamme wa mtoto mwanamme (na kushuka chini), baba, babu 

babaake baba (na kupanda juu), kaka khalisa, kaka wa kwa baba, mtoto 

mwanamme wa kaka khalisa (na kushuka chini), mtoto mwanamme wa kaka 

wa kwa baba (na kushuka chini), Ami khalisa (na kupanda juu), Ami wa kwa 

baba na (kupanda juu), Mtoto mwanamme wa Ami khalisa (na kushuka chini) 

na Mtoto mwanamme wa Ami wa kwa baba (na kushuka chini).  

(2). Wanapokusanyika maasaba kwa nafsi zao wengi katika tirka moja, 

basi unatangulizwa upande wa Utoto wenye watoto na wajukuu; 

 asha Ubaba wenye baba na mababu; kIsha Ukaka wenye makaka na 

watoto wao; na mwisho Uami wenye maami na watoto wao. 

(3) Wanapokusanyika babu na kaka khalisa au wa kwa baba hapo 

watashirikiana katika kurithi kama ilivyobainishwa katika kifungu cha 
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Asaba kwa 

Mwengine 

 

 

 

 

 

 

 

 

Asaba pamoja na 

Mwengine 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mirathi ya Babu na 

Ndugu khalisa au 

wa kwa baba tu 

 

 

 

 

 

 

 

 

32 na 33 vya Muongozo huu. Hata hivyo mirathi hiyo haitowahusu 

watoto wa ndugu. 

(4). Wanapokusanyika maasaba wengi wa upande mmoja, 

hutangulizwa aliye daraja ya juu ambayo iko karibu zaidi na 

marehemu. Inakusudiwa watoto kabla ya wajukuu, baba kabla ya 

babu, kaka kabla ya watoto wa kaka na ami kabla ya watoto wa ami. 

(5) Wanapokusanyika maasaba wengi wa daraja moja, 

wanatangulizwa wenye nguvu zaidi ya ujamaa mfano kaka khalisa 

kabla ya kaka wa kwa baba.  

30. Asaba kwa mwengine ni kila mrithi mwanamke mwenye fungu 

anapounganishwa na kaka yake aliye Asaba kwa nafsi yake. Aina hii ya Asaba 

inakusanya mtoto mwanamke kwa kuwepo mtoto mwanamme, mtoto 

mwanamke wa mtoto mwanamme kwa kuwepo mtoto mwanamme wa mtoto 

mwanamme, dada khalisa kwa kuwepo kaka khalisa na dada wa kwa baba 

kwa kuwepo kaka wa kwa baba. 

31. (1) Asaba pamoja na mwengine ni kila mrithi mwanamke mwenye fungu 

katika upande wa undugu akikutana na mrathi mwanamke katika upande wa 

utoto. Aina hii ya Asaba inakusanya dada khalisa au dada wa kwa baba akiwa 

pamoja na mtoto mwanamke au mtoto mwnamke wa mtoto mwanamme. 

     (2)Asaba pamoja na mwengine anakuwa na nguvu za kurithi sawa na kaka 

yake anapokuwa Asaba kwa nafsi yake katika kuwazuilia maasaba walio 

katika upande, daraja au nguvu za chini zaidi. 

 

32.(1)  Iwapo Babu anarithi na ndugu khalisa tu au wa kwa baba tu sawa 

kama ni wanaume watupu, wanawake watupu au mchanganyiko na hayupo 

pamoja nao mwenye kurithi kwa mafungu basi babu atapewa kilicho bora 

kwake kati ya:- 

 (a) thuluthi ya Tirka; au 

(b) Kugawana na ndugu kwa utaratibu wa mwanamme kuchukua 

sawa na wanawake wawili. 
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Mirathi ya Babu na  

ndugu khalisa na 

wa ndugu wa kwa 

baba kwa pamoja  

 

 

 

 

 

 

 

 

Mas-alatul 

Akdariyya 

 

 

 

 

 

 

Kuhujubiana 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mirathi yenye 

Radd 

(2)  Iwapo yupo mwenye kurithi kwa mafungu, basi huchukua mwenye kurithi 

kwa mafungu kwanza kisha:- 

(a) Ikibakia sudusi ataichukua babu. 

(b)Ikibaki kasoro kuliko sudusi itafanywa iwe sudusi na atapewa babu 

na mas-ala itakuwa na awli. 

(c) Katika hali zilizotajwa kwenye vifungu 32(2) (a) na (b) ndugu 

wataanguka na hawatorithi kitu. 

(d) Iwapo imebaki zaidi ya sudusi ya Tirka, babu atapewa kilicho bora 

zaidi kwake kati ya sudusi ya Tirka, thuluthi ya kilichobaki au 

kugawana na ndugu kilichobaki. 

 

33 (1) Wakijumuika ndugu khalisa na wa kwa baba pamoja na babu, ndugu 

wote hushirikiana kupunguza fungu la babu katika kugawana  kisha 

watakaorithi fungu la ndugu ni ndugu khalisa tu kwa utaratibu ulioelezwa 

katika kifungu cha 32. 

   (2) Hawarithi ndugu wa kwa baba ikiwa yupo babu na ndugu khalisa 

isipokuwa awe ndugu khalisa ni mwanamke mmoja tu na iwe baada ya kupata 

babu imebakia zaidi ya nusu ya Tirka. 

 

34. Ikiwa katika tirka wapo mume, mama, babu na dada khalisa; warithi wote 

watachukua mafungu yao  kisha babu atachanganya fungu lake la sudusi 

pamoja na fungu la dada khalisa la nusu na watagawana dada na babu kwa 

utaratibu wa mwanamme kupata sawa na wanawake wawili. 

 

35. (1) Mrithi aliyehujubiwa harithi chochote katika tirka au hupata fungu 

dogo kwa kuwepo mwenye haki zaidi kisheria. Hata hivyo aliehujubiwa 

kuwepo kwake kuna athari katika mirathi. Hivyo, kuwepo kwa ndugu wengi 

waliohujubiwa kunapunguza mirathi ya mama anaporithi na baba kutoka 

thuluthi kwenda sudusi.  

   (2) Ufafanuzi wa wanaohujubiwa na warithi wanaowahujubu umetolewa 

katika Jaduweli namba “C” la Muongozo huu. 

 

36.(1) Ikiwa wanaorithi  kwa mafungu hawakuimaliza tirka na hakuna  Asaba  

yeyote; basi kitarejeshwa  kilichobaki kwa watu wa mafungu kulingana na 



12 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mirathi yenye Awli. 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mirathi ya Dhawil 

Arham 

 

 

 

 

 

 

 

Mirathi ya mtu 

aliyepotea. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mirathi ya Mimba   

 

 

 

 

mafungu yao isipokuwa  mume  au mke.    

      (2)  Ikiwa hakuna mrithi yeyote kati ya wanaorithi kwa mafungu, Asaba 

wala Dhawil – Arham isipokuwa mume au mke, basi kitarejeshwa kilichobaki 

kwa mume au mke.  

37. (1) Ikiwa wanaorithi kwa mafungu hisa zao zitaizidi asili ya mas-ala, basi 

hali hiyo itapunguza kiwango cha mafungu yao waliyostahiki kurithi. 

      (2)  Kitazingatiwa kile kilichozidi ndio Asli ya Mas-ala na itagaiwa tirka kwa 

mujibu wa Asili hiyo. 

 

38. (1) Katika kurithisha Jamaa wa karibu utatumika utaratibu wa Ahlu tanziil. 

      (2) Chini ya Utaratibu huo, itaangaliwa asili anayotokea jamaa wa karibu 

miongoni mwa warithi wa mafungu na uasaba na atapewa sehemu ambayo 

angestahiki huyo mrathi wa asili kama angekuwepo mwenyewe. Mfano mtoto 

wa dada khalisa atarithi mirathi ya dada khalisa. 

 

39.(1) Mtu anapopotea na/au ikiwa hakuna mawasiliano yoyote; itakadiriwa 

kuwa yuko hai na litatolewa na kuzuiliwa fungu lake katika tirka. Iwapo 

atatokea atapewa fungu lake alilorithishwa. 

     (2)Iwapo itathibitika kuwa amekufa au akihukumu Kadhi kuwa amekufa: 

     (a) Iwapo kifo hicho ni kabla ya maiti wa mwanzo basi mirathi itafanywa 

upya na aliyepotea atazingatiwa kuwa hayupo. Hivyo, fungu lake lililozuiliwa 

watapewa warithi wengine wa tirka hiyo.  

     (b) Iwapo itathibiti kuwa amekufa baada ya maiti wa mwanzo, basi fungu 

lililozuiliwa watarithishwa warithi wa aliyepotea. 

     (3) Iwapo aliyepotea itahukumiwa kuwa amefariki,  kisha akatokezea yuko 

hai hali ya kuwa fungu au tirka yake imeshagawiwa; basi atakuwa na haki ya 

kukichukua atakachokikuta mikononi mwa warithi katika mali yake na 

hatorejeshewa wala kudai kilichokwisha kutumika. 

 

40. (1) Mimba itastahiki kurithi iwapo itakuwa imeshatunga katika tumbo la 

mama yake wakati wa kifo cha anaerithiwa; na iwapo itazaliwa mtoto akiwa 

hai japo kwa kulia tu. 
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Mirathi ya Khuntha 

Mushkeli  

 

 

 

 

 

 

 

Mirathi ya 

walioghariki au 

kufa kwa pamoja 

 

 

 

 

 

 

Mirathi yenye kesi 

ya Mrithi, Mali au 

Wasia  

 

 

 

 

 

 

 

 

      (2) Mimba inaweza kuzaliwa mtoto mmoja au wengi, wanaume, 

wanawake au mchanganyiko hivyo mirathi ya mimba itafanywa kama 

ifuatavyo:- 

(a) Iwapo mimba haitorithi kwa hali yoyote basi mirathi hugawiwa bila ya 

kusubiriwa au kuzingatiwa mimba. 

(b) Iwapo mimba inarithi lakini katika baadhi ya hali ina fungu kubwa zaidi 

kuliko nyengine litazuiliwa fungu lililokuwa kubwa zaidi na kilichobaki 

watarithishwa warithi wengine kwa mujibu wa haki zao. 

(c) Iwapo hakuna mrithi zaidi ya mimba au warithi waliopo wanaweza 

kuhujubiwa katika baadhi ya hali za mtoto basi mali yote itazuiliwa mpaka 

izaliwe mimba.  

   (3) Baada ya mimba kuzaliwa, mali iliyozuiliwa itagawiwa kwa mujibu wa 

taratibu na kama yupo mrithi aliyepunguziwa atarejeshewa haki yake 

kutokana na kilichozuiliwa. 

 

41. Iwapo katika warithi yumo khuntha mushkeli, basi mas-ala itafanywa 

mara mbili; kwa kuzingatia kuwa khuntha huyo ni mwanamme na nyengine 

mwanamke. Kisha kila mrithi akiwemo khuntha atapewa kilicho kichache kwa 

sababu ndio kilichothibiti kwa yakini na kitakachobaki kitazuiliwa mpaka 

itakapobainika jinsi ya khuntha.  

 

42.  (1) Iwapo watu wanaorithiana watakufa kwa pamoja kwa ajali au tukio 

lolote na ikajulikana aliyetangulia kukata roho japo kwa muda mfupi sana, 

basi aliyekufa mwisho atamrithi aliyekufa mwanzo. 

        (2) Iwapo haitojulikana aliyekata roho mwanzo basi hawatorithiana wote 

na watahesabiwa kuwa hawapo katika tirka ya kila mmoja kwa mwenzake. 

 

43. (1) Iwapo Mirathi ina kesi inayohusu Mrithi au wasia na baadhi ya warathi 

wakataka mirathi hiyo igawiwe, basi mas-ala itafanywa mara mbili; kwa 

kuzingatia kushinda kwa pande mbili zinazopingana. Kisha kila mrithi atapewa 

kilicho kichache kwa sababu ndio kilichothibiti kwa yakini na kitakachobaki 

kitazuiliwa mpaka itakapotoka hukumu ya kesi na kumalizika muda wa rufaa. 

   (2) Iwapo kesi ya Mirathi itahusu umiliki wa mali, mirathi itaendeshwa kwa 

mali zisizo na kesi tu na mali yenye kesi itasubiri mpaka itakapotoka hukumu 
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Mirathi kwa 

kutumia 

madhehebu 

nyengine za 

Kiislamu 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Ufunguzi wa 

Mirathi 

 

 

  
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Usajili, kuchukuwa 

maelezo, vielelezo 

na kumbukumbu 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

ya kesi na kumalizika muda wa rufaa. 

  

44. (1) Iwapo warithi wote kwa kauli moja watataka kurithishwa kwa fik-hi ya 

madhehebu nyenginezo za Kiislamu miongoni mwa madhehebu zinazotumika 

hapa Zanzibar watalazimika kumuandika Katibu Mtendaji ombi lililosainiwa na 

warithi wote wakieleza sababu na madhehebu wanayotaka yatumike katika 

kurithisha tirka yao. 

   (2) Kamisheni ikiridhia kutumia madhehebu mengine katika kurithisha 

mirathi iliyotajwa katika Kifungu kidogo cha (1) sawa kama ni kwa masharti 

au bila ya masharti; inaweza kuomba usaidizi kutoka kwa mwanachuoni wa 

madhehebu husika ambae atabainishwa kama rejea ya mas-ala hiyo mahsusi. 

    (3) Kukihitajika gharama zozote za ziada katika kufanikisha mirathi ya aina 

hii zitalipwa na warithi. 

 

TARATIBU ZA USIMAMIZI WA KIOFISI 

45. Kutakuwa na aina tatu za ufunguzi wa Mirathi katika Kamisheni kama 

ifuatavyo:-  

(1) Kamisheni kupokea tirka kutoka Serikalini, taasisi ya umma au 

binafsi au mtu mwengine yeyote kwa lengo la kurithishwa. 

(2) Mrithi au mtu mwengine yeyote kuleta fomu ya Mirathi iliyojazwa 

na kusainiwa na Sheha wa eneo lake au Mkuu wa Wilaya.  

(3) Kamisheni kufungua mirathi yenyewe kwa nguvu iliyopewa na 

Sheria 

46.  Mara tu baada ya kufunguliwa mirathi na kuwekwa jalada maalum, 

Kamisheni itaisajili Mirathi hiyo na kuipa namba  kisha itachukua hatua 

zifuatazo:- 

(1)Itawataka warithi au wasimamizi kuwasilisha vielelezo vya 

marehemu, warithi au Tirka kama itavyoona inahitajika. 

(2) Itawaita wahusika wote wa mirathi hiyo au wawakilishi wao ili 

kuthibitisha warithi, tirka, wasia, madeni na taarifa zote zinazohusia na 
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Jalada dogo 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Vipaumbele katika 

kurithisha 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kuendelea na 

mirathi hata kama 

hawakupatikana  

wahusika wote 

 

 

 

 

 

 

 

 

mirathi hiyo.  

(a)Maelezo yoyote atakayoyatoa mrithi au mtu yeyote anaehusika 

yataandikwa  kisha mhusika atasomewa na akiyaridhia atatia saini 

yake na tarehe. 

(b) Nyaraka, kumbukumbu, mawasiliano na taarifa zote zinazohusu 

mirathi iliyosajiliwa na kupewa namba maalum zitahifadhiwa 

Kamisheni katika jalada lake linalohusiana na tirka ya marehemu. 

47. (1) Hairuhusiwi kwa tirka yoyote kufunguliwa jalada dogo (sub-file) la 

tirka hiyo ila kwa idhini ya maandishi ya Katibu Mtendaji. 

       (2) Katika kuomba idhini ya kufungua jalada dogo, Afisa Urithi ataeleza 

sababu za kutaka kufanya hivyo na ataandika maelezo ya kina na taarifa 

muhimu za jalada la asili.  

48. (1) Mali yenye kuhamishika haitakuwa na kipaumbele juu ya warithi wote 

ambapo kila mmoja atapewa haki yake.  

        (2) Mali isiyohamishika itakuwa na kipaumbele katika kumilikishwa 

kisheria kwa utaratibu ufuatao:- 

(a) watoto wa marehemu. 

(b) wazee wa marehemu. 

(c) mke au mume wa marehemu. 

(d) hawashi ambao ni ndugu na watoto wao, maami , makaka na 

warithi wengineo wa marehemu. 

 

49. Bila ya kuathiri Kifungu kidogo cha (2) cha Kifungu cha 46 cha Muongozo 

huu mhusika yeyote atakapoitwa mara mbili na Kamisheni ili kutoa taarifa 

zake na akawa hakuhudhuria, hakuwasilisha taarifa zake, wala kutoa taarifa 

ya udhuru wake kimaandishi kwa Kamisheni atahesabika kuwa anawafikiana 

na maamuzi yote yatakayotolewa na Kamisheni. 

(1) Kutokuhudhuria au kukataa kutoa ushirikiano kwa Mrithi yeyote 

hakutoizuwia Kamisheni kuendelea na hatua za kurithisha.  
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Mizozo na Utata 

wakati wa 

kurithisha 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kuhakiki, 

kutathmini na 

kurithisha mali 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(2) Mtu au Taasisi inapoizuwia Kamisheni kufanya wajibu wake wa 

Kurithisha kwa kuficha taarifa au kutokutoa ushirikiano inaoombwa 

katika kuiwezesha Kamisheni kufikia kutoa uamuzi wa haki inaweza 

kuchukuliwa hatua kama ilivyotajwa katika Sheria. 

50. (1) Mzozo au utata wowote utakaotokea kutokana na warithi, tirka, wasia, 

madeni au taarifa yoyote utasuluhishwa na Kamisheni na sulhu isipofikiwa; 

Kamisheni itatoa maamuzi na Mhusika asieridhika na uamuzi huo, anaweza 

kufungua dai la kupinga Mahkamani. 

       (2) Mhusika asieridhika na uamuzi wa Kamisheni atatakiwa kumuarifu 

Katibu Mtendaji kuhusu nia yake ya kwenda mahkamani si zaidi ya wiki mbili 

tokea uamuzi huo ulipotolewa; na baada ya kupokea taarifa Kamisheni itatoa 

muda usiozidi siku thelathini za kalenda ili kumuwezesha kukamilisha taratibu 

za kufungua dai hilo Mahkamani. 

       (3) Muda huo utakapomaliza bila ya dai hilo kufunguliwa Mahkamani, 

wala kuletwa sababu au hoja zitakazoikinaisha Kamisheni kutengua maamuzi 

yake au kutoa muda wa ziada basi Kamisheni itatekeleza maamuzi iliyoyafikia. 

        (4) Kanuni hii haihusiani na kadhia ya uhalali wa mrithi iliiyotajwa katika 

kifungu cha 62(1) cha Sheria. 

51. (1) Kamisheni itazifuatilia mali za tirka, itazitathmini na kuzirithisha kama 

itakavyokubaliana na warithi.   

     (2) Kamisheni itazigawa miongoni mwa warithi mali halisi zilizomo katika 

Tirka sawa kama ni zenye kuhamishika au zisizohamishika kwa kuzingatia 

vipaumbele vya warathi vilivyotajwa katika Kifungu cha 48.  

  (3) Iwapo mali hizo hazigawiki kwa asili yake au kutokana na mzozo wa 

warithi, Kamisheni itazitia thamani mali husika kupitia sehemu zenye utaalamu 

na kuwataka warithi wafidiane kwa kuzingatia thamani hiyo, wingi wa haki 

zao na vipaumbele; na iwapo hautopatikana muwafaka kuhusiana na bei au 

mnunuzi, basi mali husika zitauzwa kwa mnada wa hadhara na mrithi yeyote 

atakaezitaka mali anaweza kuingia katika mnada. 
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Kufunga Hesabu 

ya Mirtahi 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Wajibu wa 

     (4) Bila ya kuathiri Kifungu kidogo cha (3) cha Muongozo huu, mrithi 

asieridhika na uamuzi wa Kamisheni wa kuiuza mali kwa mnada atalazimika 

kupinga uamuzi huo mahakamani kwa kufuata hatua zifuatazo:- 

(a) Kuiarifu Kamisheni kwa maandishi kuwa atapinga uamuzi huo 

Mahkamani ndani ya wiki mbili baada ya uamuzi huo kutolewa. 

(b) Kamisheni itatoa siku thelathini za kalenda baada ya kupokea 

idhari hiyo bila ya kutekeleza maamuzi ya kuuza kwa mnada; na iwapo 

siku hizo thelathini zitapita bila ya kufunguliwa dai hilo, wala kutolewa 

sababu au hoja zitakazoikinaisha Kamisheni kuongeza muda au 

kutengua uamuzi wake basi itaendelea na hatua za mauzo kwa 

mnada. 

52. (1) Baada ya kukamilika taratibu zote, Kamisheni itafunga hisabu ya 

mirathi kwa mujibu wa Shariah ya Kiislamu, Sheria na Muongozo huu. 

      (2) Mas-ala ya mirathi inaweza kufungwa kwa kila marehemu kama ni 

kesi inayojitegemea au kwa njia ya munasakhaati, baada ya mashauriano 

baina ya wahusika na Kamisheni; katika kuamua hili uamuzi wa Kamisheni 

utakuwa ndio wa mwisho. 

       (3) Hisabu ya mirathi itahesabika kuwa imeshafungwa na tayari kwa 

kulipwa au kutolewa hati  baada ya kupitiwa,  kusahihishwa na kutiwa saini na 

watu wafuatao:- 

(a) Afisa wa Urithi aliyeifunga hisabu hiyo. 

(b) Mkuu wa Urithi, Msaidizi Mkuu wa Urithi au Afisa aliyeidhinishwa 

kufanya kazi zao. 

(c) Mchunguzi wa ndani, Msahihisha hesabu au Afisa aliyeidhinishwa 

kufanya uchunguzi. 

(d) Mhasibu Mkuu au Msaidizi Mhasibu Mkuu au Afisa aliyeidhinishwa. 

(e) Katibu Mtendaji au Afisa aliyeidhinishwa kufanya kazi zake. 

(f) Mtu mwengine yeyote ambae Katibu Mtendaji ataelekeza kwa ajili 

ya utekelezaji mzuri wa shughuli hizi. 

 

53. (1) Afisa wa Urithi atahakikisha usahihi na ukamilifu wa majina ya 
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wasahihishaji 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kitangulizi cha 

Malipo 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Hati ya Uwakala 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

wahusika wa mirathi, umri, mali, urithi, vielelezo, viambatanisho, maelezo, 

mawasiliano na mpangilio wake katika jalada. 

       (2) Mkuu wa Urithi atathibitisha maelezo ya Afisa wa Urithi.   

        (3) Mchunguzi wa ndani atahakikisha usahihi na ukamilifu wa fedha na 

thamani ya mali zilizorikodiwa, zilizoingia, malipo, haki na ada zilizotoka, 

vielelezo vya hesabu na malipo, uwiano wa jalada na rekodi nyenginezo, 

usahihi wa hesabu, kinacholipwa na wanaolipwa. 

         (4) Mhasibu Mkuu atalipitia jalada na hisabu na kuangalia taratibu za 

fedha na malipo na akiridhika atapendekeza kwa Katibu Mtendaji kufanyiwa 

malipo urithi huo. 

           (5) Katibu Mtendaji atalipitia jalada lote na akiridhika, ataidhinisha 

mgao wa tirka hiyo. 

54 (1) Mrithi yeyote ambaye tirka yake inaendeshwa na Kamisheni na tayari 

mali au haki hiyo imeshakabidhiwa na imo katika udhibiti wa Kamisheni, 

anaweza kuomba kwa maandishi kitangulizi cha malipo ya sehemu ya haki 

yake kwa Katibu Mtendaji ambae akiridhika anaweza kuidhinisha malipo hayo. 

       (2) Kabla ya kufanywa malipo ya kitangulizi, Afisa Urithi anayehusika 

ataandaa rasimu ya mgao wa urithi huo na baadae rasimu hiyo itapitia katika 

taratibu za   kawaida za urithishaji.  

 

55.(1) Hairuhusiwa kwa mtu yeyote kumuwakilisha mwengine katika taratibu 

za urithi isipokuwa kwanza awe na Hati ya Uwakala (power of attorney) 

iliyotolewa katika  vyombo vya kisheria na iwe imetimia kwa mujibu wa sheria 

za nchi husika. 

      (2)Kifungu kidogo cha (1) cha Muongozo huu hakiwahusu watoto wadogo 

wala wale wasiokamilika utu wao. 

      (3) Bila ya kuathiri matakwa ya Sheria, Haki ya mtoto au mtu asiekamilika 

utu ikiwa si yenye thamani kubwa anaweza kupewa mama, baba au yeyote 
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Kubadilisha jina 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Makosa na Adhabu 
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alie na dhamana ya mtu huyo baada ya kupatikana ridhaa ya Katibu Mtendaji. 

      (4)Kamisheni inaweza kuandaa Hati ya Kiapo au uthibitisho mwengine 

utakaotumika ikiwa itakubaliwa na wahusika wote waliopo na kuridhiwa na 

Katibu Mtendaji. 

56. (1) Mtu yeyote aliyepatiwa na Mahkama Barua ya Usimamizi wa Mirathi 

kwa idhini ya Kamisheni, atalazimika kuwasilisha Kamisheni muhtasari wa 

hatua alizochukua na hesabu ya Mgao.  

(2)  Msimamizi atakayerithisha bila ya kufuata utaratibu wa Sheria na wa 

Kanuni hizi atakuwa ni mkosa na urithishaji wake hautokuwa halali isipokuwa 

ukithibitishwa usahihi wake na Katibu Mtendaji. 

(3) Hati ya Usimamizi wa Mirathi haitatolewa isipokuwa kwa Tirka inayohitaji 

ufuatiliaji nje ya Zanzibar, uwakilishi katika Mahkama au sababu nyengine 

itatakayoridhiwa na Bodi. 

57. Pale ambapo Kamisheni itarithisha mali inayohamishika kama vile gari, 

jukumu la kubadilisha jina litakuwa ni la mrithi mwenyewe kwa mujibu wa 

sheria nyenginezo za nchi, isipokuwa Kamisheni itamrahisishia mrithi huyo 

kwa kumpatia uthibitisho wa umiliki wa mali hiyo baada ya kurithishwa. 

 

MAKOSA MBALIMBALI NA ADHABU ZAKE 

58.Mtu yeyote ambaye:- 

(a) atakwenda kinyume na matakwa ya Kanuni hizi 

(b)  ataitumia, ataihodhi, ataizuia, ataingia, ataivamia tirka yoyote; 

(c)  ataweka kikwazo, atakataa kuitikia wito, au ataizuia kwa njia 

yoyote Kamisheni au maafisa wake kutekeleza kazi na majukumu 

yao kuhusiana na tirka yoyote;  

(d) atamchochea, atamshawishi mtu mwengine kufanya jambo 

lililokatazwa au kutokufanya jambo lililoamrishwa na Sheria au 

Muongozo huu; 

Atakuwa ni mkosa na akitiwa hatiani atapaswa kulipa faini isiyozidi shilingi 
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Fomu na Nyaraka 
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milioni tatu au kifungo kisichozidi miaka mitatu au vyote viwili kwa pamoja 

kwa mujibu wa kifungu cha sheria Nam.2 ya mwaka 2007. 

 

MENGINEYO 

59. Katika kutekeleza kazi zake, Kamisheni itatumia karatasi, fomu na nyaraka 

mbalimbali. 
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JADUWELI “A” 

WANAOSTAHIKI KURITHI 

 

 WANAUME  WANAWAKE 

1 Mtoto mwanamme 1 Mtoto mwanamke 

2 Mtoto mwanamme wa mtoto mwanamme 
(na kushuka chini).  

2 Mtoto mwanamke wa mtoto 
mwanamme (na kushuka chini)  

3 Baba 3 Mama 

4 Babu baba ake baba (na kupanda juu) 4 Bibi mzaa mama  

5 Ndugu mwanamme khalisa 5 Bibi mzaa baba  

6 Ndugu mwanamme wa kwa baba 6 Ndugu mwanamke khalisa 

7 Ndugu mwanamke wa kwa mama 7 Ndugu mwanamke wa kwa baba 

8 Mtoto mwanamme wa ndugu mwanamme 
khalisa (na kushuka chini) 

8 Ndugu mwanamke wa  kwa mama 

9 Mtoto mwanamme wa ndugu mwanamme 

wa kwa baba(na kushuka chini) 
9 Mke  

10 Ami khalisa (na kupanda juu)   

11 Ami wa kwa baba (na kupanda juu)   

12 Mtoto mwanamme wa Ami khalisa (na 
kushuka chini) 

  

13 Mtoto wa mwaname wa Ami wa kwa 
baba(na kushuka chini) 

  

14 Mume   

 

 

JADUWELI “B” 

WARITHI WA MAFUNGU, VIWANGO VYAO NA MASHARTI YA KUSTAHIKI 

 MRATHI FUNGU SHARTI ZA KURITHI 

a. Mume  
 

Nusu  (1/2) Asiwepo mtoto wala mjukuu mwenye kurithi 

Robo  (1/4) Akiwepo mtoto au mjukuu mwenye kurithi 

b. Mke/ Wake Robo    (1/4) Asiwepo mtoto wala mjukuu. 

Thumuni  (1/8) Akiwepo mtoto au mjukuu. 

c.     Mtoto mwanamke Nusu  (1/2) a.Asiwepo mtoto mwanamme muasibu 
(atakaemfanya awe Asaba).  
b. Awe peke yake (mmoja tu). 

Thuluthi mbili 
       (2/3) 

a.Asiwepo mtoto mwanamme muasibu.  
b. Wawe wengi (kuanzia wawili). 

d. Mtoto mwanamke 

wa mtoto 
mwanamme 

Nusu (1/2) a.Asiwepo mjukuu wa kiume muasibu 

b. Awe peke yake (mmoja tu). 
c. Asiwepo mtoto. 

Thuluthi mbili 
     (2/3) 

a.Asiwepo mjukuu wa kiume muasibu 
b. Wawe wengi (zaidi ya mmoja). 
c. Asiwepo mtoto . 

Sudusi  (1/6) a. Akiwepo mtoto wa kike mmoja anaerithi ½. 
b. Asiwe mjukuu wa kiume muasibu. 
(wakiwa wengi pia watagawana sudusi hii). 
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e. Ndugu mwanamke 
khalisa 

Nusu (1/2) a.Asiwepo kaka khalisa muasibu. 
b.Awe peke yake. 
c.Asiwepo mzazi wa kiume (baba au babu). 

d. Asiwepo mtoto wala mjukuu 

Thuluthi mbili 

        (2/3) 

a.Asiwepo kaka khalisa muasibu. 

b. Wawe wengi. 
c. Asiwepo mzazi wa kiume. 
d. Asiwepo mtoto wala mjukuu 

f. Ndugu mwanamke 
wa kwa baba 

Nusu (1/2) a.Asiwepo kaka wa kwa baba muasibu. 
b.Awe peke yake. 
c. Asiwepo mzazi wa kiume. 
d. Asiwepo mtoto wala mjukuu 
e. Asiwepo ndugu Khalisa  

Thuluthi mbili 

     (2/3) 

a.Asiwepo kaka wa kwa baba muasibu. 

b. Wawe wengi. 
c. Asiwepo mzazi wa kiume. 
d. Asiwepo mtoto wala mjukuu 

e. Asiwepo ndugu khalisa. 
Sudusi   (1/6) a.Akiwepo dada khalisa mmoja anaerithi ½. 

b.Asiwepo kaka wa kwa baba muasibu. 

(wakiwa wengi pia watagawana sudusi hii). 

g. Ndugu wa kwa 
mama 

Thuluthi (1/3) a.Asiwepo mzazi wa kiume (baba au babu). 
b. Asiwepo mtoto wala mjukuu. 

c. Wawe zaidi ya mmoja (wanawake, wanaume 
au kwa pamoja). 

Sudusi (1/6) a.Asiwepo mzazi wa kiume (baba au babu). 

b. Asiwepo mtoto wala mjukuu. 
c. Awe mmoja pekee. 

. h. Mama Thuluthi (1/3) a.Asiwepo mtoto wala mjukuu. 

b.Wasiwepo ndugu zaidi ya mmoja sawa kama ni 
khalisa, wababa, wa mama au mchanganyiko. 
c. Isiwe katika masalatul Omariyyatayni. 

Sudusi (1/6) a.Akiwepo mtoto au mjukuu. 
b. Akiwepo ndugu zaidi ya mmoja. 

Thuluthi ya 

baki  (1/3 B) 

Katika mas-alatul Omariyyatayni. (Anaporithi 

mama pamoja na baba na mke au mume). 

i. Baba                       Sudusi (1/6) Iwapo yupo mtoto au mjukuu 

j. Babu alie sahihi Sudusi (1/6) a.Akiwepo mtoto au mjukuu . 
b.Asiwepo baba. 

k. Bibi alie sahihi Sudusi  (1/6) a.Asiwepo mama. 
b. Asiwepo baba (ikiwa ni bibi mzaa baba). 
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JADUWELI “C” 

KUHUJUBIANA (KUZUILIANA KURITHI) 

ANAEZUIWA ANAEZUIA 

1. Mjukuu wa kiume Mtoto wa kiume, mjukuu wa karibu wa kiume atamzuia 

mjukuu wa mbali. 

2. Mjukuu wa kike Mtoto wa kiume, watoto wanawake wawili na zaidi 

isipokuwa akiwepo Muasibu, 

3. Babu Baba, babu wa karibu. 

4. Bibi mzaa mama Mama au bibi wa karibu ikiwa daraja yake ni mama 

mkubwa. 

5. Bibi mzaa baba Mama, baba, bibi wa karibu ikiwa daraja yake ni mama 

mkubwa. 

6-7. Kaka/dada khalisa Mtoto wa kiume, mjukuu wa kiume, baba. 

8-9. Kaka/dada baba mmoja Mtoto wa kiume, mjukuu wa kiume, baba, dada khalisa 

pindipo akiwa ASABA pamoja na mwengine. 

10-11. Kaka/dada mama mmoja Mtoto wa kiume au kike, mjukuu wa kike au kiume, 

baba na babu. 

12-13. Mtoto wakiume wa kaka khalisa Mtoto wa kiume au kike, mjukuu wa kiume au kike, 

baba, babu, kaka khalisa, kaka baba mmoja 

14-15 Mtoto wa kiume wa kaka baba 

mmoja 

Mtoto wa kiume/kike,mjukuu,wa kiume/kike 

baba,babu,kaka khalisa,kaka baba mmoja, mtoto wa 

kiume wa kaka khalisa. 

16. Ami khalisa Mtoto au/na mjukuu wakiume, baba, babu,kaka khalisa 

kaka baba mmoja,mtoto wa kiume wa kaka khalisa 

mtoto wakiume wa kaka baba mmoja. 

17. Ami baba mmoja Mtoto au/na mjukuu wa kiume, baba, babu, kaka 

khalisa au/na baba mmoja, mtoto wa kiume wa kaka 

khalisa au/na baba mmoja, ami khalisa. 

18. Mtoto wa kiume wa ami khalisa Mtotot/mjukuu wa kiume, baba, babu, kaka 

khalisa/baba mmoja, mtoto wa kiume wa kaka 

khalisa/baba mmoja ami khalisa,ami baba mmoja. 

19. Mtoto wa kiume wa ami baba 

mmoja 

Mtoto/mjukuu wa kiume, baba, babu, kaka khalisa/baba 

mmoja mtoto wa kiume wa kaka khalisa/baba mmoja 

ami khalisa ami baba mmoja, mtoto wa kiume wa ami 

khalisa. 
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