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DIBAJI 

Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa Rehema Mwenye Kurehemu 

Muislamu anapotangulia mbele ya haki; huku nyuma pengine huacha mali ambayo yeye 

mwenyewe alikusudia kutoa kuwa katika sadaka inayoendelea, ili imnufaishe hapa duniani na 

huko akhera tunakokwenda. Mali kama hii ambayo muekaji huiweka katika dhima ya 

Subhanahu Wataala ili  isije kumilikiwa na mtu mwengine yeyote huitwa kwa misingi ya 

Kiislamu “Mali ya Wakfu”. 

Mali hizi huwa aina mbili, ile inayohamishika na ile isiyohamishika.  Katika kutekeleza maagizo 

ya mja ambae mali yake ameiweka wakfu kuna mambo mengi ya utaratibu wa kufanya na 

kufuatwa ambao utahalalisha mali hiyo kukidhi haja ya kuitwa mali ya wakfu.  Lengo kuwa ni 

kuleta maendeleo ya jamii ya Kiislamu na kuwasaidia wahitaji katika kuzikurubisha hali zao.  

Sunna hii kubwa inapotekelezwa kwa nia safi basi inamfanya muhusika awe karibu sana na 

Muumba wetu Mtukufu, Subhanahu Wataala. 

Kitabu hichi kidogo kimesheheni elimu hiyo ya Wakfu, kimeelezea malengo yake, historia yake 

na vipi inavyotekelezwa hapa Zanzibar na namna ya kuusimamia wakfu huo. Kamisheni ya 

Wakfu na Mali ya Amana ikiongozwa na Sheikh Abdulla Talib Abdulla, katika kitabu hii 

wanaelezea kwa undani hekma za kuletwa kwa Sheria ya Wakfu ambapo mja hunufaika na mali 

yake hata baada ya yeye kurejea kwa Mwenyezi Mungu wetu. 

Wakati huo wale wote anaowapenda kama vile jamaa, masikini na kadhalika huwa bado 

wananufaika na marehemu mja huyo.  Hekma hii ya Mwenyezi Mungu inazidi kutufundisha 

kuwa Mwenyezi Mungu anatupenda sana na ametuonesha kila aina ya njia ya kumcha ili tupate 

radhi zake na tuweze kupumzika pema huko akhera.  Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana 

wamefichuwa ukweli huo katika muongozo huu wa kuweka na kusimamia mali za wakfu.  Ni 

muhimu kwa kila muislamu kuusoma na kuuelewa. 

Jee wakfu unaweza kubadilishwa?  Nini hasa kinachoweza kuwekwa wakfu, na sharti zake ni 

zipi? Vipi wasia nao unaweza kuelezea habari za wakfu? Ni baadhi ya mambo ambayo 

yanazidisha elimu hii muhimu katika muongozo huu.  Muongozo huu hauishii hapo, lakini pia 

kuna wajibu wa taasisi pamoja na watu wanaosimamia  wakfu unaohusika. 

Muongozo unaelezea wazi namna ya kutoa huduma hizo, kuziendeleza mali zake na kukuza 

mapato yake na kwa maana hiyo kujenga imani kwa wananchi katika usimamizi wa vyombo 

vinavyohusika. 
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Wengi hatuelewi kama fedha taslim nazo zinaweza kuwa wakfu.  Muongozo huu pia unadondoa 

hali halisi ya utaratibu unaohitajika kwa fedha hizo.  Hii ni elimu ambayo kila mtu anapaswa 

aijue. 

Wakfu unatakiwa utunzwe, usimamiwe ipasavyo na usitumiwe vibaya.  Ni kosa kubwa kuutumia 

vibaya na kinyume cha matakwa ya mueka wakfu.  Ni ombi langu kwa wasomaji wa muongozo 

huu kuwashajihisha na wengine wausome ili na wao waelewe maudhui hayo.  Kufanya hivyo ni 

kukumbushana na hivi ndivyo tulivyoamrishwa: “Na saidianeni katika wema na kumcha 

Mwenyezi Mungu”Al-Maida aya ya 2. 

Kwa kuzingatia kuwa Zanzibar ni miongoni mwa jamii zenye Waislamu wengi ambapo shughuli 

za Kiislamu ikiwemo Wakfu huchukua nafasi kubwa katika maisha ya kila siku. Hivyo Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar imetoa msukumo wa kuimarisha na kujumuisha taratibu za Kiislamu 

katika mipango na mikakati ya kitaifa ikiwemo Dira ya 2020 na MKUZA kwa lengo la kukuza 

Uchumi, kupunguza Umasikini na kuwawezesha waumini wajikurubishe zaidi kwa Mola wao.  

Tunamuomba Mwenyezi Mungu atujaalie sote tuwe katika njia iliyonyooka. Aidha Sote tuweze 

kuusoma Muongozo huu muhimu pamoja na miongozo mengine yenye lengo la kunyanyua dini 

yetu ya Kiislamu.  Inshaalla Mwenyezi Mungu awalipe wale wote waliojitolea kuifanya kazi hii 

na Inshaalla kazi hii iwe ya kheri na iweze kunufaisha waislamu  na wananchi wenzetu wote.  

AMIN. 

 

Abubakar Khamis Bakary 

Waziri wa Katiba na Sheria 

Zanzibar 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



4 
 

 

 

 

SHUKURANI 

Shukurani zote anastahiki Mwenyezi Mungu ambae kwa neema zake hukamilika mambo mema. 

Kuikamilisha kazi hii kumetokana na juhudi na mchango mkubwa uliotolewa na watu na taasisi 

mbali mbali. Kwa kuitikia kauli ya Mtume SAW “Hamshukuru Allah asiyewashukuru watu”. 

Tunatoa shukurani zetu za dhati kwa wote. Nafasi haitoshi kuwataja wote kwa majina lakini 

Mwenyezi Mungu anawajua na atawalipa. 

Shukurani maalumu ziwaendee Bodi na wafanyakazi wote wa Kamisheni ya Wakfu na Mali ya 

Amana, Wizara ya Katiba na Sheria, Taasisi ya “Waqf South Africa”, Sheikh Nassor Ameir Tajo, 

Hajjat Mtumwa Khatib Ameir, Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Watu wa Zanzibar ndugu Juma 

Amour, Mhandisi Khalfan Khalfan, Sheikh Shamim Khamis Machano, Bi Mwanaidi Shah, Maalim 

Mohammed Ali Ugoda kwa ushauri na michango yao iliyoifanya kazi hii ionekane katika hali 

njema kabisa na kutoa faida kwa mujibu wa mahitaji ya wakati tulionao. 

Tutakuwa wezi wa fadhila iwapo hatutamshukuru Mshauri Mwelekezi wa kazi hii, ambae pia ni 

Katibu Mtendaji wa Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana Sheikh Abdulla Talib Abdulla, 

pamoja na familia yake kwa kuifanya kazi hii kwa kujitolea wakitarajia radhi za Allah. 

Tunatambua wamejinyima muda wao mwingi wa mapumziko na kutumia nyenzo na rasilimali 

zao nyingi katika kuhakikisha kuwa kazi hii inakamilika. 

Tunamuomba Mwenyezi Mungu Mtukufu, Mola wa Arshi iliyo kuu aijaalie kazi hii iwe ni khalis 

kwa ajili yake, awalipe wote waliosaidia na watakaosaidia kwa namna yoyote malipo makubwa 

duniani na akhera na aijaalie iweze kunufaisha umma wa Kiislamu. Amin 

 

Dr. Issa Haji Ziddy,                                                                                                                                                

Mwenyekiti wa Bodi ya Uongozi,                                                                                                                 

Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana.                                                                                                           

Zanzibar. 
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UTANGULIZI NA USULI 

1.1 Maana ya Wakfu 

Wakfu ni neno lenye asili ya kiarabu, na maana yake kilugha ni kuzuwia, kushikilia, kufungia au 

kusimamisha.  Katika istilahi ya sheria ya Kiislamu lina maana ya kuhifadhi, kuzuwia au kufunga 

asili ya mali (kitu) katika dhima ya Mwenyezi Mungu (ili kisimilikiwe na mtu mwengine) na kutoa 

Sadaka manufaa yake kwa lengo la kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Wakfu ni katika sadaka 

yenye kuendelea (sadakatul jaariya) ambayo muwekaji huwa ananufaika katika maisha yake ya 

dunia na akhera. 

Mali ya Wakfu inaweza kuwa inayohamishika au isiyohamishika. Mali isiyohamishika inakusanya 

ardhi, majengo, miti, nyumba za makaazi na vitu vyengine visivyohamishika vinavyofanana na 

hivyo na kukubalika kisheria. Ama mali inayohamishika inakusanya pesa, madini yenye thamani, 

hisa (stock), hati za kibenki (bonds), gari, haki za ubunifu (intellectual right), haki ya kukodi na 

vitu vyenginevyo vinavyohamishika vinavyokubalika kisheria. Mali inayotolewa Wakfu 

hairuhusiwi kuuzwa, kurithiwa, kugaiwa wala kutolewa zawadi. 

Uwekaji wa Wakfu upo katika dini zote.  Hata hivyo Uislamu uliondosha mapungufu 

yaliyokuwepo na kufanya maboresho katika mambo yafuatayo:- 

 Ulikuza upeo wa malengo. 

 Uliweka usimamizi wa kijamii. 

 Uliweka kuwa ni wa maslahi ya Umma . 

 Umeweka Wakfu wa kifamilia(kwa malengo mema). 

 Umeweka uhifadhi mkubwa kwa njia mbili:- 

 Kupata kinga kwa kuwekwa katika umiliki wa Mwenyezi Mungu. 

 Matakwa yake kufuatwa kikamilifu kama nukuu (naswi) ya kisheria. 

1.2 Malengo ya Wakfu  

Uwekaji wa Wakfu unalenga kuleta maendeleo ya jamii kwa kuwasaiadia wahitaji, kuweka sawa 

maisha ya walio katika mazingira magumu, kunyanyua viwango vya elimu, kuendeleza vipato 

vya watu, kusimamia nyumba na taasisi za ibada, misikiti, makaburi, hospitali, vituo vya ustawi 

wa jamii na kadhalika.  Kwa upande mwengine Wakfu unaisafisha nafsi ya mwanadamu 

kutokana na ubinafsi na kupelekea kupendana. Nidhamu ya Wakfu inashajiisha kusaidiana, 

kuhurumiana na kuchangia kwa kiasi kikubwa kupunguza umasikini na kuendeleza maisha ya 

watu na harakati za kijamii.  
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Wakfu ni katika mambo ya sunna yanayomkurubisha mja kwa Allah (S.W). Kuchukua sehemu ya 

manufaa ya kimali na kuwapa watu wanaostahiki ni katika amali zinazohimizwa na uislamu. 

Hivyo, Waislamu wanasisitizwa kujiwekea sadaka ambayo itakuwa inawanufaisha hata baada ya 

kuondoka duniani. Sadaka hizi zinaweza kuwa ni za kidini moja kwa moja mfano kujenga msikiti 

au inaweza kuwa ya kijamii mfano kujenga sehemu ya mapumziko kwa wasafiri au wapita njia. 

Moja ya sifa kuu za Wakfu ni kufungamana na lengo muhimu la kutenda wema. 

 

Wakfu siku zote hubaki kuwa ni mtaji, na mapato yake ndio hutumika. Hivyo unakuwa ni sawa 

na mti wa matunda ambao kila mwaka unazidi ukubwa wake, unatoa matunda mengi zaidi na 

kuwanufisha watu wengi zaidi. Kwa msingi huu, hakuna sahaba yoyote wa Mtume (SAW) 

ambae alimiliki mali ila aliiweka Wakfu sehemu ya mali yake. 

 

1.3 Historia ya Wakfu 

Iwapo utapitia historia ya Wakfu kuanzia maandiko ya Sheria itakubainikia kuwa istilahi ya 

Wakfu kwa mara ya kwanza itumika katika sheria ya Mtume Muhammad (SAW) na haikuwa 

ikitumika zamani wala katika zama za Ujahilia. Katika hadithi za mwanzo mara nyingi Wakfu 

ilikuwa ikitajwa kwa jina la Sadakatul Jaariya. 

Pamoja na kuwa halikuwa likitumika neno la Wakfu, lakini utekelezaji wake tunaukuta katika 

sheria zilizotangulia na katika jamii mbali mbali za ulimwengu. Mfano Mtume Ibrahim (A.S) 

alijenga Msikiti Mtukufu wa Makka na Masjidi Aqsa wa Palestina ambayo ilikuwa ni Wakfu na 

matumizi yake yalikuwa sawa kwa   wakaazi wa miji hiyo na mingineyo. Aidha kisima cha maji ya 

zamzam kilikuwa Wakfu kwa Mahujaji, watu wa Makka na wapita njia. Tukiangalia sehemu 

nyingi za ibada za dini, jamii na miji tofauti tutazikuta kuwa zimewekwa Wakfu. 

 

Katika historia ya Uislamu, kumbukumbu za Wakfu zinaanzia siku ya kwanza aliyofika             

Mtume (SAW) katika mji wa Madina. Baada ya kufika tu alianzisha Masjid Quba na baadae 

Masjid Nabawi. Vile vile imethibiti kuwa Mtume (SAW) aliweka bustani zake kuwa ni Wakfu, 

Sayyidna Omar (RA) aliliweka Wakfu shamba lake lililokuwa katika mji wa Khaibar, Sayyidna 

Othman (RA) alikinunua na kukiweka Wakfu kisima cha Ruma na hadithi ya Abu Talha kuweka 

Wakfu bustani aliyokuwa akiipenda zaidi ni maarufu. Aidha Malkia Zubeida mke wa Khalifa 

Haroun Rashiid alichimba visima vingi katika njia ya hijja na kuviweka Wakfu. 

 

Historia ya Wakfu inaonesha mafanikio makubwa yalipatikana kupitia amali hii katika 

kuwasaidia watu masikini na kuendeleza ustawi wa jamii kwa ujumla.  Aina mbalimbali za 

Wakfu zilianzishwa ili kuinufaisha jamii zikiwemo huduma za kijamii, elimu, tafiti na huduma za 

afya. Wanufaika wakubwa wa Wakfu walikuwa ni jamii kwa ujumla na kuwashirikisha masikini, 

wahitaji, mayatima, watu waliofungwa na familia zao.  
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Kulikuwa na nyakfu maalumu zilizohudumia kufanyika kwa tafiti za kisayansi kama vile elimu ya 

viungo vya mwili (physiology), elimu ya madawa (pharmacology), hesabu na elimu ya maumbile 

(astronomy). Wapo wataalamu na waandishi waliosema kuwa shughuli za kielimu na taaluma 

katika miji ya Kiislamu zilikuwa zikifadhiliwa kupitia Wakfu tu. Katika kuendeleza elimu, Wakfu 

zilijikita zaidi katika utoaji wa huduma za maktaba, vifaa vya kuandikia, mishahara ya walimu na 

wafanyakazi wengineo, dakhalia na huduma za kujikimu kwa wanafunzi. Tokea mwanzoni 

ufadhili haukuwa kwa masomo ya dini tu, bali ulihusu masomo yote. Aidha haukuchagua daraja 

wala uwezo wa watu na ndio maana tukawakuta wataalamu wakubwa waliotoka katika familia 

maskini sana. Elimu ya ufundi na amali pia ilipewa kipaumbele kutokana na umuhimu wake 

katika jamii.   

 

Huduma za hosptali, utabibu na utoaji wa madawa zilikuwa ni moja ya sehemu muhimu 

zilizoshughulikiwa na Wakfu. Hospitali na vituo vingi vya Afya vilikuwa ni mali za Wakfu na 

zilihudumiwa kwa mapato ya Wakfu. Mnamo mwaka 1898 katika mji wa Istambul ilianzishwa 

Hospitali maarufu ya Shishli kwa ajili ya watoto kwa njia ya Wakfu.  

 

Shughuli za kilimo pia zilipewa umuhimu mkubwa katika Wakfu. Yapo mashamba ya Wakfu 

ambayo yaliasisiwa kwa ajili ya kutoa mbegu bora au mapato yake kutoa mikopo ya mitaji na 

pembejeo kwa ajili ya kuendeleza kilimo. Katika baadhi ya nchi za Kiislamu ardhi za Wakfu 

zilifikia thuluthi moja (1/3) na zaidi ya ardhi yote ya kilimo na uwekezaji. Katika upimaji (survey) 

wa kwanza wa ardhi nchini Misri ambao ulifanyika wakati wa utawala wa Muhammad Ali 

ulionesha kuwa ekari 600,000 kati ya ekari milioni 2.5 za ardhi iliyotumika kwa kilimo zilikuwa ni 

Wakfu. Nyingi ya ardhi hizo zilikuwa ni za misikiti na huduma za kielimu na sehemu kubwa zaidi 

ilikuwa ni kwa ajili ya Chuo cha al-Azhar. Chuo Kikuu cha Al Azhar kilianzishwa Cairo mwaka 972 

na kilikuwa kinahudumiwa kwa mali za Wakfu kwa kila kitu mpaka Serikali ya Misri 

ilipokichukua katika mwaka 1812 wakati wa utawala wa Muhammad Ali.   

 

Serikali pia zilikuwa zikitekeleza baadhi ya majukumu yake kupitia Wakfu hususan katika sekta 

za elimu, afya, kilimo cha umwagiliaji maji, ustawi wa jamii, ulinzi na shughuli za kidini zikiwemo 

huduma za misikiti; madrasa na mishahara kwa ajili ya maimamu, walimu wa dini na wahadhiri. 

Kwa kuzingatia kuwa elimu kwa ujumla wake ilichukua sehemu ya pili kwa kutumia mapato ya 

Wakfu, baadhi ya tawala ziliziwekea Wakfu maalumu skuli na vyuo ilivyovijenga. Mfano mzuri ni 

katika zama za tawala za Kiayubi (Ayubites) (1171-1249) na Mamalik (1249-1517) katika miji ya 

Misri na Palestina. Kumbukumbu zinaonesha kuwa mwanzoni mwa karne ya 20 Jerusalem 

ilikuwa na vyuo 64 vya fani mbali mbali ambavyo vilikuwa vikiendeshwa kwa Wakfu zilizomo 

Palestina, Uturuki na Syria. Vyuo 40 kati ya hivyo vilianzishwa na watawala na magavana wa 

Kiayubi na Kimamaliki. 

 

Wakfu pia ulitumika katika kuwarahisishia watu safari za kuhiji Makka, kuwasaidia watu 

waweze kuoa au kuolewa na kuwahudumia wanawake wajane. Si hayo tu bali hata wapo 
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wanyama waliokuwa ni wanufaika wa Wakfu na wakati mwengine ulitumika kupunguza 

wanyama waharibifu. 

 

 

 

1.4 Historia ya Wakfu Zanzibar 

Historia ya Wakfu Zanzibar inarejea tokea ujio wa Uislamu katika visiwa hivi. Katika kila zama 

mali zilizowekwa Wakfu na makusudio yake yaliendana na mahitaji ya kila wakati. Mwanzoni 

malengo makubwa ya Wakfu kwa Zanzibar yalihusu zaidi kuhudumia familia, malengo ya 

kiibada yakiwemo kusoma khitma, kuhiji, kufutarisha, kuhudumia masikini na mayatima, 

kuendesha miskiti na taasisi za kielimu. Kwa msingi huu mfumo wa Wakfu ulitambulika rasmi 

kuwa ni utaratibu wa kisheria ulioruhusu kuweka mali kwa ajili ya kusaidia ustawi wa jamii na 

shughuli za kijamii na za kidini. 

 

Historia ya Wakfu inaonesha kuwa hakukuwa na msikiti wowote uliojengwa hapa Zanzibar ila 

uliwekewa Wakfu wa kuuhudumia na kuuendeleza. Baadhi ya misikiti pia iliwekewa Wakfu za 

kuendeleza darsa zilizoendeshwa au/na wanafunzi wanaosoma. Mfano mzuri ni Ukutani 

ambapo palikuwa na Wakfu nyingi zilizohudumia misikiti, vyuo pamoja na makaazi na huduma 

za kujikimu kwa wanafunzi waliotoka kila pembe ya visiwa vya Unguja na Pemba, Afrika ya 

Mashariki, Kati na Kusini. Kulikwa na nyumba maalumu za Wakfu kwa ajili ya wageni waliozuru 

Zanzibar, waliokatikiwa na njia, kutunza na kuhudumia wajane, mayatima, wagonjwa hasa wa 

maradhi ya muda mrefu na wenye haja nje na ndani ya Zanzibar. 

 

Tunaweza kugawa mfumo wa maendeleo ya kiutawala ya Wakfu katika hatua nne zifuatazo:-    

 

1.4.1 Usimamizi wa Wakfu Wakati wa Sultani (1832 – 1890) 

Mnamo mwaka 1832 A.D Seyyid Said bin Sultan alihamisha rasmi makao yake kutoka Oman 

kuja Zanzibar. Wakati wa utawala wa Kisultani, wanachuoni (maulamaa) walihesabika kuwa ni 

katika kundi la wataalamu na walikuwa na hadhi na nafasi kubwa katika Mahkama na utawala 

wa Sultani. Maulamaa walikuwa na ushawishi mkubwa katika sera na maamuzi ya Sultani.  

Katika kipindi hiki, uangalizi wa Wakfu ulikuwa unafanyika chini ya Waziri wa Wakfu. Mara 

nyingi nafasi hii alikuwa akiteuliwa mtu anayeheshimika miongoni mwa masheikh wakubwa wa 

Zanzibar na aliyepata imani ya kiutendaji kutoka kwa Sultani. Lengo kuu la Wakfu kwa wakati 

huu lilikuwa ni kuhifadhi, kulinda na kuendeleza mali na haki za Jumuiya za Kiislamu, 

kuendeleza shughuli za kidini, kiutamaduni kijamii na kielimu. Pia ililenga kupunguza umasikini 

katika jamii ya Kizanzibari na Kiislamu kwa ujumla.  

 

1.4.2 Usimamizi wa Wakfu Wakati wa Waingereza (1890-1963) 

Baada ya kifo cha Sultan Hamoud bin Mohammed (1896-1902), Mwanamfalme Ali bin Hamoud 

(1902-11) aliyekuwa chini ya umri wa miaka 14 aliteuliwa na utawala wa Kiingereza kuwa 
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Sultani wa Zanzibar. Hii ilikuwa ni fursa kwa Balozi Mkaazi wa Kiingereza aliyekuwa Zanzibar  

Bw. Rogers kuwa na mamlaka kamili ya kiutawala akiwa kama ni Waziri Mkuu na Kaimu wa 

Sayyid Ali bin Hamoud hadi alipofikia umri wa utuuzima wa miaka 18 katika mwezi wa Juni 

1905. Mara Bw. Rogers alipochukua mamlaka kamili ya kuitawala Zanzibar kwa takriban miaka 

mitatu hivi, aliweza kufanya mabadiliko makubwa ikiwemo kuweka utaratibu mwengine wa 

hazina ya Kiislamu (Bait ul Maal). Mapato mengi ambayo Sultani alikuwa akiyatumia kwa ajili ya 

kusaidia masikini, watu wahitaji na kuunda baadhi ya miundo mbinu ya Zanzibar iliwekewa 

taratibu nyengine ikiwemo kutumika katika mipango mbali mbali ya kiserikali.   

 

Sheria ya awali ya Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana ilianzishwa mnamo mwaka 1905. 

Aidha utawala wa Kiingereza uliweka taratibu zilizohakikisha kuwa mali zote za Wakfu, urithi na 

zinazotolewa kwa shughuli za Kiislamu zinaratibiwa na kusajiliwa kiserikali.  Kuanzia kipindi hiki 

ambacho Sultani alipoteza nguvu nyingi za kiutawala hadi mwaka 1963 ziliwekwa sheria na 

kanuni nyingi zilizohakikisha kuwa Waingereza wanaidhibiti kikamilifu Kamisheni ya Wakfu. 

Sheria za Wakfu zilimpa mamlaka Balozi Mkaazi wa Kiingereza kuchagua Makamishna wa 

Wakfu na kupeleka majina yao kwa Sultani ambae kiheshima tu aliwateua na kuwatangaza 

rasmi. Mara nyingi makamishna wengi zaidi walikuwa si waislamu na hata uteuzi wa watendaji 

wakuu wa Kamisheni haukuzingatia dini. 

 

Katika kipindi hiki sheria ya Wakfu, muundo na utaratibu wa kiutawala ulikuwa ukibadilishwa 

mara kwa mara kwa kuzingatia mahitaji na changamoto zilizojitokeza. Kati ya mabadiliko na 

masahihisho hayo ni  Waqf Decree no. 2 ya 1905; Decree mpya ya Wakfu no. 2 ya 1907; Waqf 

Decree no. 15 ya 1909 (amendment); Waqf Property Decree no. 16 ya 1916 ; Waqf Validating 

Decree no. 5 ya 1946; Waqf Validating Decree no. 6 ya 1951 (amendment); na Waqf Property 

Decree ya 1959 Cap. 103 ya sheria za Zanzibar.   

Pamoja na kuteuliwa viongozi walioridhiwa na utawala lakini shughuli za Wakfu hazikuwa 

nyepesi. Baadhi ya wakati Waingereza waliingilia kati kuamrisha baadhi ya mambo ambayo 

mengine yalikuwa ni kinyume na taratibu za kidini na hata sheria zilizokuwepo. Wakati 

mwengine viongozi hao walipata vitisho vya kuzuwiwa maposho yao au kuondolewa katika 

Ukamishna. Wapo waliojiuzulu nyadhifa zao kwa kutokukubali kuendana na sera au maagizo 

waliyopewa.   

 

Miongoni mwa mambo muhimu yanayopatikana katika kipindi hiki ni usajili wa mali na milki 

nyingi za Wakfu hasa mashamba na ardhi, misikiti iliyojengwa ilikuwa ikiwekewa Wakfu wa 

kuihudumia, Wakfu za Kijamii (kikabila) na kimadhehebu zilikuwa na nguvu na kulikuwa na mali 

za Wakfu nje ya nchi zilizonufaisha Wazanzibari au Zanzibar zikanufaisha nje ya nchi hususan 

katika nchi za kiislamu kama vile Oman, Makka, Madina na Uturuki.  
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1.4.3 Usimamizi wa Wakfu Kuanzia Mapinduzi ya 1964 hadi 2007 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ilifanya mabadiliko ya usimamizi wa Wakfu tokea siku za awali 

ili kudhibiti mali za Wakfu. Muundo wa usimamizi ulibadilika kwa kuzichanganya shughuli za 

Wakfu na Mali za Amana katika Ofisi ya Kabidhi Wasii (Administrator General). Sheria nyingi 

zilitungwa zikiwemo Waqf Property Decree ya 1965 (amendment), Presidential Decree no. 12 ya 

1965, Presidential Decree no. 12 ya 1966 na Waqf Property Decree no. 7 ya 1967 ambayo  

ilifuta vifungu vingi vya Waqf Property Decree and Public Trustee Decree, Cap. 24. 

 

Kipindi cha awali cha awamu hii kilishuhudia kutelekezwa kwa mali na haki nyingi za Wakfu, 

kutopatiwa matunzo, kutotekelezwa wasia na nyengine kupotea. Nyaraka na kumbukumbu 

nyingi ziliparaganyika. Aidha kwa kuzingatia sera zilizokuwepo Wakfu za Jumuiya za kijamii na 

kimadhehebu zilidhoofika sana na uhusiano wote na nyakfu zilizo nje ya nchi ulikatika. Baadhi 

ya Wasimamizi wa Wakfu walilalamikia sheria iliyotaifisha mashamba mengi ya Wakfu na 

kuyagawa eka tatu tatu kwa wananchi na amri iliyozitaka Jumuiya zote za Kijamii kukabidhi 

milki zote za Wakfu kwa Msimamizi wa Mali za Wakfu. Baadhi ya Maimamu walilalama kuwa 

misikiti yao imekuwa katika hali mbaya kwa sababu hawakuwa wakipata mapato ya mali 

zilizowekewa misikiti hiyo na hawakuwa na mamlaka ya usimamizi wa mali hizo uliokuwa kwa 

Kamisheni.  Uwekaji wa Wakfu kwa mali mpya ulizorota sana katika kipindi hiki.    

Shughuli za Usimamizi wa Wakfu ziliendelea hivyo mpaka mwaka 1980 ambapo Kamisheni ya 

Wakfu na Mali ya Amana ilianzishwa upya kwa Dikrii namba 5 ya Baraza la Mapinduzi. 

Kuanzishwa upya kwa Kamisheni kulilenga pia kuratibu shughuli za Kiislamu zikiwemo Zaka, 

Sadaka, Hijja, Sala na Mabaraza ya iddi na nyenginezo ambazo pia zilisimamiwa na Serikali. 

Muundo wa Kamisheni ulibadilika ambapo Kadhi Mkuu alikuwa ndiye Mwenyekiti wa Bodi ya 

Kamisheni na kuliwekwa makamishna wasiozidi sita ambao waliteuliwa na Rais wa Zanzibar na 

Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi miongoni mwa viongozi wa Kiislamu, maulamaa na 

masheikhe. Katibu Mtendaji ambae pia anateuliwa na Rais ndiye Mtendaji Mkuu wa shughuli za 

kila siku za Kamisheni. Katika  mwaka 2001 yalifanyika marekebisho kupitia Sheria ya Mufti 

ambayo ilimuweka Mufti wa Zanzibar kuwa Mwenyekiti wa Kamisheni badala ya Kadhi Mkuu, 

aidha ilibadili utaratibu wa kuteua wajumbe wa Bodi na kupewa jukumu hilo Waziri anaehusika 

na sheria ya Kamisheni  badala ya Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. 

Katika kipindi hiki cha mwisho juhudi kubwa ilichukuliwa ya kuzirejesha mali za Wakfu na 

Amana katika usimamizi wa Kamisheni. Mafanikio makubwa yalipatikana kwa upande wa 

nyumba hususan zilizopo katika eneo la Mji Mkongwe.  Hata hivyo, uchakavu wa nyumba hizo 

na kukosekana kwa kumbukumbu za kutekelezwa Wakfu husika ilikuwa ni changamoto kubwa. 

Aidha zipo mali zilizouzwa zikiwemo za Pemba na mapato yake kuchanganywa na kujengwa 

nyumba za pamoja Unguja lakini bado baadhi ya kumbukumbu zake hazijulikani. 

Mnamo mwaka 1977 Rais wa Zanzibar aliwakusanya masheikhe na wanachuoni kwa 

kuwashauri na hatimae akaunda tume ya kutathmini milki za Wakfu zilizotaifishwa na kutumika 
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kwa shughuli za umma au kukatwa eka na kugawiwa wananchi. Masheikh walitakiwa watowe 

uamuzi wa Kisheria ima milki hizo warejeshewe wenyewe au yalipwe fidia kwa thamani yake 

pamoja na ghila la miaka 13 kuanzia 1964 hadi 1977, muda ambao hayakuwa yakitoa tija kwa 

nyakfu husika. Masheikhe waliamua mashamba hayo yalipiwe fidia na Ripoti ya Tume 

ilitathmini jumla ya shillingi 52,744,745 zilipwe zikiwa ni thamani ya mashamba na shilingi 

49,709, 166 zikiwa ni badala ya ghila. Awali Serikali iliahidi kulipa shillingi 2,000,000 kila mwezi, 

lakini baadae ikasita. Hata hivyo,fedha zote hizo zimeshalipwa. Kamisheni imeziwekeza fedha 

zote hizo katika mradi wa nyumba zilizoko Mbweni na wanufaika ni mashamba yote husika. 

Pamoja na jitihada hizo, ilibainika kuwepo kwa mashamba mengi ambayo bado hayakulipwa 

fidia. Mfano viunga vya wakfu za Muhera binti Juma Jang’ombe, Moza binti Saidi Saateni, na 

Omar Said Salim Chumbuni vilivyojengwa nyumba. Aidha kulikuwa na nyumba zilizovunjwa kwa 

kazi za kitaifa bila kulipwa mfano Wakfu wa Jenabai na wa Msikiti Hanafi Mtemani Wete, Wakfu 

wa Saleh Lalji wa Kichungwani. Aidha kulikuwepo nyumba za Amana za mayatima ambazo 

zilihodhiwa kwa namna tofauti. Hali hii ilipelekea Baraza la Mapinduzi mnamo mwaka 1993 

kutoa agizo la kulipwa fidia mashamba ya Wakfu yaliyokatwa eka, na pia liliagiza mashamba na 

milki zote ya Wakfu na ya Mayatima (Amana) ambazo zilikatwa eka na/au ziko mikononi mwa 

taasisi za Serikali zirejeshwe katika dhamana ya Kamisheni na mashamba yaliyogawiwa kwa 

wananchi pale watakapofariki waliokabidhiwa pia yakabidhiwe Kamisheni. Utekelezaji wa agizo 

hili ulipewa tafsiri tofauti katika ngazi za utendaji na hivyo kusababisha kutokutekelezeka 

vyema. Hali hii pia ilipelekea ufujaji wa mali nyingi za Wakfu na mashamba mengi yenye rutba 

yaliyo karibu na miji kukatwa viwanja. 

1.4.4 Usimamizi wa Wakfu Kuanzia 2007 hadi Sasa 

Kamisheni iliundwa upya kwa sheria namba 2 ya mwaka 2007. Kwa mujibu wa sheria hii 

Kamisheni ni taasisi ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar yenye hadhi ya kujitegemea, ikiwa na 

muhuri na nembo yake. Kamisheni ina uwezo wa kuendesha, kuratibu, na kupanga kwa kutumia 

jina lake jambo lolote lililomo katika mamlaka yake kwa mujibu wa masharti ya Sheria hiyo, 

Sheria za Kiislamu, kanuni na maadili mema.  Aidha, kwa jina lake Kamisheni ina uwezo wa 

kushtaki na kushtakiwa; kupata, kununua na kugawa au kutumia mali yoyote inayohamishika au 

isiyohamishika na kuingia katika mkataba kwa madhumuni yoyote ambayo ina uwezo nayo. 

Kuna Bodi ya Uongozi ya Kamisheni yenye Mwenyekiti anayeteuliwa na Rais, Katibu Mtendaji 

anayeingia kwa nafasi yake na wajumbe wengine wasiopungua watatu na wasiozidi watano 

wanaoteuliwa na Waziri kwa kuzingatia sifa mbali mbali zenye uhusiano na kazi za Kamisheni. 

Kazi kuu za Kamisheni kwa sasa ni kama ifuatavyo:- 

 Kusimamia mali za Wakfu; mali za Amana na mali (tirka) za marehemu waislamu. 

 Kuratibu shughuli za Hijja. 

 Kuratibu na kupanga shughuli za kukusanya na kugawa Zaka, Sadaka na Misaada ya 

kheri. 
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 Kuratibu Sala na Mabaraza ya Iddi kitaifa. 

 

Sheria ya Kamisheni namba 2 ya 2007 imechambua kwa upana utendaji wa kila kazi na kuweka 

mazingira mazuri ya kufanikisha majukumu ya Kamisheni kwa mujibu wa mahitaji ya zama 

zilizopo. Pia imetoa nafasi ya kutungwa Kanuni na kutolewa Miongozo kwa usimamizi mzuri wa 

kazi hizo.        

 

Kamisheni imepiga hatua kubwa katika kuimarisha utendaji wake. Kati ya Mafanikio 

yaliyopatikana ni:- 

 Kuzidisha ufanisi katika usimamizi, uhifadhi na uendelezaji wa mali za Wakfu na Amana. 

 Kuimarisha taratibu za mirathi na kuhakikisha uadilifu katika ugawaji wa haki. 

 Kuanzisha nidhamu ya Zakka na kusaidia katika uwezeshaji wananchi kiuchumi. 

 Kuboresha huduma na ufanisi katika taratibu na shughuli za Hijja. 

 Kufanikisha Sala na Mabaraza ya Iddi kwa kuzingatia mahitaji ya kidini na zama. 

 Kukuza uelewa wa Mafunzo ya dini ya Kiislamu kwa ujumla na kazi za Kamisheni kwa 

khususi. 

 Kuimarisha uhusiano na taasisi za nje na ndani ya nchi zenye malengo yanayofanana. 

 Kuanza taratibu za uhifadhi wa kumbukumbu na utoaji wa huduma kwa mfumo wa 

kielektronia. 

 

1.5 Makusudio ya Muongozo 

Makusudio ya Muongozo huu ni kuweka dira na kuwajengea uwezo wadau wote wa Wakfu ili 

waweze kutekeleza sheria na taratibu za Wakfu wakiwa na uelewa wa kutosha ili nidhamu ya 

Wakfu iweze kutoa matunda yaliyokusudiwa. Kwa kuzingatia msingi wa kisheria usemao 

“Haikatazwi kubadilika baadhi ya ahkami kwa kubadilika zama” Muongozo huu umelenga 

kuunda nidhamu ya Wakfu kwa kuzingatia mahitaji na maendeleo ya wakati tulionao. Ahkam 

nyingi za Wakfu zimethibiti kwa njia za Ijtihadi, hivyo bado wanachuoni wanaendelea kujitahidi 

na kupelekea maendeleo na mageuzi mengi katika uwekaji, usimamizi, uendelezaji na unufaikaji 

katika Wakfu.  
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SURA YA PILI 

MAELEZO YA WAKFU NA MISINGI YAKE                                                                                                                                         

2.1 Asili ya Sheria za Wakfu 

Zipo aya za Kurani zinazoonesha maana ya Wakfu kwa ujumla wake tu mfano Mwenyezi Mungu 

aliposema: ((Hamtoweza kuufikia wema mpaka mtoe katika vile mnavyovipenda; na chochote 

mnachokitoa, basi kwa hakika Mwenyezi Mungu anakijua)). Aali Imran: 92. Pia amesema :((Enyi 

mlioamini! Mcheni Mwenyezi Mungu na tafuteni njia ya kumfikia (kufikia Pepo yake) na fanyeni 

juhudi kwa ajili ya dini ili mpate kufaulu)). Al Maida: 35. 

 

Wanachuoni walio wengi wanasema asili ya sheria za Wakfu ni Sunna za Mtume (S.A.W) na 

ijmaa ya wanachuoni.  Ama kwa upande wa Sunna ni hadithi iliyothibiti kuwa hakika Omar RA 

alisema: Ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, hakika mimi nimepata mali katika ardhi ya Khaibar 

na sijapatapo kamwe kupata mali yenye thamani zaidi kuliko hiyo.  Jee unaniamuru niifanye 

nini? Akasema (SAW): "Ukipenda uizuwie asili yake na uitolee sadaka (manufaa) yake isipokuwa 

haitauzwa asili yake wala haitatolewa zawadi wala haitarithiwa.” (Imepokewa na Ahmad, 

Bukhari, Muslim, Tirmidhy, Nasai, Abu Daud na Ibnu Majah).  

 

Kwa msingi huo Sayyidna Omar R.A aliiweka Wakfu mali kwa kunufaisha mafukara, jamaa zake, 

kukomboa watumwa, kutumika katika njia ya Mwenyezi Mungu na kwa waliokatikiwa na njia.  

Pia akaruhusu atakayeisimamia kula katika mali hiyo kwa namna inayokubalika au kumlisha 

rafiki yake. Pia imepokewa kutoka kwa Bukhari na Muslim kuwa Mtume (SAW) Amesema: 

“Anapokufa mwanadamu amali zake hukatika ila kwa mambo matatu. Sadaka inayoendelea, 

au elimu inayonufaisha au mtoto mwema anayemuombea dua.” Sadaka inayoendelea katika 

hadithi hii imetafsiriwa kuwa ni Wakfu.  Imepokewa pia kuwa Mtume SAW mwenyewe aliweka 

Wakfu wa mashamba yake kwa ajili ya Bani AbdulMutwalib. Pia imethibiti kuwa hakukuwa na 

sahaba yeyote wa Mtume (SAW) ambae alikuwa na mali ila aliweka Wakfu.  

 

Imam Nawawi na Ibn Qudama wameeleza kuwa wanachuoni wamekubaliana kuhusiana na 

kuwepo kwa sheria ya Wakfu na kulifanya jambo kuwa ni Ijmaa. 

 

2.2 Hekma za Kuletwa Sharia ya Wakfu 

Kuna hekma nyingi zinazopatikana katika sheria ya Wakfu. Kati ya hekma hizo ni:- 

a) Kuwawezesha waja kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kwa mali zao hasa wale ambao 

Mwenyezi Mungu amewapa wasaa katika mali.   

b) Kutoa nafasi ya mja kunufaika na mali yake baada ya kifo chake. 
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c) Kutoa fursa kwa mja kuendelea kuwanufaisha kwa mali yake anaowapenda wakiwemo 

jamaa, masikini na shughuli za kheri katika jamii.  

d) Ni sababu kubwa ya kujenga, kuendeleza na kuimarisha taasisi za kidini, kijamii na 

shughuli za kiibada, kiuchumi na kimaendeleo. 

2.3 Aina za Wakfu 

Wakfu zinagawiwa kwa kuzingatia wanufaika katika aina mbili kuu. Mazingatio katika mgao huu 

ni ile aina ya mwanzo ya wanufaika waliowekewa mali husika ya Wakfu. Kwa msingi huo, Wakfu 

zipo kama ifuatavyo:- 

 

i. Wakfu wa kheri: Ni ule uliowekwa mwanzo kunufaisha mambo ya kheri mfano misikiti, 

madrasa, kusaidia masikini, kuendeleza shughuli za elimu au hospitali na kadhalika; hata 

kama baadae utawekwa kunufaisha jamaa wa muweka Wakfu. 

ii. Wakfu wa Jamaa:  ni ule mtu anaojiwekea mwenyewe, mtu mwengine mwenye 

uhusiano nae, watu maalumu na hata kama mwisho utapelekwa katika mambo ya kheri.  

Mfano kunufaika mwenyewe, kisha watoto wake, kisha jambo la kheri. 

 

2.4 Nguzo za Wakfu 

Ili Wakfu ukamilike ni lazima zitimie nguzo nne kama zifuatazo:- 

i. Muwekaji Wakfu (Waqif) .Ni lazima awe baleghe, mwenye akili timamu na asiwe 

amelazimishwa.  

ii. Kitu au mali inayowekwa Wakfu (Mawquf). Mawquf  ni lazima  kijulikane na kiweze 

kutumika  

iii. Wanufaika wa mapato au mali za waqfu (Mawquuf ‘alaihi). 

iv. Maneno ya kuweka Wakfu mali au kitu (Sighah).  

 

2.5 Namna za Kuweka Wakfu 

Kuweka Wakfu kunakuwa kwa lafdhi za mdomo zilizowazi au kimafumbo, maandishi au vitendo 

kama inavyoonekana katika ufafanuzi ufuatao:. 

i. Ama lafdhi zilizo wazi ni kusema au kuandika nimeweka Wakfu, nimekifunga au 

nimekisabilia kitu fulani. 

ii. Maneno (lafdhi) ya kimafumbo ni kusema au kuandika nimekitolea sadaka, nimekizuwia 

au nimekihifadhi milele kitu fulani. Lafdhi za mafumbo zitakuwa ni Wakfu iwapo 

zitaambatana na walau moja kati ya mambo matatu yafuatayo:- 

a. Nia ya kuweka Wakfu. 

b. Kuandamana na lafdhi ya wazi mfano nimeitoa sadaka ya kuifunga, au ya kuisabilia 

au ya milele au ya kuizuwia. 

c. Kukisifu kitu kwa sifa za Wakfu mfano kusema Sadaka hii ni haramu kuuzwa, wala 

kugaiwa wala kurithiwa.   
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iii. Kwa kuzingatia kanuni ya kisheria isemayo “kilichoandikwa ni sawa na kilichotamkwa” 

hivyo yale yote yanayohusiana na maneno yatachukua hukmu ya Wakfu iwapo 

yataandikwa. 

iv. Wakfu wa vitendo ni kufanya ishara au kitendo kinachoonesha kuwa ni Wakfu mfano 

kujenga jengo kisha likaadhiniwa ili kusaliwa au kuchimba kisima kisha ukawakabidhi 

wanajamii watumie. 

Tanbihi: Pamoja na kuwa likifanyika moja kati hayo mali iliyowekwa Wakfu itakuwa ni Wakfu 

mbele ya Mwenyezi Mungu lakini Mweka Wakfu atapaswa kuzingatia taratibu nyengine za 

kisheria ikiwemo kusajili Wakfu huo katika Mamlaka husika ili uweze kupata kinga na haki 

nyengine za kisheria. 

 

2.6. Wahusika wa Wakfu 

Katika uendeshaji wa shughuli za Wakfu wapo wahusika wa aina tatu ambao wanahusiana moja 

kwa moja na mali ya Wakfu.  Wahusika hao wenye majukumu na haki mbali mbali ni Muweka 

Wakfu, Msimamizi na Mnufaika. Maelezo kwa ujumla kwa kila mmoja ni kama ifuatavyo:- 

2.6.1 Muweka Wakfu(Waqif) 

Waqif ni mtu, watu au taasisi inayotoa mali na kuiweka Wakfu. Inawezekana mtu huyo kuweka 

Wakfu kwa ajili ya nafsi yake au kumuwekea mtu mwengine. Kwa mfano mtoto anaweza 

kuweka Wakfu ili thawabu azipate mzee wake lakini katika hali hiyo Waqif atahesabika kuwa ni 

huyo mtoto hata kama Wakfu utaitwa kwa jina la mzee wake. Kwa vile Waqif ndiye aliyeimiliki 

mali na kuiweka Wakfu makusudio yake na maelekezo yake aliyoyatoa wakati anaweka Wakfu 

ni lazima yatekelezwe. 

2.6.1.1 Sharti za Muweka Wakfu 

Kuweka Wakfu ni jambo la hiari. Hata hivyo, yapo masharti maalumu yanayopaswa kuwepo ili 

kuufanya Wakfu uwe sahihi. Masharti hayo yatamhusu Waqif, mali inayowekwa Wakfu na 

utaratibu wa uwekaji Wakfu kama ifuatavyo:- 

a) Aimiliki mali anayoiweka Wakfu umiliki uliokamilika kisheria. Hivyo haifai kuiweka Wakfu 

mali aliyoipata kwa wizi, unyang'anyi, dhulma au hata aliyoinunua lakini akawa 

hajakabidhiwa rasmi. 

b) Awe ni mwenye akili timamu. Hivyo haisihi kwa mwendawazimu au aliyechanganyikiwa. 

c) Awe ni baleghe. Hivyo hausihi Wakfu wa mtoto hata kama ni mwenye kupambanua. 

d) Awe ni mwenye utambuzi kisheria. Hivyo hausihi Wakfu wa mtu aliyezuiliwa kufanya 

matumizi kisheria, aliyefilisiwa au aliyeghafilika. 

e) Awe na nia ya dhati kwa kuweka Wakfu kwa hiari yake, sio kwa kulazimishwa. 

f) Malengo ya Wakfu yakubalike kisheria. 

 

2.6.1.2 Haki za Muweka Wakfu 
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Kanuni ya kisheria inasema “Shartul waaqif ka naswi Shaarii” yaani masharti ya muweka Wakfu 

yana nguvu sawa na nukuu ya kishariah. Hivyo masharti yake ni lazima yatekelezwe madhali 

hayendi kinyume na shariah. Waqif ana haki ya kumuwekea Wakfu amtakae na anaweza 

kujiwekea yeye mwenyewe, anaweza kumteua msimamizi au kuusimamia mwenyewe na 

anaweza kubainisha namna ya uendeshaji.  
 

2.6.2 Msimamizi wa Wakfu (Mutawalii) 

Muweka Wakfu anaweza akajiweka mwenyewe kuwa ndie msimamizi wa kwanza au hata 

mnufaika.  Msimamizi anaweza kuwa mwanamme au mwanamke iwapo tu atakuwa na sifa 

zinazohitajika kwa Mutawalii. Vile vile kikundi cha Watu wakiwa kama kamati au taasisi 

wanaweza kupewa jukumu la usimamizi wa mali ya Wakfu.   

Mutawalii atasimamia Wakfu kwa kuzingatia matakwa ya Waqif kuhusiana na wanufaika na 

namna ya uendelezaji wa mali za Wakfu. Hivyo ana wajibu wa kuichunga mali ya Wakfu, 

kuitunza, kuihifadhi na kuitekelezea yale yaliyokusudiwa kunufaisha. Kwa msingi huo Mutawalii 

ni lazima awe muadilifu na mwenye uwezo wa kusimamia mali za Wakfu. Ni lazima awe 

mbunifu ili aweze kuendana na wakati hasa ukizingatia kuwa mambo mengi ya Wakfu 

yamethibiti kwa kujitahidi hivyo huwa yanabadilika kwa kubadilika zama. Msingi wa kisheria 

unasema "Haikatazwi kubadilika baadhi ya ahkami kwa kubadilika zama". 

Kwa mwelekeo wa siku hizi mara nyingi wasimamizi wa Wakfu huwa ni taasisi zilizosajiliwa 

rasmi. Ili taasisi ifae kusimamia Wakfu ni lazima itimize masharti yafuatayo:-   

a) Isiwe yenye lengo la kupata faida tu. 

b) Iwe inatambuliwa kwa kusajiliwa rasmi.                                                                                                                                       

c) Iwe inawezekana kuendelezwa. 

d) Iweze kufanya ushawishi wa kuleta mabadiliko ya kisheria kila hali inapolazimu. 

e) Iwe na uwezo wa kutunza kumbukumbu na nyaraka za nyakfu husika. 

f) Iwe na uwezo na uthubutu wa kuzilinda mali za Wakfu. 

 

Iwapo Mutawalii ameshindwa kutekeleza wajibu wake au anakosea ni wajibu kwa muweka 

Wakfu, wanufaika, mamlaka zinazosimamia Wakfu au muislamu yeyote kumsawazisha. Ama 

ikithibiti kuwa ameshindwa kuusimamia au amekosa uadilifu basi mtu yeyote anaweza kuomba 

Mahkamani aondoshwe baada ya kuthibitisha dai lake.   

2.6.2.1 Usimamizi wa Mali za Wakfu Kitaifa 

Ilizoeleka kuwa mara nyingi Wakfu ulikuwa unasimamiwa na mmoja wa wanufaika au 

wanafamilia wa Waqif. Kutokana na mabadiliko ya zama na ili kuleta ufanisi katika usimamizi 

wa Wakfu mara nyingi hivi sasa mali za Wakfu zinasimamiwa na taasisi maalumu ima 

zinazofanya kazi nchi nzima, katika maeneo maalumu au hata katika jumuiya fulani. Taasisi  

inayosimamia mali za Wakfu kitaifa inahitajika  kuwa na sifa zifuatazo:- 
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i. Timu ya wataalamu weledi (Corporate Professionalism) katika majukumu yao. 

ii. Uwazi na uwajibikaji. 

iii. Kuwa na sheria, kanuni na miongozo madhubuti. 

iv. Ustadi na ubunifu katika mipango ya usimamizi, uhifadhi na uendelezaji. 

v. Uadilifu. 

2.6.2.2 Uendelezaji Mali za Wakfu  

Ili mali za Wakfu zilete tija na zidumu, zinahitaji kuendelezwa. Mwenye wajibu wa kuendeleza 

mali za Wakfu ni Msimamizi. Uendelezaji wa mali hizo utategemea hali na mahitaji na unaweza 

kuwa kwa:- 

i. Kuanzisha mitaji na miradi ya Wakfu.  

ii. Kuwekeza kwa kuiunganisha na miradi mingine ya kimali.  

 

Katika kufanikisha haya kunahitajika uadilifu, ujuzi, stadi, sheria madhubuti na uwazi. Iwapo 

uendelezaji utakuwa mzuri mali ya Wakfu itakuwa nyingi zaidi na hivyo kutoa manufaa zaidi na 

thawabu nyingi zaidi kwa Wakif.  Ibainike kuwa Wakfu pia unaweza ukawa na milki zake nje ya 

asili ya Wakfu. Mfano mtu atatoa mali kwa ajili ya kuongezea mtaji wa Wakfu, mali hiyo itakuwa 

ni milki ya Wakfu husika na sio Wakfu. 

Miongoni mwa mambo muhimu pia kwa Msimamizi katika kuendesha mali za Wakfu ni:-  

 Kuweka rikodi za Wakfu mmoja mmoja na zile za kitaifa 

 Kuhifadhi na kuziendeleza mali za Wakfu 

 Kutumia mikataba iliyo madhubuti kwa kuzingatia urfu (desturi) na mahitaji ya zama. 

 Kutenganisha baina ya muendeshaji na mmiliki. 

 Kuziwekea mali za Wakfu heshma na kinga madhubuti kijamii. 

 

2.6.3 Wanufaika wa Wakfu  

Mnufaika wa Wakfu ni mtu au taasisi ambayo hupata manufaa ya mali ya Wakfu. Wanufaika 

wamegawika sehemu mbili.  Wanufaika waliopo ambao ndio wenye haki ya kunufaika na Wakfu 

na wanufaika watakao kuja ambao watapata uhalali wa kunufaika baada ya kuondoka 

wanufaika waliopo. Kwa mfano mtu akiwawekea Wakfu watoto wake kisha uhudumie msikiti, 

hivyo Wakfu hautahudumia msikiti mpaka watoto wote watakapofariki. Hivyo hivyo, iwapo 

atausia watoto, kisha wajukuu, hawatanufaika wajukuu  mpaka watoto wote wamalizike.  

 

Mnufaika aliyepo na watakaokuja baadae wote wana haki sawa. Hivyo, wanufaika hawana haki 

ya kuamua vyenginevyo kuhusu kubadilisha manufaa au wanufaika. Watakapohisi kuwa Wakfu 

hauleti tija iliyokusudiwa watalazimika kumjuulisha msimamizi, na iwapo wanaona msimamizi 

hafanyi haki pia basi watapeleka shauri lao mahakamani. 
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2.6.3.1 Aina za Wanufaika 

Wanufaika wa Wakfu wanaweza kuwa ni familia, jamii au familia na jamii kwa pamoja. 

Ufafanuzi wa hayo unakuwa kama ifuatavyo:- 

 

i). Familia inakusudiwa jamaa wote wa Waqif sawa kama ni kwa sababu ya nasabu mfano 

mtoto, mjukuu, baba, mama na ndugu; sababu ya ndoa mfano mke, mume, mkwe au shemegi; 

au hata mlezi au watoto wa kulea na familia zao. Katika Wakfu wa familia kwa ujumla wake, 

wanufaika wote wanapata sawasawa na wanaoingia ni watoto na watoto wa watoto wanaume.  

Kwa vile maelekezo ya Waqif ndio yanayofuatwa inabidi abainishe kwa uwazi kabisa kama 

watoto wote wapate sawa au wenye sifa gani wazidi; kama waingie watoto wa watoto 

wanaume tu au hata wa watoto wa watoto wanawake ; aidha abainishe unufaishe nini iwapo 

kizazi kitakatika.  

 

Utafiti uliofanyika katika nchi nyingi duniani umebainisha kuwa kutokana na mabadiliko ya hali 

ya maisha utaratibu wa kuweka Wakfu nyumba au shamba kwa familia kizazi baada ya kizazi 

kwa sasa hauleti manufaa. Utaratibu huu unapelekea kutelekezwa Wakfu na hatimae 

kuangamia au kuhodhi manufaa hayo baadhi tu ya wanufaika na hivyo kusababisha dhulma. 

Kwa mfano mtu atawawekea Wakfu nyumba watoto wake wanne kisha wajukuu na kuendelea 

kizazi hadi kizazi. Hii ni kusema kuwa wanufaika wa nyumba hiyo watakuwa wanne kwa watoto, 

wajukuu wanaweza kuwa 16, kizazi kinachofuata ni 64 kisha 256. Hali hii iwapo kila mtoto 

atakuwa anapata watoto wanne tu. Kwa msingi huo inapendekezwa mtu anayependa kuweka 

Wakfu basi ni vyema akauweka kwa watoto wake tu au labda na wajukuu kisha unufaishe 

maslahi ya ujumla mfano nyumba za ibada, hospitali au makundi maalumu kama vile mayatima, 

wagonjwa, wanafunzi na mfano wa hayo. 

ii). Jamii inakusudiwa jambo lolote la kheri ambalo litanufaisha baadhi ya wanajamii au jamii 

yote bila ya kuifunga na familia. Mfano kuwawekea Wakfu masikini, waumini, wagonjwa, 

wakaazi wa mji fulani, wanafunzi, taasisi au kundi lolote la kijamii linalokubalika katika sheria ya 

Kiislamu. 

 
iii).  Familia na jamii zinakusanya makundi mawili na yanaweza kwenda sambamba kwa wakati 

mmoja mfano mtu kuweka Wakfu kwa ajili ya watoto wake na wanafunzi au inaweza 

kunufaisha familia kisha jamii;  au jamii kisha familia kisha jamii.  

 

Tanbihi: Wanufaika wa Wakfu sio lazima kuwa Waislamu. Taasisi au mtu yeyote anaweza 

kunufaika na Wakfu hata kama sio Muislamu madhali sio maadui wanaodhihirisha uadui wao 

kwa Uislamu.  Ushahidi wa hayo ni kuridhiwa kwa Wakfu wa  Bi Safia RA, mmoja wa wake wa 

Mtume SAW kwa ndugu zake waliokuwa katika dini ya Kiyahudi. 

 

2.6.3.2 Namna ya Kunufaika na Wakfu 
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Mnufaika wa mali ya Wakfu anaweza kunufaika kwa Wakfu kwa kuutumia mwenyewe mfano 

kukaa katika nyumba, kujipamba kwa mapambo, kupanda kipando na kadhalika. Pia anaweza 

kunufaika kwa kodi, mapato au haki zitakazopatikana baada ya mali ya Wakfu kupangishwa kwa 

watu wengine. 

 

2.7 Kilichowekwa Wakfu (Mawquuf) 

Makusudio ya kilichowekwa Wakfu ni mali au haki sawa kama inahamishika au isiyohamishika 

ambayo imewekwa katika dhima ya Allah(S.W) na kutolewa sadaka manufaa yake. Wakfu 

unaweza kuwekwa kwa mali zifuatazo:- 

a) Mali isiyohamishika kama vile jengo, ardhi, shamba, pesa au nyumba kwa makubaliano 

ya wanachuoni wote. 

b)   Mali inayohamishika kama vile vitabu, nguo, wanyama na silaha; kutokana na athari 

iliyothibiti kuwa Khalid (R.A) aliweka Wakfu nguo zake za vita na silaha zake zitumike 

katika kupigania njia ya Mwenyezi Mungu. (Imepokewa na Ahmad, Bukhari, Muslim, 

Tirmidhiy, Nasai na AbuDaud). Aidha wanachuoni wanakubaliana kuweka Wakfu vitu 

vya kutandikia Msikiti na taa za msikitini vitu ambavyo sio vya kudumu.   

c) Aidha inajuzu kuweka Wakfu mapambo kwa kuvaa na kujipamba kwa sababu ni kitu 

ambacho watu wanaweza kunufaika nacho duniani sawa na wanavyoweza kunufaika na 

jengo. 

d) Mali zisizoshikika (intangible properties) kama vile milki za ubunifu au haki za utaalamu. 

 

2.7.1 Sharti za Kinachowekwa Wakfu 

Ili Wakfu uweze kutekelezwa kisheria, kitu kinachowekwa Wakfu ni lazima kitimize masharti 

yafuatayo:- 

a) Kiwe ni mali yenye thamani. 

b) Kiwe kinajulikana kwa ukamilifu wake, mipaka yake na kadhalika. 

c) Kiwe kinamilikiwa kikamilifu na Muweka Wakfu wakati wa kuwekwa Wakfu. 

d) Kisiwe katika mali kubwa isiyogawika. 

e) Kisifungamane na haki ya mtu mwengine 

f) Kiweze kutoa manufaa kisheria na kwa mujibu wa urfu (desturi). 

g) Uwekaji wa Wakfu usiwe na masharti, usiwe wenye kutenguka bali uwe wa kudumu na 

uanze baada ya kutamkwa. 

h) Lengo la uwekaji wa Wakfu liwe linakubalika kisheria kwa kupatikana faida au maslahi 

maalum.  

2.7.2 Umiliki wa Mali iliyowekwa Wakfu 

Makusudio ya umiliki hapa ni haki ya uamuzi katika kitu kilichowekwa Wakfu. Zipo kauli mbili za 

wanavyuoni kuhusiana na nani anakuwa na haki ya uamuzi. Kauli hizo ni kama ifuatavyo:-         
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i. Kwa mujibu wa Imam Abu Hanifa uamuzi wa kitu kitabakia kwa muweka Wakfu na 

manufaa yake yatakwenda kwenye jambo la kheri lililowekewa.  Kwa maana hiyo umiliki 

kamili unabakia kwa muweka Wakfu.   

ii. Ama Imam Malik, Imamu Shafii, Swahibani (Abu Yussuf na Muhamed bin Hassan) 

wamebainisha kuwa umiliki wa kitu unakuwa ni wa Mwenyezi Mungu na manufaa yake 

ndio yanatumika katika mambo ya kheri hivyo Muweka Wakfu hatakuwa na uamuzi tena 

kwa mali aliyoiweka Wakfu. 

2.7.3 Kubadilisha Mali ya Wakfu (Tabdil) 

Kubadilisha au kuuza sehemu au mali yote ya Wakfu ikiwemo ardhi na mapato yanayopatikana 

kununua mali au ardhi nyengine na kuiweka kuendeleza malengo ya Wakfu wa mwanzo kwa 

masharti na malengo yale yale.  Kubadilisha Wakfu kunakubalika na wanavyuoni walio wengi na 

madhehebu ya Shafii, Maliki na Hambali iwapo mashati yake na malengo yake yatatimizwa. 

 

Kwa msingi huo mali yoyote ya Wakfu ikiwemo ardhi inapokuwa haina tija kiuchumi njia ya 

kuibadilisha inaweza kutumika.  Hivyo inaweza kuuzwa na thamani yake ikanunuliwa ardhi 

nyengine itakayokuwa na manufaa zaidi. Ubadilishaji unaweza kuwa kwa kubadilisha ardhi kwa 

ardhi, mali au fedha kwa njia inayokubalika kisheria.  

 

 Kwa mujibu wa kanuni zilizopo Zanzibar mtu yeyote anayetaka kubadilisha Wakfu ni lazima 

kwanza aandike barua ya maombi kwa Katibu Mtendaji wa Kamisheni ya Wakfu na Mali ya 

Amana akibainisha sababu za msingi zilizopelekea ombi hilo. Katibu Mtendaji atalihakiki, 

kulipima na kufuatilia sababu zilizotajwa.  Iwapo ataridhika, Wakfu husika kubadilishwa 

ataomba kibali cha kubadilisha Wakfu huo kutoka kwa Waziri anayesimamia sheria ya Wakfu.  

Baada ya kupokea kibali cha Waziri ataiomba Mahkama Kuu ya Zanzibar ifute waraka wa Wakfu 

husika na waraka unapofutwa Kamisheni italazimika kusimamia ubadilishaji wa Wakfu huo na 

kupatikana Wakfu mwengine pamoja na uandishi wa nyaraka husika.  

 

2.8 Masharti ya Ujumla katika Wakfu 

Yapo mambo ya ujumla ya kisheria yanayohusiana na shughuli za Wakfu. Kati ya hayo ni kama 

yafuatayo:- 

i.  Ni lazima Wakfu ufungike na makusudio ya kisheria kwa kuwa ni ibada ya kujikurubisha 

kwa Mwenyezi Mungu. 

ii. Kipaumbele katika kunufaika na mali ya Wakfu kiwe ni kwa maslaha ya wale 

waliowekewa Wakfu. 

iii. Ni lazima mali za Wakfu ziwe ni zenye kuleta manufaa, ziendelezwe ili ziweze 

kuhifadhika na kukuza mapato yake na iwapo kutakuwa na ziada ya mapato basi 

inufaishe kitu kinachokaribiana au kushabihiana zaidi na wanufaika. 

iv. Wakfu unaendana na zama, hivyo unaweza kuhusisha mambo mengi zaidi yanayojiri na 

yatakayokuja kwa kuwashirikisha maulamaa wa zama husika. 
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v. Katika suala zima la kuziendeleza mali za Wakfu kinachotakiwa kuangaliwa ni lenye 

maslahi zaidi.  Katika mfano wa hili Sayyidna Omar R.A alibadilisha matumizi ya Msikiti. 

Aidha Imam Ahmad R.A aliruhusu kuuondosha msikiti na kuupeleka Mji mwengine kwa 

vile manufaa ya Msikiti ni kwa Waislamu wote. 

 

2.9 Sura za Wakfu  

Wakfu unaweza kuwekwa katika sura nyingi na kila moja inaweza kuwa na baadhi ya hukmu 

zinazoitofautisha na sura nyengine. Sura hizo na mambo muhimu yanayohusiana nazo ni kama 

ifuatavyo:- 

 

2.9.2 Wakfu Unaotokana na Wasia 

Wakfu wa namna hii una sifa zifuatazo:- 

 Unaanza kutekelezwa baada ya mtu aliyeuweka kufariki. 

 Unatakiwa usizidi thuluthi moja ya wasia baada ya kutolewa madeni. 

 Unaweza kuwa katika mali yoyote. 

 Unafungamana na masharti mengine ya mirathi. 

 Unaweza kupingwa (can be challenged). 

 Hauna kinga dhidi ya madai (claims). 

 

2.9.2  Wakfu wa Mali Isiyohamishika (Waqf of Remainder Estate) 

Wakfu huu una sifa zifuatazo:- 

 Unaanza mara tu Wakfu unapowekwa.  

 Ni wenye kudumu milele. 

 Una kinga dhidi ya madai. 

 Hauna kiwango maalumu cha kuweka kisheria. 

 Hauwezi kupingwa. 

 Unapaswa kunufaika na msamaha wa kodi. 

 

2.9.7 Wakfu wa Fedha Taslim (Cash –Waqf) 

Ni aina ya Wakfu ambapo mtu huweka fedha zake ili zifanyiwe mradi ambao utawanufaisha 

wanufaika au unanufaisha katika kutoa mikopo mema na miradi mingine ya maendeleo. Wakfu 

huu una sifa zifuatazo:- 

 Unabadili umiliki (transfer of ownership). 

 Una kinga ya madai. 

 Hauna kiwango maalumu kisheria. 

 Hauwezi kupingwa. 

 Unaweza kunufaika na msamaha wa kodi. 

 

2.9.8 Wakfu wa Mapato ya Mali (Income Property). 
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Huu ni Wakfu ambao unatokana na mapato ya kitu ambacho ni haki ya mtu mfano mapato ya 

haki za ubunifu. Wakfu huu una sifa zifuatazo:- 

 Hauna muda maalumu. 

 Unatoa manufaa kwa warathi (heirs) au kwa mujibu wa wasia. 

 Una kinga dhidi ya madai. 

 Hauna kiwango maalumu kisheria. 

 Hauwezi kupingwa. 

 Una msamaha wa kodi. 

 

2.9.9 Wakfu wa Utumizi wa Majengo (Real Estate Waqf) 

 Unakusanya misikiti, majengo ya Kiislamu na ya kijamii. 

 Unahamisha umiliki. 

 Una kinga dhidi ya madai. 

 Hauna kiwango maalumu kisheria. 

 Hauwezi kupingwa. 

 Unanufaika na kodi. 

 

2.9.10 Wakfu wa Familia 

 Unakusanya kuhudumia familia na watu wengineo. 

 Unahamisha umiliki. 

 Una kingi dhidi ya madai 

 Hauna mipaka ya kizazi (generation) cha kunufaika kisheria. 

 Unaweza kupingwa. 

 

2.10 Uhusiano na Tofauti Kati ya Wakfu na Wasia (Will) 

Uhusiano na tofauti zilizopo katika dhana mbili hizi ni:- 

i. Wakfu ni kuizuwia asili ya mali na kusabilia (kutoa sadaka)manufaa yake; Ama wasia ni 

kumilikisha kitu baada ya mauti sawa kama ni mali au manufaa . 

ii. Wakfu unalazimisha kudumu wala haijuzu kughairi yaani kubadili uamuzi (kwa kauli ya 

wanachuoni walio wengi); ama wasia unalazimisha lakini inajuzu kwa aliyeusia kurejea 

kauli yake kwa mali yote au baadhi. 

iii. Wakfu haupelekei dhati ya kitu kumilikiwa na mnufaika bali unakhasisi kutoa manufaa 

tu kwa yule aliyewekewa Wakfu ama wasia unahaulisha umiliki na manufaa. 

iv. Kumiliki manufaa ya Wakfu kunadhihirika wakati wowote utakaotajwa na Wakifu sawa 

kama yuko hai au baada ya kufa kwake; ama umiliki na kunufaika na wasia kunakuwa 

baada ya kifo cha Muusiaji tu. 

 

2.11 Mahusiano na Tofauti Kati ya Wakfu na Amana (Trust) 

Uhusiano uliopo katika dhana mbili hizi ni kama ifuatavyo:- 
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 Katika hali zote mali husika zinahifadhiwa kwa msimamizi. 

 Manufaa yake hupewa watu maalumu au hutumika kwa maslahi ya Umma. 

 Kazi ya Mdhamini au Msimamizi ni kuisimamia mali kwa muongozo wa kisheria ili kuleta 

tija kwa maslahi ya wanufaika na sio kwa maslahi yao binafsi. 

 

Ama tofauti ni kama zifuatazo:- 

 Katika sheria za kisekula Mdhamini wa Amana anahesabika kuwa ni mmiliki wa mali 

kinyume na msimamizi wa Wakfu yeye hahesabiwi kuwa ni mmiliki. 

 Wakfu unakusudiwa shughuli za kheri wakati Amana hailazimishi kuwa katika mambo ya 

kheri. 

 Wakfu unahesabika kuwa ni jambo la kidini, la kheri na la wema wakati Amana 

hailazimishi hayo. 

 Wakfu unalazimisha kuwa wa kudumu ama Amana inaweza kurejeshwa kwa wenyewe.  
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SURA YA TATU                                                                                                                                             

MAHITAJI YA MABADILIKO KATIKA WAKFU  

3.1 Utangulizi 

Usimamizi, uendelezaji na matumizi ya mali za Wakfu kwa kipindi kirefu sasa umekuwa 

hauridhishi na kupelekea kutokupatikana tija iliyokusudiwa. Wakati kuna baadhi ya nchi 

ambazo utaratibu wa Wakfu umekuwa ukitoa mchango mkubwa katika kutatua matatizo mengi 

yakiwemo ya upatikanaji wa mitaji, ufadhili wa masomo, kuchangia huduma za elimu, afya, 

ustawi wa jamii na hata kujenga miji mipya bado kwa upande wa Zanzibar hali iko duni sana. Hii 

imesababiswa na mambo mengi yakiwemo kukosekana kwa dira na juhudi za makusudi za 

kuendesha na kusimamia shughuli za Wakfu kwa mujibu wa hali na mahitaji ya wakati tulionao. 

Ili kuleta hali bora na kuufanya utaratibu wa Wakfu kuchangia kwa kiasi kikubwa katika sekta 

mbali mbali za kiimani, kijamii na kiuchumi ni lazima juhudi kubwa ichukuliwe ili kubadilisha 

fikra, mawazo na uelewa wa watu. Aidha katika kujenga msingi madhubuti miradi ya Wakfu 

itahitaji ufadhili mkubwa na mchango wa wataalamu wa fani mbali mbali sawa kama ni wa 

kujitolea au walioajiriwa. Dhana ya Wakfu inahitajika iwe pana zaidi itakayokusanya hata 

kuweka Wakfu muda na utaalamu wa mtu.  

Mabadiliko yanahitajika na ni lazima yafanyike kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu. Hakuna wa 

kuleta mabadiliko hayo ila ni mimi, wewe na kila mwenye imani na uchu wa kuiletea maendeleo 

jamii yetu. Wale wanaochukua juhudi katika mambo yao ndio Mwenyezi Mungu huwaongoza 

katika kuyafanikisha kwa namna iliyo bora.  

 

3.2 Wajibu wa Taasisi Zinazosimamia Wakfu 

Msimamizi anatarajiwa kufanya kila kinachopasa ili kuendeleza ustawi wa mali za Wakfu 

anazozisimamia.  Sheria ya Kiislamu inatilia mkazo kuhusu wajibu wake wa kuitunza, 

kuisimamia na kuitumia mali ili ihifadhike, idumu na kutoa mapato makubwa zaidi ili aweze 

kutekeleza malengo yake. 

Ili kuleta mabadiliko katika Usimamizi wa Wakfu ni lazima taasisi zinazosimamia Wakfu kwanza 

zijitambue na zibadilike kwa kuzingatia mahitaji, fursa na changamoto zilizopo. Kulinda, 

kuhifadhi na kuendeleza mali za Wakfu ni wajibu kwa kila Muislamu. Hata hivyo, Taasisi, Asasi 
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na Jumuiya mbali mbali zenye jukumu la kusimamia mali za Wakfu zitalazimika kutekeleza 

yafuatayo:- 

 Kutoa huduma bora katika usimamizi wa Wakfu, kuziendeleza mali zake na kukuza 

mapato yake. 

 Kujenga imani ya wananchi na kushajiisha ili wachangie maeneo mbali mbali ya Wakfu. 

 Kujenga uelewa kwa kutafuta maeneo mapya na hali mpya za Wakfu zinazoendena na 

mahitaji ya zama. 

 Kulinda mali za Wakfu na kurejesha zilizopotea. 

 

3.3 Sababu Zinazoathiri Uendelezaji wa Wakfu  

Moja ya sababu kubwa zinazoathiri usimamizi na uendelezaji wa Wakfu ni taaluma 

isiyotosheleza. Wengi wa waweka Wakfu, wasimamizi, wanufaika na hata watumizi wa mali za 

Wakfu kwa kiasi kikubwa wamekosa taaluma ya msingi katika sheria ya Wakfu na mabadiliko ya 

shughuli za Wakfu yanayotokana na mabadiliko ya zama na mazingira. Sababu nyenginezo ni 

kama ifuatavyo:- 

 Kukosekana ubunifu na uwajibikaji kwa wasimamizi.  Wengi wameridhika na hali iliyopo 

na kinachopatikana, hivyo hawatafuti mbinu bora za kuendeleza yaliyopo wala kufuatilia 

tafiti na mambo mapya yanayojiri katika taaluma, usimamizi na uendeshaji wa Wakfu. 

 Uchache wa elimu na utambuzi kuhusiana na mambo yanayohusiana na Wakfu. 

 Kupotea kwa kumbukumbu na milki za Wakfu nyingi kutokana na sababu nyingi 

zikiwemo uendeshaji usioridhisha, kutokujua, ubadhirifu na ufisadi. 

 Kutokushirikishwa ipasavyo Waislamu (wadau) katika kukagua/kuchunguza namna 

taasisi za Wakfu zinavyoendeshwa na kutoa njia bora na zenye ufanisi za kuendeleza na 

kuhamasisha uendeshaji na usimamizi wa Wakfu.  Hii imepelekea kukosekana uungwaji 

mkono na mipango endelevu ya kuimarisha nyakfu. 

 Athari za usoshalisti zilizoweka kila kitu katika mikono ya serikali na kuwaweka mbali 

wanachuoni, wanajamii, wawekezaji na watu au taasisi zenye lengo la kuimarisha 

shughuli zinazochangia maslahi ya umma zikiwemo za Wakfu bila ya kujali mipaka ya 

kijiografia . 

 Mazingira yasiyorafiki kwa uwekezaji katika mali za Wakfu. 

 Tabia ya kuwa tegemezi na kutokujiamini katika kubadilika, ikiwemo kubainisha kuwa 

mali za Wakfu zinaeendeshwa kisoko na sio kwa maslahi mengine. 

3.4 Vipaumbele Katika Uendelezaji Wakfu 

Si rahisi kushughulikia mambo yote kwa wakati mmoja ili kujenga hali bora ya Wakfu. Ni lazima 

kuwa na mkakati na kutoa vipaumbele katika ushughulikiaji huo. Inapaswa utoaji wa 

vipaumbele uwe kwa kukuza mapato ya Wakfu kwa miradi mikubwa yenye malengo ya kutoa 

misaada ya ujumla kwa jamii. Aidha yanapaswa kuzingatiwa makundi makubwa ya watu hawa 
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yaliyowachwa kwa muda mrefu kwa mfano Wakfu zenye lengo la kunufaisha walimu wa 

madrasa, masikini, kukuza elimu, kuimarisha ustawi wa jamii na mfano wake. 

Kabla ya kufanya miradi mikubwa ya Wakfu ni lazima kwanza ufanyike upembuzi yakinifu ili 

kubaini miradi ambayo inaweza kutoa tija zaidi.  Kwa msingi huo haitakikani kubahatisha au 

kukisia tu bali ni lazima watumike wataalamu halisi kwa mfano wahandisi wajenzi (civil 

engineers) ili kuandaa michoro ya majengo, watathmini majengo (quantity surveyors) ili kutoa 

makadirio ya gharama na namna kama hiyo.  Taarifa zinazokusanywa zitumike kukadiria 

matarajio ya mapato ya kitega uchumi kwa mwaka. Taarifa hizi zitawezesha kuandaa orodha za 

mali za Wakfu zinazoweza kuwekezwa na kutoa vipaumbele kwa vile vyenye mapato makubwa. 

Uendelezaji mzuri wa mali za Wakfu unaweza kuchangia kwa kiasi kikubwa juhudi za kukuza 

uchumi na kupunguza umasikini.  Aidha unaweza kurejesha juhudi za kutoa mitaji isiyo na riba 

katika shughuli mbali mbali za kimaendeleo. Kwa mujibu wa Mahmoud A. Mahdi (2002) wa 

Islamic Development Bank, maendeleo ya mali za Wakfu katika nchi za Ghuba katika kipindi cha 

1992-1996 yalizidisha mapato yao kwa 69%, yalizidisha rasilimali zake (net fixed asset) kwa 

120% na yakaongeza mitaji kwa 79%. 

Mpango mzuri wa kuendeleza mali za Wakfu unaweza kupelekea mapato ya mamilioni ya pesa 

kwa kila mwaka. Kwa msingi huo haitakuwa vyema kuwacha tu kila mtu kuweka vipaumbele 

vyake.  Kamisheni ya Wakfu baada ya kila kipindi ni lazima itoe muongozo mfano kunyanyua 

kiwango cha elimu kuwa ndio kipaumbele. Katika uwekaji wa muongozo huo ni lazima 

ushirikishe watu wenye taaluma mbali mbali zikiwemo shariah, uchumi, elimu jamii (sociology) 

na wengineo. 

Vipaumbele katika Uendelezaji wa mali za Wakfu ni lazima ufanyike na kutiliwa nguvu na 

Kamisheni.  Hatahivyo kuna tatizo linaloweza kujitokeza la kuzidiwa na shughuli katika 

majukumu yake ya msingi na hivyo kupelekea mengine kutopewa umuhimu unaostahiki.  Iwapo 

hili litatokea patahitajika kuwa na mipango kabambe ya kuwashirikisha watu na Taasisi za nje 

na waatumish wa kujitolea. Uwekaji wa vipaumbele uzingatie pia kuwepo tatizo la bajeti finyu, 

ushirikiano mdogo na urasimu wa kiutendaji kwa taasisi zinazosimamiwa na Serikali. 

3.4. 1 Mambo ya Kutekelezwa kwa Haraka 

Mambo yafuatayo yanataka yashughulikiwe kwa haraka sana katika suala zima la uimarishaji wa 

shughuli za Wakfu. Mambo hayo ni:- 

 Kuendeleza ukaguzi na utafutaji wa mali za Wakfu zilizopotea. 

 Kuanzisha database ya kielektroniki ya mali za Wakfu 

 Kuhifadhi maelezo na vielelezo vya Wakfu kwa njia tofauti za kileo. 

 Kukuza mapato ya mali za Wakfu na kuziwekeza kwa masharti ya Muweka Wakfu. 

 Kupitia vyanzo vya mapato ya mali ya Wakfu. 

 Kuhakikisha utekelezwaji wa nyasia za Wakfu 
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 Kuendesha semina, darsa, warsha na makongamano kuhusiana na Wakfu. 

 Kufanya upembuzi yakinifu kwa mali za Wakfu ambazo hazina tija kubwa. 

 Kuidhinisha makampuni yaliyohasisi usimamizi na kuendesha Wakfu. 

 Kutafuta mali za Wakfu zilizochukuliwa na watu au kwa maslahi ya umma ili zilipwe 

fidia na kuhaulishwa. 

3.4.2 Mipango ya Baadae ya Utekelezaji 

Kutokupanga ni sawa na kupanga kuwa pasiwe na mafanikio. Ili tuweze kurejesha nafasi ya 

Wakfu, upo umuhimu mkubwa wa kutilia mkazo wa Wakfu wa mambo ya kheri. Wakfu wa 

mambo ya kheri ni istilahi pana ambayo haiishii katika mambo yenye uhusiano wa moja kwa 

moja na dini bali tuchukue utaratibu wa makusudio ya sheria katika suala zima la Wakfu ambalo 

linajumuisha ustawi mzima wa jamii. Mambo ya kuzingatia ni:- 

 Mitaji na miradi (Funds & Projects). 

 Kuwa na mfumo mmoja (Standard forms). 

 Kuwa na chombo madhubuti cha Uratibu. 

 

3.5 Taasisi Zinazotoa Misaada ya Kitaalamu na Mitaji ya Wakfu 

Zipo taasisi na asasi nyingi zinazotoa mikopo na misaada ya kitaalamu kwa Wakfu katika ngazi 

za kitaifa na kimataifa.  Ni vyema misaada hiyo na mitaji ikatafutwa na kutumika vyema katika 

uendelezaji wa Wakfu. Kati ya Taasisi hizo za kimataifa ni:- 

 Benki ya Maendeleo ya Kiislamu (IDB)-Jedah-Saudi Arabia. 

 Wizara ya Mambo ya Kiislamu Wakfu, Daawa na Miongozo –   Saudi Arabia. 

  Kuwait Awqaf Public Foundation. 

 Kuwait Finance House – Kuwait. 

  Wizara ya Wakfu na Mambo ya Kiislamu- Oman. 

 General Endowment Authority -UAE. 

 Mamlaka ya Wakfu ya Uturuki. 

 

Uendelezaji wa Wakfu usijifunge katika kuchukua mitaji, misaada na ushauri katika nchi na 

taasisi za Kiislamu tu bali unaweza ukanufaika na kila msaada ambao unakubalika katika sheria 

ya Kiislamu na ambao hauna nia mbaya. Aidha unweza kuangalia fursa zilizopo nchini na katika 

kanda hii.  

 

3.6  Mambo Muhimu ya Kuzingatia Katika Kuomba Miradi 

Sio kila mradi wenye nia njema unapata ufadhili au msaada. Ili mradi wa Wakfu uweze 

kunufaika ni lazima ufikie vigezo. Baadhi ya mambo hayo muhimu ni:- 

 

i. Upembuzi yakinifu wa kina wa mradi unaokusudiwa utakaobainisha pamoja na mambo 

mengine:- 



31 
 

a. Maelezo timilifu ya mradi na yote yanayohusiana nao vikiwemo vipengele vyake, 

sehemu yake, taratibu za mipango yake na wasfu. 

b. Gharama za ardhi na ujenzi.  

c. Ratiba ya utekelezaji wa mradi. 

d. Utafiti wa mahitaji ya soko kwa mradi. 

e. Gharama zitakazotumika na faida inayotarajiwa. 

f. Gharama za Usimamizi na uendeshaji.  

g. Utafiti wa kifedha na matarajio. 

   ii.   Maelezo muhimu kuhusiana na Wakfu zikiwemo nyaraka na kopi ya wasia.  

   iii.   Maelezo ya msingi kuhusiana na wahusika wa Wakfu.  

   iv.   Ahadi kuwa mradi huo haujatekelezwa na mtu huyo huyo. 

 

3.7 Miongozo Inayohusiana na Kodi  

Wawekaji wa Wakfu wanakusudia kusaidia jamii. Kwa msingi huo ni vyema kukawa na utaratibu 

maalumu wa kutoa misamaha ya kodi kwa miradi ya Wakfu na wawekezaji wakubwa katika 

miradi mikubwa ya Wakfu ambayo inalenga kunufaisha watu wengi. Hivyo suala la kodi 

linaweza kuangaliwa katika njia mbili:- 

i. Taasisi za Wakfu kupata msamaha wa kodi kwa vile lengo lake kuu ni kuisaidia jamii. 

ii. Mtoaji (donor) kupata baadhi ya misamaha kwa kutoa kwake katika taasisi za Wakfu kwa 

vile sehemu ya mapato yake yanainufaisha jamii. 

 

3.8 Nyenzo za Mafanikio katika Shughuli za Wakfu 

Nyenzo muhimu za mafanikio ni sababu zote zinazoiwezesha tasisi ya Wakfu kufanikiwa katika 

kutekeleza dira na dhamira yake ya kuurejeshea nguvu utarabibu wa Wakfu. Kwa vile 

kumekuwa na taarifa nyingi za kutokufaulu, kutokuendesha vyema na ufisadi hivyo ni muhimu 

kuweka hatua za maendeleo. Ni lazima Serikali ishirikiane na taasisi mbali mbali za kijamii ili 

kuhakikisha kuwa juhudi za kufufua Wakfu zinapata nguvu kubwa ya pamoja. Hatua zinazo 

hitajika ni kama zifuatazo:- 

3.8.1 Dira na Uongozi 

Ni lazima kuwa na viongozi waadilifu, wachapa kazi wenye dira na uwezo wa kuipeleka ahazi 

inakokusudia kwenda. Kiongozi ni lazima awe tayari kujitolea ili aweze kumudu na kuhimili 

tufani na mikondo katika safari yake. Cha muhimu zaidi kiongozi anapaswa awakumbushe mara 

kwa mara wasaidizi wake na mabaharia wake kuhusiana na lengo lao ili wasije kusahau na 

kupotea njia.  

3.8.2 Uhamasishaji wa Wadau na ushirikishwaji:  

Wadau wa tasisi za Wakfu ni lazima waainishwe. Kimsingi Waislamu kwa ujumla wao, 

wanufaika na wasimamizi wa mali za Wakfu ndio wadau wakubwa ambao taasisi ya Wakfu 
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itahitaji kuungwa mkono nao. Adha wadau wengine wanaopaswa kuzingatiwa ni viongozi wa 

kiislamu katika ngazi mbali mbali, Taasisi  za kijamii, Serikali, jumuiya za wataalamu na za 

wafanyabiashara, wanataaluma, wanahabari,  wanasiasa na taasisi za elimu. Mdau mwengine 

muhimu sana ambae anatakiwa  kushirikishwa tokea hatua za awali ili ajuwe dira iliyopo ni 

taasisi za kifedha za Kiislamu zikiwemo benki za Kiislamu,  Mashirika na wakala wa Bima za 

Kiislamu , mashirika na mifuko ya Kiislamu.  Kuungwa mkono na kundi hili kutasaidia sana katika 

kupanga, kuongoza na kukuza uwekezaji. Wadau ni lazima wakumbatiwe ili waweze kuleta 

mchango mkubwa katika maeneo yao.  

3.8.3 Umilikishwaji wa Jamii 

 Kuifanya jamii kuamini kuwa  ni wahusika wa Wakfu ni muhimu sana katika kulinda na 

kuendeleza mali za Wakfu. Ni sawa na biashara ambayo wahusika wote hutaka ipate faida 

wakiamini kuwa kufanikiwa kwa biashara hiyo ndio kufanikiwa kwao.  Katika kufanikisha hili ni 

lazima kuteuliwe baadhi ya viongozi wa kijamii wenye ushawishi mkubwa ili wawe wadhamini 

wa shughuliza Wakfu katika maeneo yao.  

3.8.4 Sera na Sheria Zinazotoa Nguvu kwa Shughuki za Wakfu:  

Ni lazima kuwepo Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo madhubuti katika shughuli za Wakfu. 

Sheria zitoe nafasi kwa mabadiliko mapya yakiwemo kuruhusika kuchangia katika Wakfu kupita 

mishahara, uhifadhi wa mali za Wakfu na kutoa msamaha wa kodi kwa mali za Wakfu au 

kusamehewa baadhi ya kodi kwa wachangiaji wakubwa wa mifuko ya Wakfu.   

3.8.5 Mitaji: 

 Ni lazima kuwepo na mitaji katika hatua za kuanza na kundeleza shughuli za Wakfu. Kazi ya 

maboresho ya shughuli za Wakfu ni lazima isaidiwe katika kugharamia shughuli za kiutendaji na 

kujenga uwezo. Kasi ya mabadiliko kwa kiasi kikubwa itategemea uwezo iliokuwa nao 

Kamisheni katika kazi zake mbali mbali zikiwemo huduma kwa wateja, miradi, miundo mbinu ya 

kiutendaji, mishahara na maposho ya watendaji, na mazingira ya kazi.  

3.8.6 Uwekezaji:  

Kadiri taasisi za Wakfu zitakavyokuwa na nguvu na zikaongeza mali na nitaji yake hapo ndio sera 

bora za uwekezaji ndio zinaweza kufanywa. Kufanya vibaya katikauwekezaji, au kupata hasara 

kunadumaza shughuli za Wakfu kwa ujumla wake.Aidha kabla ya uwekezaji ni lazimakufanyike 

upembuzi yakinifu. 

 

 3.8.7 Viongozi, watendaji na Wafanyakazi:  

Viongozi, watendaji na wafanyakazi wote lazima wawe na stadi, elimu, uwezo na uwajibikaji wa 

kutekeleza dira, dhamira na malengo ya taasisi.  
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3.8.8 Ubia 

Ubia ni muhimu sana katika kupelekea (i) uhaulishaji wa ujuzi na stadi. (ii) Kuunganisha baina ya 

taasisi zenye shughuli na malengo yanayofanana na (iii) kukusanya stadi na nyenzo pamoja ili 

kujenga nguvu itakayopelekea mafanikio zaidi.    

 

3.8.9 Msaada wa Kitaalamu  

Kupata msaada endelevu wa kitalamu ni muhimu sana kwa kuhakikisha ufanisi wa taasisi ya 

Wakfu hasa katika maeneo yenye upungufu wa taaluma au bajeti ndogo. Mfano wataalamu wa 

teknolojia ya habari na mawasiliano  ili kuhakikisha kuwa mifumo inapatikana na iko katika hali 

njema. 

 3.8.10 Tabia na Maadili ya Kazi  

 kwa kuzingatia kuwa  taasisi za Wakfu zinatokana na mfumo wa Kiislamu hivyo zinahitajia kuwa 

na daraja kubwa ya maadili na tabia njema ambazo ni lazima ziiongoze taasisi na wafungamane 

nazo watu wake. Washirika wa maendeleo na jamii kwa ujumla wanataka kupata uhakika kuwa  

michango, fedha na misaada yao iko salama na haihujumiwi kwa ubadhirifu, rushwa na ufisadi.       

3.8.11 Kuleta Mabadiliko 

 Inahitajika misaada inayotolewa iwe ni yenye kuwawezesa wananchi kiuchumi. Mpe mtu 

jembe na ataweza kula maisha yake. Hivyo miradi yote ya Wakfu ilenge kuwafanya watu kuwa 

wazalishaji, wabunifu, wanaojitegemea na sio wategemezi.  

3.8.12 Masoko:   

Masoko ndio yanayopelekea kufanikisha kuleta tija na maendeleo. Tunaweza kuwa na bidhaa 

bora kabisa lakini kama haziuziki ni lazma tutafeli. Mafanikio halisi ya miradi ya Wakfu 

yanapimwa kwa namna tutakavyofanikiwa kuhamasisha watu kutoa mitaji kwa ajili ya Wafu na 

na watu watakavyohamasika kuweka Wakfu. Baadhi ya mikakati ya kuleta masoko ni kama 

ifuatavyo:- 

(i) Bidhaa za Wakfu  Bidhaa za Wakfu zinaweza kufungwa na kutangazwa kwa wanunuzi.  

Mfano wa bidhaa hizo ni 1% ya mshahara au pato la mwezi; Kiwango maalumu cha mali (Lump 

Sum); Wakfu w Mali; Wakfu wa Biashara; Wakfu wa Wasia. Kila moja katika njia hizi ina 

utaratibu wake wa kuweka Wakfu. Ni lazima kuwe na ubunifu mpya katika njia za kuweka 

Wakfu.   

(ii) Kuendeleza aina za Wakfu: Pamoja na Wakfu wa familia na jamii kuna pia Wakfu za taasisi 

na vyama. Pana umuhimu mkubwa wa kuzingatiwa namna Taasisi za kiraia zikiwemo 

zinavyotaka kukaa nafasi ya Wakfu. Taasisi za Wakfu zinaweza kuwa pia katika mfumo wa Bodi.  
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(iii) Kulenga Masoko (watu): Ni lazima kuwe na wataalamu na utaalamu katika kutafuta na 

kupanga mikakati ya mafanikio. Ni lazima watu washajiishwe ili wapende kuweka Wakfu na 

watumie vyema kwa ukweli na uadilifu mali za Wakfu.   

(iv) Kampeni, Elimu na Uhamasishaji: Mikakati ya aina mbalimbali inaweza kutumika katika 

kuhakikisha mafanikio ya kukuza mikakati ya masoko: Mazungumzo katika Redio; vipindi vya 

televisheni; makala katika majarida na magazeti; Khutba za Ijumaa na darsa za misikitini; 

Semina na mikutano; mitaala ya skuli na madrasa; wahasibu, wanasheria na wachumi, 

mitandao ya wanaojitolea kozi maalumu za vyuo, benki za Kiislam na mazungumzo na makundi 

mengineyo. Kwa kuzingatia hali ya ulimwengu panahitajika kuwepo kwa tovuti itakayowezesha 

mchango wa mtandaoni  kufanya tafiti kwa maeneo maalum, kuchapisha tafiti, kuweka maeneo 

ya majaribio; kutafuta fursa za masoko katika mazingira ya nje kwa kuwa wa kwanza kuanzisha 

mambo yenye manufaa makubwa; ushirikishaji wa makundi makubwa ya watu; kutoa huduma 

maalumu za ushauri wa mambo ya Wakfu; Kutumia fursa za matukio maalumu; kujitangaza, 

kujenga uhusiano na ushirikiano mzuri nje na ndani ya nchi; kujenga uhusiano bora na jamia na 

wenza wote.  

3.8.13 Kufungamana na Taratibu za Kishariah (Shari’ah Compliance):   

Kwa vile Wakfu ni mfumo wa Kiislamu ni lazima upate msaada na nguvu ya washauri wa shariah 

ya Kiislamu.  Zaidi ya hapo wakaguzi wa Kishariah watahitajika ili kuhakikisha taratibu za 

kishariah zinatekelezwa katika uwekezaji na matumizi sahihi ya mitaji.  Kufungamana na 

taratibu za kishariah kunahesabika kuwa ni msingi mkubwa na kichocheo muhimu cha 

mafanikio.  

3.8.14 Utawala Bora:  

Katika zama hizi ambazo ubadhirifu na rushwa vimeongezeka katika utawala wa mambo ya 

kifedha suala la utawala bora linapokosekana huleta hasara na mvurugiko mkubwa.  Mashirika 

makubwa yamefilisika kwa sababu ya ubadhirifu na rushwa, hivyo taasisi za Wakfu ni lazima 

zitanabahi ili zisije kushindwa. Mifano bora (best practice) iliyopo ya utawala katika fedha na 

uwekezaji ni lazima ifuatwe bila ya kusita. Uwazi bila ya kutoa siri (transparency), uwajibikaji, 

kukagua na kupima (checks and balances), kuwazungusha watendaji na wafanyakazi na udhibiti 

wa ndani (internal control) na mfano wa hayo ni lazima yazingatiwe. 

3.9 Mambo Muhimu Katika Kuleta Mabadiliko  

Wakfu ndio msingi mkuu wa misaada ya kheri katia Uislamu. Suala linalojitokeza ni kwa nini 

jamii ya Kiislamu inapaswa kulichukulia suala la kuleta mabadiliko katika utekelezaji wa Wakfu 

kuwa ni la lazima na lipewe kipaumbele katika utoaji wao wa misaada? Ni mambo yepi yatakayo 

washajiisha makundi mbalimbali ya watu wakiwemo wafanyabiashara, wataalamu, wanawake, 

wanafunzi, vijana, wafanyakazi, wakulima, wafugaji, wavuvi na wengineo kuweka Wakfu? 

Kuleta mabadiliko katika Wakfu kwa ajili ya kuleta maendeleo ya kijamii na uwezeshaji wa 
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wanajamii kunahitajia nyenzo na motisha. Nyenzo na motisha hizo zinaweza kuwa ni tofauti na 

zile zinazotumika katika kuhimiza nguzo ya fardhi ya Zakka. Utafiti zaidi utahitajika kufanywa 

katika eneo hili la vipi watu wataweka Wakfu za kheri kwa hiari.  Hata hivyo, mambo mengi 

yanaweza kupatikana kuwa ni nyenzo za msingi na motisha muhimu katika masoko 

yanayokusudiwa na yanayozingatiwa katika kutoa zawadi kwa khiari kwa Mwenyezi Mungu. 

Baadhi ya mambo ya kuzingatiwa ni kama yafuatayo:- 

3.9.1 Uchambuzi wa Hali Halisi (Situation Analysis):   

Uchambuzi wa hali halisi ni nyenzo inayotuwezesha kufahamu kwa upana kuhusiana na jamii 

fulani. Mchakato pia utatuwezesha kupanga mikakati ili kukidhi mahitaji yaliyopo. Uchambuzi 

huu unapaswa kufanywa kitaalamu kwa kuwashirikisha kikamilifu watu wa jamii husika. Aidha 

uchambuzi ni lazima uambatane na kujua nguvu, udhaifu, fursa na vitisho vilivyopo.  

3.9.2 Kushughulikia Mahitaji ya Jamii  

Ili tuweze kuleta mabadiliko yenye tija katika utaratibu wa Wakfu ni lazima kuainisha na 

kushughulikia mahitaji makubwa yaliyomo katika jamii. Tukiangalia kwa kina katika historia 

tutakuta kuwa Wakfu zilikuwa zinawekwa ili kushibisha mahitaji ya jamii sawa kama yalikuwa ni 

ya kibinadamu, kimazingira, kielimu, tafiti, mahitaji ya mazishi, kuwasaidia waee wasiojiweza, 

watu wenye ulemavu na wanaoishi katika mazingira magumu. Mahitaji ya jamii yanaweza 

kupatikana kupitia uchambuzi wa hali halisi.  

3.9.3 Matumizi ya Quran na Hadithi:  

Wakati wa zama za mwanzo za Uislamu Kitabu na Sunna vilikuwa ni vichocheo muhimu katika 

nidhamu ya Wakfu. Imepokewa kuwa mara baada ya kuteremshwa aya  zinazohimiza kutoa 

masahaba wengi walianza kutoa mali zao zilizo bora kabisa, aidha utoaji huu ulilenga 

kuwasaidia jamaa wa karibu, mayatima, wahitaji, wanaoomba na kwa ajili ya kuendeleza dini. 

Aidha kuna mifano mingi iliyothibiti katika sunna kuhusiana na utoaji. 

3.9.4 Historia ya Kiislamu:   

Imepokewa kutoka kwa Saad bin Zuraarah amesema: Simjui Sahaba yeyote wa Mtume wa 

Mwenyezi Mungu katika walioshiriki vita vya Badri miongoni mwa Muhajirina na Ansari ambae 

hakuweka kitu kuwa Wakfu. Waliviwekea masharti kuwa visiuzwe, visirithiwe, na wala 

visitolewe zawadi mpaka sikuya kiama.  (Ahkaamul Awqaaf uk.8-9). Aidha imeripotiwa na Jabir 

kuwa masahaba wote ambao walikuwa na uwezo wa kiuchumi walijiwekea Wakfu. (Ibn 

Qudàma.n.d. al-Mughnī. vol. 9-598.)   

 

3.9.5 Kutaja Mifano Bora ya Kuigwa                                                                                             



36 
 

Kuna mifano mingi ya watu walioweka Wakfu za aina tofauti hapa kwetu na nje ya nchi ambayo 

inapaswa kuigwa. Mfano wa hapa kwetu ni Wakfu wa Qureishi kwa ajili ya hospitali ya 

wagonjwa wa akili, wakfu wa Fedheluu Salim kwa ajili ya shughuli za kielimu na kijamii nk. 

Ama kwa upande wa nje ya nchi tunaweza kuangalia nyakfu zifuatazo:- 

 

Nyumba ya makazi na maduka, iliyoko wilaya ya Al Khan, Sharjah, UAE. Aliyeweka Wakfu ni Mtawala wa 
Sharjah, Msimamizi ni Mamlaka ya Wakfu ya Sharjah na wanufaika ni masikini wa visiwa vya Comoro. 

 

 

Ghorofa 13 zenye maofisi zilizoko Chittagong, Bangladesh, ambazo zimefadhiliwa na                              

APIF Benki ya Maendeleo ya Kiislamu (IDB) kama ni mkopo wa muda mrefu. 
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Makazi ya wanafunzi katika Chuo Kikuu cha Moulay Ismail, Meknes, Morocco,                                  
kimefadhiliwa na APIF (IDB) kwa mkopo wa miaka 30. 

 

Shamba la Mifugo la Wakfu – Iran 

3.9.6 Kuvutia Wafadhili: Miradi ya Wakfu inayofaulu katika zama zetu hizi ni ile inayowavutia 

wafadhili.  Hata hivyo ipo miradi inayoanzishwa lakini ikakosa kuungwa mkono na wafadhili 

lakini ikawa inafufua moyo wa Wakfu na kuleta faida kubwa japo baada ya muda. Cha msingi ni 

kufanywa utafiti wa kina na kujenga hoja. Kwa mfano kuanzisha Wakfu wa chuo cha amali kwa 

ajili ya vijana walio katika mazingira magumu.  

3.9.7 Miradi ya Kiibada: Ni vyema miradi ya ujenzi wa nyumba za kiibada kama vile misikiti na 

madrasa mpya au miradi ya kijamii kama skuli zisiachwe katika mipango ya Wakfu. Hii ni kwa 

sababu miradi hii ina nafasi kubwa ya kuzishajiisha nyoyo za wanajamii waweze kuchangia 

katika miradi mikubwa ya Wakfu.   

3.9.8 Ukarimu na Nia Njema: Ukarimu ni sifa ya msingi kwa Waislamu. Ukarimu huongezewa 

na nia njema ya kusaidiana, kujali wengine, na kupendana. Haya ndio yanayopelekea wengine 

kuchangia kwa ajli ya wenye kupatwa na majanga, wengine kwa kutarajia radhi za Allah tu,  
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wengine ni kushindana katika kutenda mema, wengine kuwaondoshea watu mahitaji na mfano 

wa hayo.  

3.9.9 Wakfu ni Mtaji: Kinyume na mambo mengine ya kheri ambayo huwa yanatumika moja 

kwa moja Wakfu siku zote unatumika na kubakia kuwa  kama ni mtaji sawa kama ni fedha 

taslim au rasilimali. Kwa msingi huo manufaa ya Wakfu huwa yanabakia daima mpaka mtaji 

umalizike au uwe hauna thamani tena. 

3.9.10 Kuonekana na Kuweka Kumbukumbu Nzuri: Kazi inayofanywa na taasisi ya Wakfu ni 

lazima ionekane na wale waliotoa mali zao kuziweka Wakfu. Kwa lugha nyengine watoaji na 

wafadhili hupenda waone kinachofanyika kwa mali na rasilimali zao. Haya yataonekana iwapo 

kutaimarika majengo au zitakuwa bora zaidi hali za wanufaika. Taarifa za mara kwa mara ziwe 

zinatolewa kwa wafadhili ambapo ndipo watatoa zaidi. Siku zote mafanikio ndio yanayoleta 

mafanikio zaidi. 

3.10 Nafasi ya Wakfu Katika Kupunguza Umasikini 

Umasikini kwa maana pana tunaweza kusema ni ile hali ya mtu kutokuishi maisha ya kiheshima 

kama mwanadamu.  Hali hii inasababishwa na kukosa rasilimali au/na uwezo wa kupata 

mahitaji yake ya msingi. Umasikini ni kikwazo cha kufikia maendeleo ya kimwili, kiakili na 

kimaadili, kiasi cha Mtume S.A.W kuushabihisha na ukafiri. 

Uislamu unashajiisha wafuasi wake kuupiga vita umasikini kwa njia mbali mbali zikiwemo kutoa 

zaka, sadaka, kuzalisha mali na kufanya kazi kwa lengo la kujitegemea.  Kwa msingi huo tutaona 

Uislamu unapiga vita umasikini kwa kuhimiza kujituma na kufanya kazi kwa juhudi. Aidha 

unatoa mitaji na rasilimali kwa kuhimiza walionacho kutoa kwa njia ya Zakka na Sadaka.  Wakfu 

ni sehemu ya sadaka kama alivyosema Mwenyezi Mungu Mtukufu “Sio wema kuwa mnaelekeza 

nyuso zenu upande wa Mashariki na Magharibi (kwa kusali tu peke yake) Bali wema hasa ni (wa 

wale) wanaomuamini Mwenyezi Mungu na Malaika  na Kitabu na Manabii na wakawa 

wanawapa mali juu ya kwamba wanayapenda jamaa na mayatima na Masikini 

(walioharibikiwa) na waombao na katika kuwakomboa Watumwa na wakawa wanasimamisha 

Sala na kutoa zaka na watekelezao ahadi zao wanapoahidi, na wavumiliao katika shida na 

dhara na katika wakati wa vita; hao ndio waliosadikisha (Uislamu wao) na hao ndio 

wanaomcha Mungu). (Baqarah:177) 

Uislamu una lengo la kumkomboa mwanadamu.  Ukombozi huo unakuja katika itikadi na 

mambo yote ya maisha yanayogusa jamii, uchumi na siasa.  Mambo haya yanakwenda 

sambamba na yanategemeana katika kumjenga mwanadamu. Mamlaka ya Wakfu inapaswa 

kutoa nguvu na msukumo ili:-  

 

 Taasisi za Kiislamu ziweze kutekeleza wajibu na mipango yake kwa mujibu ya mahitaji ya 

wakati tulionao.  
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 Ziwe na watendaji wenye uwezo wa kubuni na kutenda kwa ufanisi. 

 Kuwa na nyenzo na teknolojia inayohitajika katika zama zilizopo. 

 Kuwa mazingira bora ya kiutendaji. 

 Kujenga ajira. 

 Kuendeleza viwango vya hali za maisha. 

 Utoaji wa huduma njema za Afya. 

 Uzalishaji bora wa huduma za kielimu, chakula na nyumba. 

 

Hivyo Wakfu unaweza kuwekwa katika maeneo yote ambayo inakubalika kupelekwa sadaka 

zikiwemo katika shughuli za kidini, kijamii, kielimu, kiafya, kimalezi, kiuchumi na kimazingira. 

Katika nchi za Kiislamu kuna skuli nyingi,madrasa, vyuo na taasisi za elimu ya juu,hospitali, vituo 

vya mayatima, watoto wanaoishi katika mazingira magumu na wazee wasiojiweza, misikiti na 

hata mifuko ya udhamini wa masomo ambazo zinaendeshwa kwa mali ya Wakfu. 

3.11 Nafasi ya Wakfu katika kukuza Ujasiriamali 

Uwezeshaji kwa njia ya kutoa mitaji mdogo mdogo( micro-finance)  ni nguzo madhubuti ya 

kupambana na umasikini pamoja nakuleta maendeleo ya jamii.Lengo kuu la uwezeshaji huu ni 

kutoa mitaji inayoweza kubebeka kwa watu wenye kipato kidogo.  Hali hii kwa mtazamo wa 

wachumi wengi inaonekana kama ni kujitia hatarini; hivyo shughuli hii imedharauliwa na 

vyombo vingi vya kifedha na mabenki ambavyo vimemili katika kutoza riba. 

Kuna mambo manne ambayo mara nyingi ndio yanayopelekea kuongezeka kwa riba katika 

baadhi ya mikataba ya ukopeshaji inayotolewa na taasisi za fedha. Mambo hayo ni:- 

i. Gharama za mitaji. 

ii. Gharama za uendeshaji. 

iii.  Uwezekano wa hasara katika kukopesha ukilinganisha na faida inayotakiwa kwa ajili ya 

kutunisha mfuko.  

iv.  Matarajio ya kukua kwa mtaji.   

Kutokana na sababu hizi ndio mara nyingi gharama za taasisi zinazotoa mikopo zinakuwa 

kubwa.  Kukosekana miundombinu ya ulipaji kumezifanya taasisi hizo kushughulikia zaidi 

muamala wa fedha taslim na mzunguko wa fedha halisi. 

Nidhamu ya Wakfu inaweza kutumika kufidia uendelezaji wa Ujasiriamali. Taasisi zinazotoa 

mitaji midogo midogo (Islamic Microfinance) zinaweza kutumia fedha za Wakfu au Zaka kwa 

ajili ya kuzieneza kwa wale wenye mahitajio makubwa kutokana na umasikini wao.  Katika hali 

hii kutahitajika uhamasishaji wa uwekaji Wakfu utakaotumika kwa shughuli za kukopesha. 

Lengo kubwa la kuangalia kwa hapa ni ile faida inayopatikana kwa kuwawezesha watu 

kuongeza vipato vyao kwa kuwapatia mitaji. Watu watakaonufaika na mikopo hii 

watahamasishwa kuchangia katika Wakfu husika ili watu wengi zaidi wanufaike hasa 
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unapozingatia kuwa thamani ya pesa mara nyingi hupungua. Njia maarufu inayotumika kwa 

sasa katika kufanikisha hili ni Wakfu wa pesa taslim. 

Kwa vile muundo huu utatamalaki na mgawanyo wa kitakachopatikana, hivyo mara nyingi huwa 

na faida kwa pande mbili, endelevu na unaweza kupunguza kutokulipwa kwa mikopo 

iliyotolewa na utumiaji mzuri wa mitaji itokanayo na Wakfu. Mifumo ambayo inaweza kutumika 

katika kuwakopesha wajasiriamalini kama hivi ifuatavyo:- 

i. Njia ya Qard al Hasanah yaani mkopo wa  kusaidiana ambao hauna gharama zozote. 

ii. Njia ya mtazamo wa kibiashara unaoendana na faida kama vile:- 

 Njia ya Murabaha,  Ni njia ya kununua bidhaa baada ya kuagizwa na mteja na baadae 

bidhaa hiyo huuziwa mteja na Mnunuzi baada ya kutia faida ndogo kwa mujibu wa soko 

na bidhaa iliyonunuliwa.   

 Njia ya Bai’mua’jjal- njia ambayo manunuzi yanafanywa na malipo yanafanywa baadae.  

 Njia ya Salaam, Hii ni njia ya mkataba wa ununuzi wa bidhaa ambapo fedha hulipwa 

mwanzo na bidhaa hiyo hupatikana kwa kipindi  na muda fulani (baadae).  Njia hii mara 

nyingi hutumika kwa ununuzi wa mazao. 

 Njia ya Mudaraba/Musharaka, Njia hii ni ya kushirikiana katika biashara ambapo mmoja 

hutoa fedha na mwengine hutoa ujuzi au mkutekeleza muamala wenyewe.  

 

3.12 Matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano Katika Wakfu 

Matumizi ya teknolojia ya habari na mawasiliano katika uhifadhi na usimamizi wa mali za Wakfu 

ni jambo la lazima kwa zama tulizonazo.  Database ya Usimamizi wa mali za Wakfu inapaswa 

kuwa na maelezo  yote muhimu ya Wakfu yakiwerwemo yafuatayo:- 

 Mfumo wa maelezo ya usimamizi wa Wakfu (Waqf Information Management 

System). 

 Mfumo wa ujenzi bora wa taarifa (Comprehensive Building Information system) 

 Mfumo wa taarifa kwa kuzingatia Joigrafia (Information System based on Geographic 

information System). 

 Mfumo wa Jiografia ya visiwa vya Unguja na Pemba(Zanzibar Geographical  

Information System). 

 

3.13 Utaratibu wa Wakfu Zisizohamishika 

Katika uwekaji wa Wakfu zisizohamishika, muweka Wakfu atalazimika kuusajili Wakfu wake 

katika Mamlaka  ya Wakfu (Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana) akiwashuhudisha mashahidi 

wanaokubalika kisheria. Kupitia Mamlaka ya Wakfu ndio kutafanyika mawasiliano 

yanayohusiana na mali za Wakfu kwa taasisi nyenginezo za nje. Muweka Wakfu anaweza 

kuteua msimamizi wa Wakfu atakayetambuliwa na kusajiliwa na Mamlaka ya Waku. Aidha 

Mamlaka ambayo ndio mdhamini mkuu wa Wakfu inaweza pia kuwa ni msimamizi. Wajibu wa 
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Msimamizi utakuwa ni kuizalisha mali ya Wakfu na kuiendeleza pamoja na kuwapatia wanufaika 

haki zao wanazostahiki kwa mujibu wa wasia. 

 

3.14 Wakfu wa Muda Maalumu 

Wapo baadhi ya Watu wanaopendelea kutoa Wakfu  kwa muda maalumu. Sura za Wakfu huu ni 

kama ifuatavyo:- 

 Mtu kumiliki kitu na kukiweka Wakfu kwa muda maalumu. Mfano aseme :-  

   Nyumba yangu nimewawekea Wakfu wanafunzi kwa muda wa miaka mitano. 

 Gari yangu ni Wakfu wa wagonjwa kwa siku za mapumziko. 

 Mtu mwenye ujuzi mfano daktari bingwa kuweka muda au siku maalumu:- 

  Akaukhasisi kwa kundi maalumu la watu bila ya malipo. 

 Akasema kuwa malipo yanakusanywa yanufaishe kundi maalumu. 

Kwa wanaotaka kutoa muda au vitu kwa muda ni lazima apatikane muweka Wakfu; msimamizi, 

kitu kilichowekwa Wakfu, makubaliano (Ikrari), wasia unaobainisha makusudio ya kilichowekwa 

Wakfu na muda wa Wakfu. 

3.15 Wakfu Wa Fedha Taslim (Cash Waqf) 

Kama tulivyoona inawezekana Wakfu ukawekwa kwa kitu ambacho sio cha kudumu kama vile 

mti, mnyama, gari na kadhalika.  Baada ya utafiti imeonekana pia kuwa watu wanaweza kuweka 

pesa taslim kuwa ni Wakfu. 

Wakfu wa fedha taslim unakuwa kwa kukusanya kiwango cha fedha kutoka wa waanzilishi na  

kutengeneza jambo  linalokubalika kisheria ambalo litawanufaisha wanufaika kwa njia ya 

kudumu. Aina nyengine ya kunufaika kwa Wakfu huu ni kutumika pesa zenyewe kwa kuwapatia 

mikopo wajasiriamali, wanafunzi, watu wenye mahitaji maalumu ya dharura na kadhalika.  

Katika njia ya pili wapo baadhi ya wanachuoni wanaotilia shaka uhalali wake kwa sababu 

uwezekano wa kuziendesha aina hizi za mali za Wakfu zikaweza kudumu bila ya kuziwekeza 

katika mifumo inayotumia taratibu za riba unakuwa ni mgumu. 

Muweka 

Wakfu 
Msimamizi

i 

Mashahidi 2 

Mamlaka ya Wakfu 

Taasisi nyenginezo 

Institutions Uzalishaji 

Investments 

Wanufaika 

1 

2 

3 
4 

5 

6 
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Mfano mzuri ni kuwa mnamo mwaka 1905 Baraza la Privy la India liliweka sheria ya 

kutokuruhusu Wakfu wa pesa. Hata hivyo sheria hiyo haikuchukua muda kwani sheria mpya ya 

mwaka 1913 iliruhusu Wakfu wa pesa.  Hukumu hii ya pili ilitumika pia Bangladesh, Pakistan 

Myanmar na nchi nyingi za Kiislamu.  Pamoja na hayo, bado zipo nchi za Mashariki ya kati 

ambazo hazikubaliani na aina hii kwa hoja kuwa uwekezaji wake hausalimiki na mfumo wa riba.  

Katika nchi za Misri, Iraq, Syria, Iran, Uturuki, Singapore na Indonesia wameegemea fatwa ya 

Imam Zufar iliyotolewa karne ya 18 kuwa rasilimali ya Wakfu wa pesa inapasa kuwekezwa 

katika njia ya murabaha na mapato yake ndio yatatumika kwa mujibu wa malengo ya 

muwekezaji. 

Ni vyema zikaanzishwa hati maalumu za Wakfu kupitia mabenki ili kukusanya Wakfu wa Pesa.  

Miongoni mwa malengo  ya Wakfu wa pesa ni:- 

 Kuziwezesha Benki na taasisi za fedha za Kiislamu kuwa karibu zaidi na waumini na 

kuziunganisha na taasisi za Wakfu. 

 Kusaidia kukusanya misaada (shahada zinawezwa kutengenezwa hata kwa majina ya 

watu, familia au jumuia) 

 Kubadili ukusanyaji na uchangiaji wa shughuli za kijamii. 

 Kusaidia kukuza mitaji ya shughuli za kijamii. 

 Kukuza uwekezaji wa kijamii. 

 Kushajiisha uhamasishaji wa wenye uwezo kuelewa majukumu yao  kijamii kwa 

kuendeleza shughuli za kijamii katika sehemu zao. 

 Kuunganisha usalama wa kijamii na ustawi wa jamii. 

 Vivutio vya kupata wateja katika Taasisi za fedha za Kiislamu. 

Kuna namna nyingi ambazo zinaweza kutumika katika kukusanya fedha kutoka katika jamii za 

Waislamu kwa Wakfu wa fedha  zikiwemo:- 

 Kutumia misikiti ( na msikiti unaweza kuwa mwangalizi wa Wakfu zao). 

 Maofisa Mauzo 

 Mishahara inayopitia  Taasisi za fedha za Kiislamu 

 Madirisha ya Benki (zilizosajiliwa rasmi). 

  Kampuni za Bima ya Kiislamu na Mifuko ya Makampuni yanayoendana na Shariah ya 

Kiislamu. 

 Masokoni, Madukani, Posta na Taasisi zinazotoa huduma za kibiashara. 

 Taasisi binafsi na za Serikali ( Waajiriwa). 

Katika kufanikisha hili Muweka Wakfu anaweza kuchangia Wakfu kwa kuweka pesa taslim kwa 

kupitia taasisi za kifedha zilizoteuliwa na Mamlaka ya Wakfu.  Muweka Wakfu ataandika barua 

kuwa anataka kuchangia Wakfu kwa njia ya fedha taslimu na msimamizi kupitia taasisi za 

kifedha atatoa shahada ili kuonesha fungu alilochangia, madhumuni na wanufaika katika Wakfu 
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huo. Taasisi za kifedha zitatoa taarifa hizo kwa Mamlaka ya Wakfu. Aidha Msimamizi atakuwa 

anatoa taarifa za Wakfu anaousimamia kwa mujibu wa taratibu zitakazowekwa na Mamlaka ya 

Wakfu. 

Utaratibu wa kusajili na kutoa ripoti zaWakfu zisizohamishika ikiwemo Wakfu wa fedha taslim 

utakuwa kama ifuatavyo:- 

 

 

Utaratibu wa Wakfu wa Fedha Taslim unakuwa kama ifuatavyo:-  

 

Msimamizi wa Wakfu ataanzisha mradi wa Wakfu na kuwamasisha watu kuwa na hisa katika 

mradi huo ambao utakuwa unawanufaisha watu maalum. Mfano linajengwa jengo kubwa la 

Wakfu litakalokusanya kumbi za mikutano, maduka na dakhalia. Gharama za nyumba hiyo 

zikakadiriwa kuwa shillingi bilioni moja na wanufaika wakawekwa kuwa ni mayatima, wazee 

wasiojiweza na wagonjwa. Hivyo msimamizi atakusanya michango ya watu na kila mmoja 

atapewa shahada inayobainisha fungu lake katika Wakfu huo kwa kuzingatia asilimia 

aliyochangia katika mradi mzima. Aidha makundi ya wanufaika yatapata gawio la manufaa yao 

kwa kuzingatia asilimia ya mchango uliotolewa kwa ajili yao. 

Mbali na manufaa  tuliyoyataja faida inayopatikana katika Wakfu wa pesa inaweza kutumika 

kusaidia familia masikini, kuendeleza shughuli za kielimu na kiutamaduni mfano kugawa vitabu, 

kufadhili tafiti maalumu , kuendeleza programu za elimu, nafasi za masomo, misaada kwa 

maskuli, kuhifadhi na kuendeleza maadili. Aidha zinaweza kuendeleza mambo ya afya na 

Muweka 

Wakfu 

Msimamizi 

Taasisi ya 

Fedha ya 

Kiislam 

Mamlaka ya Wakfu 

Uzalishaji 

Investments 

Wanufaika  

1 

2 

1 3 

4 

5 

Muweka Wakfu 

na Taasisi ya 

Fedha 

Mamlaka 

ya Wakfu  

Msimamizi wa 

Wakfu 

  

 

Mashahidi 2 



44 
 

mazingira kwa watu masikini, kusaidia vituo vya Afya, kutoa madawa na matibabu ya rahisi.  Pia 

zinaweza kutumika kwa kutoa huduma za kijamii, kama majengo,vituo kwa ajili ya shughuli za 

kidini, kusawazisha  maharibiko ya kitabia na mmong'onyoko wa maadili. 

Benki za Kiislamu, Bima za Kiislamu (takaful) na mifuko ya Kiislamu inaweza kuwa waendeshaji 

na wasimamizi wa mtaji wa Wakfu baada ya waweka Wakfu kuisajili katika Mamlaka ya Wakfu  

kwa utaratibu ufuatao:- 

 

 

 

 

Mamlaka ya Wakfu inaweza kuwa ni mfadhili wa  Taasisi za Fedha za Kiislamu ili ziweze 

kutekeleza  malengo ya Wakfu kwa utaratibu ufuatao:- 

 

 

 

 

                    

3.16 Uwekaji wa Wakfu Kupitia Makampuni ya Bima ya Kiislamu (Takaaful)  

Kampuni za Takaful zinaweza kuanzisha utaratibu maalumu wa kuweka Wakfu kupitia wateja 

wake. Chini ya utaratibu huu, watu wa daraja zote wanaweza kushiriki na kuweka Wakfu.  Na 

kwa upande mwengine utaratibu huu huwavutia wengi kuweka bima. 

 

Mpango wa Wakfu kupitia Bima ya Kiislamu  ni mpango unaowawezesha watu kukusanya fedha 

ambazo baadae hutumika katika utaratibu wa Wakfu.  Katika mpango huu mchangiaji atakuwa 

na kiwango maalumu cha pesa ilizokusanywa katika takaful ambazo kiutaratibu hulipwa kila 

baada ya muda fulani.  Fedha hizi ambazo ni haki ya mchangiaji zinakuwa zinatumika katika 

Wakfu mara zinapofikia muda wake wa kugawiwa. 

 

Mara nyingi wakala wa Takaful huamua kiwango cha fedha za kuchangia na muda wa kuwiva 

bima yake. Aidha ataamua namna ya uchangiaji mfano kupitia mshahara, kupitia amri ya benki 

(bank standing instruction) au kulipa moja kwa moja. Pia ataeleza taasisi ya kunufaika na Wakfu 

wake kwa mfano mfuko wa misikiti, elimu, mayatima na kadhalika. 
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Muamala huu unafanyika kwa mkataba maalumu na makubaliano (akdi) ya kufuatwa na namna 

ya kugawana faida.  Akdi zinazotumika ni: 

 Murabaha Mutlaq:  Ambapo shirika la Bima (Takaful) na mtoa mtaji hukubaliana kuwa 

fedha zitumike katika biashara au uwekezaji bila ya kuweka mipaka. 

 Tabaaruu: ambapo mshiriki huchangia kiwango kidogo cha pesa kwa ajili ya kujenga 

mshikamano, udugu, au ushirikiano na wenzake. 

 

3.17 Wakfu wa Miliki za Ubunifu (Intellectual Properties) 

Hadi miaka ya karibuni mali zilizojulikana kisheria zilikuwa ni mali zenye kushikika tu (tangible 

properties). Mizunguko ya kibiashara ilizingatia aina hizo za mali kama ni zenye kumuwezesha 

mkopaji wa benki na muweka dhamana mbali mbali kuweka dhamana kwa mali hizo. Ama mali 

zisizoshikika (Intagible properties) zilichukuliwa kama dhana nyengine isiyo na nafasi katika 

hesabu za mali. Kutokana na kukua kwa mizunguko ya kibiashara na kukua sayansi na teknolojia 

imegundulika kwamba mali zenye thamani kubwa katika ulimwengu wa sasa wa biashara ni 

mali za ubunifu ambazo ni mali zisizoshikika. 

Mali za Ubunifu pamoja na yote yanayoambatana nazo mfano alama za biashara (trademarks), 

haki za uvumbuzi wa kisayansi, ubunifu wa maumbo (industrial designs), hakimiliki (copyrights), 

viashiria vya maeneo na haki zinazotokana na mikataba yake  zinaweza kutumika katika kuweka 

dhamana, Wakfu, kutoa hidaya na mfano wa hayo. Mali hizo zinamilikiwa na mvumbuzi wake 

au aliyehamishiwa na mbunifu. Kimsingi jina la mali za ubunifu ndilo ambalo linatengeza 

uhusiano wa kihisia (emotional link) katika matumizi ya mali husika na ndio lenye thamani ya 

kuiwezesha mali husika kuwa na thamani ya kuwekwa Wakfu. Ili mali hizi ziwekwe Wakfu ni 

lazima zisajiliwe kwanza, hati ya usajili ndio inayopaswa kuwekwa dhamana ya Wakfu.  

3.18 Usimamia wa Ardhi za Wakfu 

Kwa mujibu wa utafiti uliofanyika kulikuwa na ardhi nyingi na mashamba yaliyowekwa Wakfu 

katika miji ya Unguja na Pemba.  Kutokana na sababu mbali mbali na katika zama mbali mbali 

mengi ya mashamba hayo yamepotea. Hata hivyo mbele ya Allah na uso wa sheria mashamba 

hayo yatabaki kuwa ni wakfu madhali taratibu rasmi za kuyahaulisha hazikuchukuliwa. 

  

Zanzibar imeshuhudia maendeleo katika nyanja nyingi lakini maendeleo haya yanapaswa pia 

kuzigusa na nyanja za dini ikiwemo Wakfu.  Kwa upande wa ardhi za Wakfu zilizopo, kuna njia 

ambazo zinaweza kusaidia kuziendeleza kama ifuatavyo:- 

 

3.18.1 Njia za Kisheria 

Mamlaka ya kimahkama (jurisdiction) kuhusiana na Wakfu zimo katika Mahkama ya Kadhi na 

Mahkama nyenginezo za Zanzibar. Hata hivyo kuna kesi za Wakfu ambazo hufika na 

kuhukumiwa na Mahkama ya Rufaa ya Tanzania. Kwa msingi huu kuna haja ya sheria ya Wakfu 

kuweka wazi ili iwe rahisi kwa Mamlaka husika kuweza kutoa haki kwa kuzingatia sheria – 
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Mfano maana ya Wakfu, masharti yake, aina zake, uwekaji, usajili sahihi na Mamlaka ya 

Kamisheni ya Wakfu.  Mambo yote haya yawepo katika Sheria, Kanuni na Miongozo. Kamisheni 

kupitia kwa Waziri husika pia itayarishe na ichapishe katika Gazeti rasmi mali zote na vitega 

uchumi vya Wakfu zikiwemo ardhi ambazo zitatawaliwa na sheria ya Wakfu. 

 

3.18.2 Njia za Kiutendaji:  

Miongoni mwa majukumu ya Kamisheni ni kuhakikisha kuwepo usimamizi yakinifu na wenye 

tija wa mali za Wakfu.  Kamisheni ina wajibu wa kupanga, kuratibu na kuchunguza mambo yote 

yanayohusiana na Mali za Wakfu. Ni wajibu wa Kamisheni kutoa muongozo wa uendeshaji na 

usimamizi wa Ardhi za Wakfu.  Lengo la muongozo liwe ni kutoa taratibu zenye viwango 

maalum vya kisheria, muhtasari wa sheria zinazotawala ardhi za Wakfu na ufafanuzi wake, 

uwazi wa taarifa za Wakfu na kutoa utaalamu katika uendelezaji wa ardhi za Wakfu. Muongozo 

ubainishe:- 

 

 Faida na manufaa ya Wakfu wa Ardhi, masharti, nguzo na taratibu za kubadilisha ardhi 

ya Wakfu. 

 Taratibu za kusajili ardhi za Wakfu, kuhaulisha au kufuta Wakfu. 

 Usimamizi wa ardhi za Wakfu zikiwemo utaratibu wa kulipa, uendeshaji, bima (takaaful) 

na kubadilisha. 

 

Ardhi za Wakfu zinapaswa kusajiliwa ili ziweza kuangaliwa, kuhamiwa na kuhifadhiwa vyema. 

Aidha ubunifu wa kuzitumia ardhi hizo ili zilete tija zaidi unahitajika. Yapo mashamba mengi 

yanayotumika kwa kilimo, ufugaji na kadhalika lakini Wakfu husika umekuwa haupati manufaa 

yoyote.  Hivyo kuna umuhimu mkubwa wa kubuni njia bora za kuzitumikia ardhi hizo kibiashara 

ili kuleta tija.  

 

Kwa kuzingatia malengo ya Wakfu shughuli nyingi zinaweza kufanyika zikiwemo ujenzi wa 

nyumba za gharama nafuu, maduka, maghala, vituo vya Afya, vituo vya elimu, uchapaji na 

mfano wa hizo. Kupata muwafaka na ushauri kutoka Mamlaka zinazohusiana na shughuli 

zinazotaka kufanyika ni lazima kupewe aulawia.  Pamoja na maendeleo yanayoweza kupatikana 

haiwezi kukatalika kuwa kuna vikwazo na changamoto ambazo zitajitokeza katika uendeshaji, 

utekelezaji na usimamizi. 

 

Ili kuwa na udhibiti mzuri na kumbukumbu muhimu ni lazima ardhi zote za Wakfu sawa kama ni 

za Misikiti, vituo vya elimu, makaburi, shughuli za kheri au maeneo ya wazi zisajiliwe na nakla za 

kumbukumbu zake zipatikane Kamisheni ya Wakfu.  Kwa ardhi ambazo zimegeuka miji au 

zimetoka katika usimamizi au matumizi ya Wakfu kwa njia zisizo za kisheria ni lazima zifidiwe 

kwa taratibu zilizopo ili kuzihaulisha kisheria. Tutambue kuwa bila kuhaulishwa, mbele ya 

Mwenyezi Mungu bado ardhi hizo zitahesabiwa kuwa ni Wakfu na wanaozitumia wanabeba 

dhima na jukumu kubwa kisharia. 
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3.18.3 Njia za Matumizi 

 

Ardhi za Wakfu ni lazima zibainishwe kwa uwazi matumizi yake, wanufaika na malengo yake.  

Pia zibainishwe mali zilizomo na hali yake, kama nazo zinafuata Wakfu husika au vyenginevyo. 

Ili kuleta tija Wakfu unaweza kubadilishwa matumizi kwa mfano shamba la miembe kukodishwa 

kwa kiwanda cha sukari ili kupandwa miwa na wanufaika wa Wakfu kupata fungu maalumu 

kutoka katika kiwanda. 

 

Uendelezaji wa  matumizi ya ardhi za Wakfu  unaweza kuingia katika hali mbili kuu:- 

 

i) Njia isiyo ya kisheria ambayo inaweza kuwa katika:- 

 Kuipatia mitaji miradi ya Wakfu: Ni vyema zikatumika njia za Kiislamu katika kuipatia 

mitaji miradi ya Wakfu.  Njia hizo  zinaweza kuwa ni Murabaha, Ijarah, Ijara wal-Iqtinaa, 

Salam, Istithna na mikataba mingineyo. Aidha zinaweza kutumika njia  za Mudharaba, 

musharaka nk. 

 Kubadilishana utaalamu baina ya  Taasisi za Wakfu  

Kutokana na fursa za utandawazi inapendekezwa taasisi za Wakfu za ulimwenguni 

zishirikiane.  Ushirikiano wa taasisi hizi utapelekea ubadilishanaji wa utendaji bora,  

usimamizi mzuri, michakato endelevu, misaada ya kitaalamu, na kubadilishana uzoefu.  

Taasisi hizo zinaweza kuwa wizara, idara, taasisi za kielimu na mashirika ya kikanda na 

kimataifa.  Pia kumekuwa na fursa ya uratibu wa shughuli za kuendeleza na kuwekeza 

Wakfu wananchi za nje kwa kushirikiana na wenza wengine. 

 Kufufua ardhi za Wakfu zisizo na tija kwa kuzibadili . 

 

ii. Njia za kisheria: 

Kupitia na kuweka wazi maeneo ya sheria za Wakfu ili kuondoa migongano ya kisheria na kuipa 

nguvu sheria ya Wakfu iweze kutawala mali zote za Wakfu.  

 

3:19 Usimamizi wa Nyumba za Wakfu 

Lengo kuu la usimamizi wa Wakfu ni kuleta tija kwa wanufaika pamoja na kuhifadhi mali 

yenyewe ya Wakfu ili iweze kudumu. Iwapo mali ya Wakfu itaingia hatarini na kupotea au 

itabaki lakini haitaleta tija basi ni lazima hatua madhubuti zichukuliwe katika kuihami na 

kuiendeleza. Hili linaweza kufanyika kwa kupitia njia mbili zifuatazo:- 

 

3.19.1 Njia za Kisheria 

Mikataba ya ukodishaji wa nyumba ni lazima itolewe katika muda unaotakiwa na ichunge hali 

ya soko, maslahi ya Wakfu na matumizi ya nyumba kutokwenda kinyume na Sheria za Kiislamu  

na maadili mema ya jamii yetu. Yote hayo yapewe nguvu za Kisheria kwa kutiwa katika Sheria, 

Kanuni na Miongozo. 
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3.19.2  Njia za Kiutendaji 

Nyumba za Wakfu ni lazima ziwekewe kumbukumbu zake zote zinazohusiana na:- 

 Wakfu: zikiwemo wasia husika, Mweka Wakfu, Msimamizi, Wanufaika, wakati wa 

kunufaika, namna ya kunufaika na kama hayo. 

 Hali ya nyumba: ikiwemo ramani yake, ukubwa wake, matengenezo yanayofanyika na 

gharama zake, pahala ilipo, matumizi yake, fursa na hatari zinazoikabili nyumba, muda 

wa kukaguliwa nyumba. 

 Mpangaji, watu wanaoitumia nyumba pamoja na mpangaji, muda anaopaswa kulipa 

kodi, kuchukua mkataba, kukaguliwa, kutekeleza au kutekelezewa jambo lolote la ziada 

lililomo au ambalo halimo katika mkataba. 

 

3.20 Kuchagua Taasisi Inayofaa Kuipatia Fedha za Miradi ya Kuendeleza Mali ya Wakfu 

Mambo ya kuzingatia katika kuchagua taasisi inayofaa zaidi ni kama ifuatavyo:- 

a) Mikopo yenye riba isizingatiwe kabisa katika kuchagua taasisi ya kutoa mitaji. Ni lazima 

tuangalie vyema mahitaji mawili yanayopingana:- 

ii. Mahitaji ya mtoaji fedha anayetaka kupata faida kwa fedha aliyoiwekeza. 

iii. Mahitaji ya msimamizi wa Wakfu aliyefungika kuona kuwa manufaa ya Wakfu na umiliki 

unabakia katika masharti ya Wakfu na kuridhiwa na Mwenyezi Mungu. 

Iwapo hatutamridhisha anayetoa fedha atakataa kuazima fedha kwa kunufaisha Wakfu na 

iwapo tutashindwa kulinda matakwa ya Wakfu makubaliano yatakayofikiwa yatakuwa ni 

batili.  Hivyo ni lazima tuchague taasisi inayozingatia masharti ya sheria na inayochunga 

maslahi ya pande mbili. 

b) Njia za kutoa mikopo ya fedha zenye manufaa madogo . Njia hizi ingawa zinaweza kutoa 

faida kubwa na zinaweza kuwasaidia watu lakini hazitaweza kuwa na maslahi makubwa 

katika kuendeleza Wakfu.  Njia hizo ni :- 

 

i. Mkopo wa Mursad 

Huu ni mkataba ambao msimamizi anakubaliana na mkopeshaji kutoa fedha ili kuihuisha au 

kuifanyia matengenezo mali ya Wakfu ambayo haina mtaji.  Baada ya makubaliano hayo 

msimamizi hutoa mkataba wa muda mrefu ( long lease) utakaomuwezesha mkopeshaji kujilipa 

au kujifidia gharama alizotoa. Mfano kulipa thuluthi moja na kujifidia thuluthi mbili.  Mikataba 

hii ilikuwa inatumika sana katika karne ya 18 na 19 lakini kwa sasa kidogo kidogo imekuwa 

inawachwa. Mkataba wa hadi miaka 10 unaweza kukubalika kwa lengo la kuujenga upya Wakfu 

lakini sio wa muda mrefu sana, kwani mkataba huu hautokuwa na maslaha kwa Wakfu.  

Aghalabu katika mkataba huu si mpangaji wala msimamizi ambae huchukua uangalizi wa karibu 
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na hivyo Wakfu kujikuta umetelekezwa. Kwa msingi huu ni vyema kuachana na mkopo huu kwa 

vile unaonekana kumpendelea zaidi mkopeshwaji kwa gharama za Wakfu. 

 

ii. Hukr  

Huu ni mkataba ambao mpangaji hulipa kodi ya muda mrefu kwa kutanguliza ambayo hutumika 

kwa kuifanyia matengenezo au kuikuza mali ya Wakfu na sehemu ndogo hutekelezewa malengo 

ya Wakfu.  Haki hii inaweza pia kurithiwa na ilitumika sana katika zama za Dola ya Othmania 

(Ottoman empire).  Hata hivyo, kutokana na athari zake mbaya kwa mali za Wakfu, aina hii ya 

mkataba ilizuiliwa katika miaka ya 1950 na 1960 katika nchi za Misri, Syria, Irak, Jordan, Libya na 

nyenginezo.  Kimsingi tunapoangalia kwa kina tutakuta kuwa hakuna uwiano wa kimaslahi kwa 

pande mbili. 

 

iii.  Mudhaaraba (kugawana faida na hasara). 

Ni hali ambayo mmoja hutoa mali (rabul mali) ya kuwekeza na mwengine huifanyia kazi 

(mudhaaribu) na mwisho wanagawana faida kwa mujibu wa asilimia walizokubaliana. Kimsingi 

katika mkataba huu hasara anaipata aliyetoa mali ya mtaji kwa sababu mudharibu anachotoa 

yeye ni ujuzi wake na muda wake.  Hata hivyo mudharibu akifanya uzembe basi itamlazimu 

kulipa alichosababisha kupotea. 

Taasisi ya Wakfu haina ujuzi maalumu wala si kazi yake kufanya biashara na wala haiwezi 

kugawana mapato na muwekezaji kwa mkataba wa muda mrefu hivyo haiwezi kufanya 

mudhaaraba mwengine na mtu wa tatu.  Aidha si rahisi kumpata muwekezaji ambae atakubali 

kutoa mtaji wa kuendeleza mali ya Wakfu kwa sharti kuwa hasara yoyote atabeba yeye tu.  

Pamoja na yote hayo lengo kuu la Wakfu ni kupata manufaa ili yatekelezewe wasia wa Wakfu 

na sio kufanya biashara.  Kwa msingi huo mudhaaraba si njia nzuri ya kuendelezea mali za 

Wakfu. 

 

iv. Sukuk(cheti) au Bondi 

Wazo la msingi katika Bondi za Benki za kawaida ni kuwa miradi mikubwa huwa inahitaji 

kiwango kikubwa cha fedha.  Inawezekana fedha hizo kukusanywa kutoka kwa watu wengine 

wa mataifa, daraja na dini mbali mbali.  Hufanywa kwa watu hao kupewa bondi ambazo ni sawa 

na cheti cha mkopo.  Mtu mwenye bondi hawezi kuzifanyia lolote fedha zilizokusanywa.  Kwani 

fedha alizozitoa ni sawa na mkopo na hupewa faida maalumu sawa kama aliyekusanya fedha 

amepata faida au hasara.  Kwa msingi huu muamala huu umeambatana na riba na hivyo 

haukubaliki kisheria. 

Kwa upande wa sheria ya Kiislamu kuna sakk na wingi wake ni sukuk. Sukuk inamaanisha umiliki 

wa kitu kilichopatikana.  Iwapo muwekezaji Muislamu atanunua sukuk hupata fursa ya kushiriki 

katika mradi wa uwekezaji.  Mwenye sukuk hupata fungu lake la faida ingawa haina kiwango 

maalumu wala uhakika wa kupatikana.   Sukuk hufanyiwa biashara hivyo biashara yake ni lazima 
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ifanywe kwa mujibu wa sheria za Kiislamu.  Kuendeleza Wakfu kwa kutumia sukuk kutaleta tija 

pale tu kiwango maalumu cha fedha kilichopangwa kukusanywa iwapo kitafikiwa.  Ni muhimu 

kuzingatia kuwa miradi ya sukuk haiingizwi katika miradi yenye uwezekano mkubwa wa hasara. 

v) Istis-naa (Commissioned Manufacturing or construction work) 

Huu ni mkataba ambao upande mmoja unanunua bidhaa au kitu (kama jengo) kwa upande 

mwengine na upande wa pili unalitengeneza kwa sifa maalumu na kwa malipo maalumu 

yaliyopangwa mwanzo lakini yanalipwa pale bidhaa inayolipwa inapokuwa tayari kutumika.  

Iwapo benki itaisimamia kazi yenyewe ni sawa na pia inaweza kuingia mkataba.  Mkataba huu 

unaitwa “parallal Istisna” au “Back to back istisnaa” Katika mkataba huu Wakfu hautopoteza 

kwa sababu Benki inabeba dhamana ya kiwango cha kazi na sifa walizokubaliana mwanzo. 

 

vi) Mushaarakah (ushirika) 

Ushirika uko wa aina mbili:- 

 Ushirika katika umiliki: Ambapo kila mmoja ana sehemu ya umiliki katika mali moja 

mfano nyumba iliyorithiwa kwa pamoja au kitu walichokipata watu wawili na zaidi kwa 

pamoja (Aina hii haina mnasaba na mada). 

 Ushirika wa mkataba ambapo watu waliokatibiana kukusanya rasilimali zao  pamoja kwa 

kutarajia kupata nguvu zaidi .  Aina hii pia imegawika makundi mawili. 

 Ushirika usio na mipaka (sharikat al-mufawadha), unaokusanya kuwa deni la mmoja 

wa washiriki basi huwa linawahusu wote na muda wa kumalizika ushirika hautajwi 

(ushirika huu pia hauna maslahi na hauwezi kutekelezwa katika Wakfu). 

 Ushirika wenye mipaka (sherikat al-inan) – Ni ushirika ambao watu wanagawana 

faida na hasara kama walivyokubaliana na deni lolote aliloingia mmoja wao 

litamruhusu yeye binafsi yake.  Ushiriki huu ni mzuri kwa vile unajengeka kwa 

makubaliano ambayo huchunga masharti ya Wakfu.  Hata hivyo kimsingi Msimamizi 

sio mmiliki hasa wa mali ya Wakfu bali inamilikiwa na Mwenyezi Mungu na kwa 

msingi huo kuna ugumu wa kutumia njia hii katika kuendeleza mali za Wakfu. 

 

vii).  Musharakah Mutanaqisah 

Katika aina hii maalumu ya ushirika, taasisi ya Wakfu inayotaka mtaji wa kuendeleza mali ya 

Wakfu na taasisi inayotoa mtaji wanakubaliana kuanzisha mradi wa pamoja ambapo kila 

upande unakuwa na sehemu ya fungu. Fungu la taasisi iliyotoa fedha linapungua kila baada ya 

kipindi kwa kuuza hisa zake kwa Wakfu mpaka mwishowe mradi wote unabaki kuwa ni wa 

Wakfu.  Wakati mradi unapobakia katika Wakfu taasisi ya fedha inakuwa tayari imeshajilipa na 

pia imepata na faida inayokubalika. Katika mkabata huu ni lazima wahusika wajiepushe na 

kuweka mikataba miwili ndani ya mmoja.  Hivyo kila mkataba uwe peke yake.  Utaratibu huu 

siku zote  unapelekea kila upande kupata faida.  
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SURA YA NNE 

UENDESHAJI WA MALI ZA WAKFU NA AMANA                                                                                     

(Kwa Mujibu Wa Sheria Namba 2 Ya 2007- Kifungu cha 16 hadi 31) 

4.1 Uwezo wa kusimamia Mali za Wakfu (Kifungu cha 16) 

Kamisheni ya Wakfu imepewa Uwezo wa Kusimamia kama mdhamini mali zote za Wakfu 

ambazo kabla ya kutumika kwa Sheria hii zilikuwa ziwe chini ya usimamizi wa Kamisheni ya 

Wakfu. Pale ambapo mali yoyote ilikuwa iwe chini ya usimamizi wa Kamisheni ya Wakfu, lakini 

haikuwa kwa sababu yoyote ile ikisimamiwa na Kamisheni bila ya kujali kitu au jambo lolote 

itakuwa inasimamiwa na Kamisheni. 

Kamisheni imetakiwa kuchukua hatua zote za lazima ili kuzirudisha katika utaratibu wa Wakfu 

mali zote za Wakfu na kuchukua usimamizi wa ujumla kisheria kwa mali hizo.  Katika kufanikisha 

hilo Kamisheni itatoa taarifa ya siku zisizozidi mia moja na thamanini (180) kwa 

msimamizi/mwangalizi wa mali ya Wakfu ili kuipeleka mali hiyo Kamisheni katika siku na tarehe 

iliyowekwa. 

Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na amri hiyo au atakayeizuia Kamisheni kurejesha mali ya 

Wakfu atakuwa ni mkosa na ikithibitika hivyo Mahkamani anaweza kupewa adhabu ya kulipa 

faini isiyozidi shilingi milioni kumi au kifungo kishochozidi miaka mitano. 

4.2 Kufanya Wakfu Binafsi (Kifungu cha 17) 

Wakfu binafsi wowote uliowekwa kabla ya kuanza kutumika kwa sheria Namba 2 ya 2007 

utalazimika kusajiliwa upya Kamisheni na muhusika atalazimika kutoa maelezo yote 

yanayohusiana na Wakfu huo na hali yake.  

Kamisheni haitatoa kinga au huduma yoyote ya kisheria kwa Wakfu binafsi mpaka uwe 

umesajiliwa na Kamisheni. Aidha Wakfu binafsi wowote utakaowekwa baada ya kuanza 

kutumika kwa sheria hautatambuliwa kisheria kama hautasajiliwa na Kamisheni. 

4.3 Utenguzi wa Baadhi ya Wakfu (Kifungu cha 18) 
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Hakuna Wakfu wowote utakaotekelezwa iwapo nia yake inahusisha malipo ya fedha zozote au 

manufaa au kutekeleza jambo nje ya Zanzibar mpaka Kamisheni itoe ridhaa ya wazi ya 

utekelezaji wa nia hiyo. 

4.4 Usajili wa Wakfu Binafsi (Kifungu cha 19) 

Kamisheni italazimika kuweka daftari la usajili wa mali zote za Wakfu zikijumuisha majengo, 

ardhi na milki kwa utaratibu maalumu utakaofafanuliwa na Kamisheni. Aidha kama kuna mali 

zozote zilizojegwa au kuwekezwa katika ardhi za Wakfu pia zitasajiliwa. Watu wote wanaomiliki  

majengo yaliyoko kwenye ardhi za Wakfu au wakiwa wanatumia ardhi ya Wakfu kwa namna 

yoyote ile watalazimika kusajili milki na matumizi hayo haraka sana Kamisheni kwa kutoa 

maelezo yanayohusiana navyo kama itakavyohitajika na Kamisheni.  

Hakuna mtu yeyote atakayeruhusiwa kutumia ardhi au mali yoyote iliyowekwa Wakfu bila ya 

kwanza kupata ridhaa ya maandishi ya Kamisheni.  Ikitokezea kwa jengo lolote kutumika bila ya 

ruhusa hiyo, Kamisheni inaweza kutaka kubomolewa kwa jengo hilo bila ya kulipa fidia.Taarifa 

ya kuhaulisha umiliki wa jengo lolote katika ardhi ya Wakfu itatolewa kwa maandishi kupelekwa 

Kamisheni na muhaulishaji ndani ya siku thalathini za uhaulishaji huo, na kumbukumbu zake 

zitawekwa kwenye daftari la Usajili wa Wakfu.  

Mtu yeyote atakayeshindwa kufuata lolote katika masharti ya kifungu hiki atakuwa ni mkosa na 

ikithibitika Mahkama inaweza kumpa adhabu ya kulipa faini isiyozidi shillingi milioni mbili au 

kifungo kisichozidi miaka miwili. 

4.5 Uwezo wa Kutaka Mahesabu Yanayohusiana na Mali ya Wakfu (Kifungu cha 20) 

Kamisheni inaweza kumtaka mdhamini au mtu yeyote anayedhibiti au kushikilia mali yoyote ya 

Wakfu kutoa maelezo ya udhibiti wake au uendeshaji wa mali hiyo. Kwa niaba hiyo inaweza 

kumtaka mdhamini au mtu huyo kuwasilisha vitabu vyovyote au nyaraka, ziwe za hesabu au 

vyenginevyo kuhusiana na mali hiyo, iliyoko kwenye udhibiti au dhamana yake. 

4.6 Kuchukua Udhibiti wa Mali ya Wakfu katika Mazingira Maalumu (Kifungu cha 21) 

Kamisheni itakuwa na uwezo wa kuchukua udhibiti wa mali yoyote ya Wakfu endapo 

itathibitika kuwa mdhamini aliyepo anakwenda kinyume na matakwa ya Wakfu au kinyume na 

sheria. Kabla ya kufikia uamuzi huo Kamisheni itapaswa kutoa fursa ya kujitetea kwa mdhamini 

huyo. Kamisheni inapochukua udhamini wa Mali inaweza kutoa amri itakayochapishwa katika 

Gazeti, kuhusiana na kuiweka mali hiyo katika usimamizi au uendeshaji wa  Kamisheni au 

kuteua mdhamini au wadhamini watakaoisimamia mali hiyu kwa niaba yake. 

Mtu yeyote ambaye ameathirika na amri hiyo anaweza kukata rufaa kwa Waziri anayehusika 

kutaka suala hili lizingatiwe upya. 
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4.7 Uendeshaji wa Mali za Wakfu (Kifungu cha 22) 

Mali zote za Wakfu zilizoingia kwa njia yoyote ile katika udhibiti wa Kamisheni zitaendeshwa 

kwa mujibu wa makusudio ya Muwekaji wa Wakfu huo; madhali matumizi hayo ni halali na 

yamethibitishwa kwa ushahidi tosha kwa mujibu wa Shariah na sheria. 

Kamisheni inapoona kuwa makusudio hayo hayatekelezeki, hayako wazi, ni kinyume na sheria 

au imetekeleza ipasavyo lakini yapo mapato yaliyobakia inaweza kuweka utaratibu bora zaidi 

wa kusimamia mali au mapato hayo ya ziada, kwa utaratibu mzuri, kisheria na kwa matumizi ya 

sadaka kwa faida ya Muwekaji Wakfu kama itakavyoona inafaa. 

4.8 Kuuza Mali za Wakfu Katika Hali Maalum (Kifungu cha 23) 

Iwapo Kamisheni itathibitishiwa na ikaridhika kuwa nia  ya Muwekaji wa Wakfu haiwezi 

kutekelezeka ipasavyo, itakuwa ni halali kwa Kamisheni baada ya kupata idhini ya Waziri, kuiuza 

mali ya Wakfu na mapato ya mauzo yatatumika kuweka Wakfu mbadala na kwa utaratibu 

uliobainishwa katika kifungu cha 22. 

4.9 Uchukuaji wa Mali za Wakfu (Kifungu cha 24) 

Hakuna mkataba, makubaliano au amri ya aina yoyote inayokusudia kuuza, kukodisha au 

kuchukua mali yoyote ya Wakfu kwa kipindi chochote kinachozidi mwaka mmoja itakayokuwa 

sahihi au halali isipokuwa idhini ya maandishi ya Kamisheni iwe imepatikana kabla. Bila ya kujali 

sheria yoyote iliyopo inayoelezea vyenginevyo, hakuna hati ya umiliki wa mali ya Wakfu 

itakayotolewa kuanzia tarehe ya sheria hii kwa mtu au watu wowote kwa sababu ya umilikishaji 

mbaya au agizo. 

4.10 Usitishaji wa Muda wa Mikataba ya Ukodishaji (Kifungu cha 25) 

Kwa madhumuni ya  kuiwezesha Kamisheni kusimamia ipasavyo mali za Wakfu na Amana, 

mikataba yoyote ya ukodishaji wa mali za Wakfu na amana inasitishwa kuanzia siku mia tatu na 

sitini za kuanza kutumika kwa sheria hii; iwe ukodishaji umefanywa kihalali au la na iwe ni 

ukodishaji, ukodishaji ndani ya ukodishaji au leseni. Usitishaji wa ukodishaji huu utakuwa na 

nguvu iwe kumetolewa taarifa ya usitishaji huo au la. 

Kamisheni, ndani ya siku thalathini tokea kuanza kwa sheria hii, itatoa taarifa ya usitishaji kwa 

wapangaji au wakodishwaji wote wa mali. 

4.11 Kuongezwa Mikataba Mipya ya Ukodishaji (Kifungu cha 26) 

Kamisheni itatayarisha mikataba mipya ya ukodishaji ambayo itazingatia:- 

 (a)  Wapangaji waliopo kisheria; 

 (b)  malipo ya kodi kulingana na bei ya soko iliyopo; 
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 (c)  mapitio ya kila mara ya kodi; 

 (d)  malipo ya papo hapo na ya awali yanayofaa. 

4.12 Muda wa Kukodisha Mali ya Wakfu (Kifungu cha 27)  

Hakuna ukodishaji wa mali ya Wakfu na Amana utakaokuwa kwa kipindi kinachozidi mwaka 

mmoja mpaka idhini maalumu ya Bodi ipatikane na kwa hali yoyote kipindi hicho hakitazidi 

miaka mitano. Ukodishaji wowote wa mali ya Wakfu au Amana ambao utakuwa kwa zaidi ya 

miaka mitano utakuwa ni batili kwa kipindi chote. 

Malipo ya ukodishwaji wa mali za Wakfu na Amana yanaweza kupitiwa upya na Bodi kwa 

masharti na namna iliyoelezwa katika mkataba wa ukodishaji. Bila ya kujali sheria yoyote, 

mapitio ya kodi hayataekewa mipaka isipokuwa kwa utaratibu ulioelezwa ndani ya sheria hii na 

mkataba wa ukodishaji. 

Ukodishaji wa mali za Wakfu na Amana ikiwemo upangishaji uliofanywa ndani yake hautahusika 

na mipaka iliyowekwa ndani ya sheria ya Bodi ya kudhibiti kodi za nyumba. Bila ya kujali sheria 

yoyote inayoeleza vyenginevyo, mgogoro wowote ukiwemo wa uvunjaji au usitishaji wa 

mpangaji wa hukumu ya kuhama kuhusiana na mali ya Wakfu na mali ya Amana, 

itashughulikiwa na Mahkama ya Mkoa. Mgogoro au kutokubaliana kokote kati ya Kamisheni na 

mpangaji juu ya mapitio ya kodi utaamuliwa na Waziri anayehusika. 

4:13 Utumiaji Mbaya wa Mali ya Wakfu na Amana (Kifungu cha 28) 

Itakuwa ni kosa kwa utumiaji wowote mbaya wa mali ya Wakfu au Amana ukiwemo:- 

(a)  Kumkodisha mtu mwengine kusikoruhusiwa na au chini ya mkataba wa ukodishaji. 

(b) Ufichaji wowote wa mali ambao unauwezesha upande wowote au mtu mwengine 

kufanya faida au kupata manufaa yaliyojificha. 

(c) Utumiaji wowote wa mali ulioelezwa ambao unamuwezesha mtu yeyote kufanya faida 

au manufaa yaliyojificha, itakuwa ni kosa. 

 Ofisa yeyote wa Kamisheni au mtu yeyote aliyeingia mkataba au anayefanya kazi kama wakala 

wa Kamisheni iwe ameteuliwa rasmi au laa ambae atafanya kosa lililotajwa katika aya ya juu ya 

kifungu hiki akipatikana na hatia atapata adhabu ya faini isiyopungua shilingi milioni tano au 

kifungo kisichopungua miaka miwili, zaidi ya faini na kifungo hicho ataamriwa kuilipa Kamisheni 

kima chote cha fedha kilichopatikana. 

Mtu yeyote, zaidi ya waliotajwa  katika aya ya  (2) cha kifungu hiki, ambae atatenda kosa chini 

ya aya ya (1) ya kifungu hiki, akipatikana atapewa adhabu ya faini isiyopungua shilingi  milioni 

tatu au kifungo kisichopungua mwaka mmoja; zaidi ya faini na kufungo hicho, mtu huyo 

ataamriwa kuilipa Kamisheni kima chote cha fedha kilichopatikana. 
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4.14 Uendeshaji wa Wakfu unaofanywa na Mtu Binafsi (kifungu cha 29) 

Kamisheni inaweza kuingia katika makubaliano na mtu yeyote, kampuni au shirika kusimamia 

mali yoyote ya Wakfu kwa mujibu wa masharti ya makubaliano hayo. Makubaliano yoyote 

yatakayofanywa yataidhinishwa kwanza na Bodi na yatakuwa kwa muda usiozidi miaka kumi 

pamoja na fursa ya kuengeza muda kwa uamuzi wa Kamisheni. 

4.15 Mali ya Amana na Sadaka (Kifungu cha 30) 

Kamisheni itashughulikia mali yoyote ya amana kwa mujibu wa nia na mamlaka ya amana.  Pia  

inaweza kuizuia kama amana mali yoyote ya sadaka na kuisimamia mali hiyo kwa mujibu wa 

masharti ya amana.  Usimamizi huo utakusanya mali zote za amana za Kiislamu na sadaka hapa 

Zanzibar au mali yoyote ya aina hii nje ya Zanzibar ambazo masharti yake na manufaa yake yote 

ni sadaka kwa Zanzibar. 

Katika kutekeleza kazi zake chini ya kijifungu hiki Kamisheni itakuwa na uwezo wa:- 

      (a)  Kuingilia kati na kuchukua udhibiti wa muda wa mali pale itakaporidhika kwamba mali  

haisimamiwi ipasavyo, inatumiwa vibaya, kuna mgogoro katika usimamizi wake kiasi ambacho 

inahatarisha mali au imekuwa ikisimamiwa kinyume na masharti na madhumuni ya amana; 

      (b)  Kusajili mali zote na kutoa hati ya usajili ikiwa katika muundo kama utakaoelezwa na 

kanuni zilizowekwa na Bodi; 

      (c) Kutoa maelekezo, taarifa na miongozo ya uendeshaji wa mali hizo kadri Bodi itakavyoona 

inafaa; 

      (d) Kufanya jambo jengine lolote linaloambatana na au ni lazima kwa uendeshaji mzuri wa 

mali hizo. 

4.16 Misikiti na Madrasa (Kifungu cha 31) 

Kamisheni inaweza kuomba kwa jina lake eneo la ardhi kwa ujenzi wa msikiti au madrassa 

katika eneo lolote la Zanzibar na baada ya kumalizika ujenzi wa msikiti au madrasa hiyo 

itasimamiwa kwa masharti yaliyoidhinishwa na Kamisheni. 

Hakuna mtu, mtoaji wa mali kama Wakfu au mdhamini wa mali hiyo atakayejenga au 

kusababisha kujengwa msikiti hadi pale ambapo, kabla ya kufanya hivyo awe kwanza amepata 

ridhaa kwa maandishi ya Kamisheni kwa niaba hiyo baada ya kuiridhisha Kamisheni kwamba 

msikiti uliopendekezwa umeekewa fedha au unataka kuekewa fedha za kutosheleza ili kukidhi 

huduma zake za matengenezo kuuweka katika hali nzuri. 
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