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DIBAJI 

 

Shukrani zote anastahiki Mwenyezi Mungu Mtukufu Mola wa viumbe vyote.  Sala na Salaam zimshukie 

Mtukufu wa daraja, Mtume wetu na kigezo chetu, Nabii Muhammad (S.A.W). pamoja na wafuasi wake wote 

hadi kitakaposimama kiama.  Ama baada ya hayo. 

 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar inachukua juhudi kubwa ya kukuza uchumi na kupunguza umasikini kwa 

wananchi wake. Mipango na mikakati mingi imefanyika ikiwemo Dira 2020 na Mpango wa Kukuza na 

Kupunguza Umasikini Zanzibar (MKUZA). Utaratibu wa Zaka katika jamii ya Kiislamu ni msingi imara katika 

kufanikisha malengo ya mipango hii. Kupitia Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana na jumuiya na taasisi 

mbali mbali za Kiislamu za Zanzibar, imeonekana kuwa upo umuhimu mkubwa wa kujumuisha utaratibu wa 

Zaka katika juhudi hizo hasa kwa kuzingatia mazingira ya Zanzibar. 

 

Jumuiya na Viongozi wa kidini wana nafasi kubwa zaidi ya kuendeleza utaratibu huu kwa kuweka mfumo 

mzuri wa Zaka ili ukidhi makusudio ya Sheria ya Kiislamu. Kwa mantiki hii, muongozo huu umetayarishwa 

ili kuwasaidia viongozi wa dini, Waislamu na wote wanaotaka kufaidika na utaratibu wa Muumba ili kuwa na 

elimu sahihi kuhusu Zaka kwa kulingana na wakati uliopo. Kufanya hivyo kutawasaidia wawe mstari wa 

mbele katika kuelimisha, kushajiisha, kusimamia na kutekeleza shughuli za Zaka ili itoe mchango wake 

katika juhudi za kukuza uchumi na kupunguza umasikini. 

. 

Hivyo muongozo huu ni wetu sote. Maelekezo yetu ya kuwataka watu wafuate miongozo ya Mwenyezi 

Mungu Mtukufu kwa kuwa wakweli, waaminifu, waadilifu, wenye upendo na huruma, lazima yaunganishwe 

na mikakati ya kukuza uchumi na kupunguza umasikini kupitia Zaka, sadaka na taratibu nyenginezo 

zilizowekwa na Uislamu.  

 

Manufaa ya muongozo huu yatategemea kwa kiasi kikubwa jinsi waumini watakavyokuwa makini na 

kuufanyia kazi. Jukumu kubwa kwa waumini, Jumuiya na Taasisi za Kiislamu ni kuhakikisha kuwa 

muongozo huu unafanyiwa kazi ili kufikia lengo lililokusudiwa. 

 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kupitia Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana itahakikisha kwamba 

inawajengea uwezo wa kutosha wahusika wote ili waweze kuutumia muongozo huu kwa ufanisi mkubwa. 

Jitihada na mashirikiano yanahitajika ili kujenga jamii ya Wazanzibari iliyobora kiimani na kimaadili na 

wakati huo huo kufanikisha Mkakati wa Taifa wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini. 

. 

Sh. Abdulla Talib Abdulla 

Katibu Mtendaji, 

Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana, 

Zanzibar 
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SHUKRANI 

 

Shukran zote anastahiki Mwenyezi Mungu Mtukufu kwa kutuwafikisha kuandaa Muongozo huu. Kwa 

kuitikia kauli ya Mtume (S.A.W): ((لا ٌشكر الله من لا ٌشكر الناس))  "Hamshukuru Mwenyezi Mungu 

asiyewashukuru watu" (Imepokewa na Ahmad, Abu Daud na Ibnu Hiban); tunatoa shukrani zetu za dhati 

kwa Taasisi na Jumuiya za Kiislamu za Zanzibar, masheikh, wataalamu na waumini wote walioshiriki kwa 

namna yo yote ile katika kufanikisha kukamilika kwa Muongozo huu. Nafasi haitoshi kuwataja wote lakini 

Mwenyezi Mungu Mtukufu anawajua na ndiye atakayewalipa. 

 

Tunaishukuru Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana na Wizara ya Katiba na Sheria kwa kuratibu suala 

hili la utayarishaji wa muongozo huu. Uandishi wa muongozo huu usingewezekana pasina juhudi kubwa 

zilizofanywa na Kamati ya Ushauri iliyowashirikisha: Sheikh Abdulla Talib Abdulla, Dr.Hamed Rashid 

Hikmany, Sheikh Ali Aboud Mzee na Sheikh Nassor Ameir Tajo. Aidha tunamshukuru Maalim Mohammed 

Ali Mohammed (Maalim Ugoda) kwa kazi ya kuhariri muongozo huu, na Shirika la Africa Muslims Agency 

kwa kufadhili uchapaji wake. 

 

Tunakushukuruni nyote na kuthamini juhudi zenu zilizopelekea kukamilika Muongozo huu.Tunamuomba 

Mwenyezi Mungu Atupe tawfiki ya kuufanyia kazi.  

 

 

 

Dr. Muhammad Hafidh Khalfan. 

Mwenyekiti 

Kamati ya Ushauri. 
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UFUPISHO WA MANENO 

R.A          Radhiyallahu Anhu (au anha kwa mwanamke) 

S.A.W     Salallahu Aleyhi Wasalam 

S.W        Subhaanahu Wataala 

 

MAANA YA MANENO 

Amil                             Anaefanya kazi ya kukusanya na kugawa Zaka. 

Baitul-maal                   Hazina ya mali ya waislamu. 

Binti labuni                   Ngamia jike alietimiza miaka miwili na kuingia wa tatu. 

Binti makhadhi             Ngamia jike alietimiza mwaka mmoja na kuingia wa pili 

Bodi                            Bodi ya Uongozi wa Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana. 

Diwani                         Diwani ya Zaka. 

Fat-wa                         Muongozo wa Kisheria kuhusu hukumu ya jambo. 

Fisabilillah                   Kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. 

Gharim                        Aliyetopewa na madeni. 

Hadithi                        Yaliyopokewa kutoka kwa Mtume katika kauli au kitendo au ikrari. 

Hiba                            Ni kumgaia (kumtunuku) mtu kitu kwa ajili ya kujenga mapenzi baina yao. 

Hiqqa.                         Ngamia jike alietimiza miaka mitatu na kuingia wa nne. 

Ibnu Sabil                   Msafiri alieharibikiwa akawa hana cha jumfikisha anakokwenda wala anakotoka.         

Ijmaa                          Makubaliano ya wanachuoni wote wa zama husika  juu ya hukumu ya kisheria.                                           

Jadhaa.                      Ngamia jike alietimiza miaka minne na kuingia wa tano. 

Katibu Mtendaji          Katibu Mtendaji wa Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana. 

Kadhi wa Ruf              Kadhi Mkuu, Naibu Kadhi Mkuu au Kadhi wa Rufaa Pemba. 

Lajna                          Kamati. 

Muallafa                     Mtu aliyeingia katika Uislamu na ikawa imani yake haijawa thabiti  

Mudiri diwani              Kiongozi wa diwani. 

Niswabu                     Kiwango maalum kilichowekwa na Sharia. 

Radhiyallahu Anhu       Mwenyezi Mungu amridhie. 

Riqaab                           Kumtoa mtu utumwani. 

Sadaka                       Ni kumgaia (kumtunuku) mtu kitu kwa ajili ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. 

Salallahu Aleyhi Wasalam   Sala na Salamu za Mwenyezi Mungu Mtukufu zimshukie. 
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Sharia                               Sheria ya Kiislamu.             

Subhaanahu Wataala         Aliyetakasika na Aliyemtukufu. 

Sunna                               Yote yaliyothibiti kutoka kwa Mtume (S.A.W) kwa kauli, kitendo, ikrari au sifa. 

Tabii                                 Ng'ombe alietimiza mwaka na kuingia wa pili. 

Musinna                            Ng'ombe alietimiza miaka miwili na kuingia watatu. 

Wakfu                               Ni kufunga umiliki wa kitu na kuachia manufaa yake kwa jambo la kheri kwa 

                                         kutafuta radhi za Mwenyezi Mungu. 

Waziri                               Waziri anaehusiana na sheria ya Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana. 
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UTANGULIZI NA USULI 

HISTORIA YA ZAKA ZANZIBAR  

Zaka ni moja kati ya nguzo tano za Kiislamu. Kwa msingi huo, historia ya shughuli za Zaka nchini mwetu 

inakwenda sambamba na kuingia kwa Uislamu hapa Zanzibar. Waislamu wa Zanzibar wamekuwa wakitoa 

na kupokea Zaka na sadaka tokea zamani ingawa utafiti wa kina juu ya suala hili haujafanyika.  

 

Inasemekana kuwa mara nyingi masheikh ndio waliokuwa wakisimamia shughuli hizi za Zaka kwa kupiga 

hesabu zake, kukusanya na kugawa kwa wahusika. Zipo simulizi kuwa Makadhi Wakuu pia walisimamia 

shughuli za Zaka ingawa sheria maalumu iliyoongoza mambo ya Zaka haijulikani kama ilikuwepo au la. 

 

Ili kuleta ufanisi katika shughuli za Zaka, aliyekuwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi Alhajj Aboud Jumbe Mwinyi aliunda Kamati ya Zaka na Sadaka ya Zanzibar mwishoni mwa 

miaka ya sabiini. Kamati hii ilikuwa chini ya Kadhi Mkuu na katibu wake alikuwa ni marehemu Sheikh 

Mwarabu Khalfani, pia ilijumuisha maulamaa, wafanyabiashara na wasomi. Kamati ilifanya harakati nyingi 

za kheri; hata hivyo, utaratibu madhubuti wa Zaka haukuweza kusimamishwa. 

 

Sheria namba 5 ya mwaka 1980 iliyoanzisha Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana iliweka moja kati ya 

majukumu ya Ofisi hii ni kusimamia shughuli za Zaka. Juhudi nyingi zilifanyika ili kuweka utaratibu mzuri wa 

kufanikisha mpango wa Zaka ikiwemo kuanzisha baitul-maal lakini mafanikio hayakuwa makubwa. Aidha ni 

watu wachache tu ndio waliokitumia chombo hicho kutoa Zaka huku wengi wao wakigawa wenyewe, 

wakiwatumia watu, maustadh na wanachuoni waliowaamini au hawakutoa kabisa. Pia utaratibu wa ugawaji 

katika Kamisheni haukueleweka na haukuzingatia makusudio ya Sharia bali iligaiwa kama sadaka 

nyenginezo ingawa yale makundi ya wanaostahiki kupewa Zaka yalizingatiwa kwa kiasi kikubwa. 

 

Kwa mujibu wa sheria namba 2 ya 2007 iliyoanzisha upya Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana, suala la 

Zaka limepewa umuhimu zaidi. Sehemu ya Sita ya sheria hiyo vifungu namba 60 na 61 vimebainisha kuwa 

Kamisheni ina wajibu wa kusimamia shughuli za Zaka.  Katika usimamizi huo Kamisheni imetakiwa 

kuhakikisha kuwa:- 

 Jamii kwa ujumla ina elimu sahihi na ya kutosha kuhusiana na mambo yote ya Zaka. 
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 Mtu mwenye uwezo na anayetaka kutekeleza wajibu wa Zaka anasaidiwa ili atekeleze wajibu wake 

kama inavyoelekeza Sharia. 

 Mali za Zaka zinasimamiwa vyema na kutumika kwa kuzingatia Sharia na taratibu za kidini 

zilizopo;  na 

 Taarifa za hesabu za Zaka zinatolewa kwa jamii mara kwa mara zikibainisha makusanyo na 

matumizi yake. 

Kwa mujibu wa sheria hii taarifa zozote za Zaka zitakazowasilishwa Kamisheni kuhusiana na milki, mali, 

pesa au akaunti ya mtu ye yote zitahesabika kuwa ni siri kabisa. Hakuna Mamlaka yo yote isipokuwa 

Mahkama Kuu ya Zanzibar itakayokuwa na uwezo wa kuamuru kutolewa kwa taarifa hizo. Sheria hiyo 

imeweka wazi kuwa mtu ye yote atakayetoa taarifa hizo bila ya idhini ya Kamisheni atakuwa ni mkosa na 

akitiwa hatiani anaweza kutozwa faini isiyozidi shillingi milioni tano au kufungwa kwa muda usiozidi miaka 

miwili. 

 

Kifungu cha 61 kinaipa uwezo Kamisheni kuunda chombo cha kusimamia shughuli hii ambacho kinaweza 

kuwashirikisha watu binafsi, makampuni, taasisi binafsi, jumuiya za kidini kwa namna ambavyo Kamisheni 

imeonelea iwe.  Aidha Kamisheni imepewa uwezo wa kuiruhusu Jumuiya yo yote au Mfuko kukusanya au 

kugawa Zaka  kwa Zanzibar nzima au katika eneo maalumu. 

 

Ingawa Sheria hii ilianza kutumika mwaka 2007 lakini usimamizi wa Zaka haukupewa msisitizo na 

umuhimu unaostahiki. Utoaji wa Zaka kwa kiasi kikubwa unaonekana kuwa ni shughuli binafsi na ya hiari. 

Zipo taasisi na jumuiya nyingi za Kiislamu zinazokusanya na kugawa Zaka lakini mara nyingi shughuli hii 

hutajwa tu kuwa ni miongoni mwa malengo ya Jumuiya hizo.  Aidha watoaji na wanufaika wa Zaka hizo 

aghalabu huwa ni wale wale watu walio karibu na jumuiya au taasisi hizo.  Taarifa na kumbukumbu za 

utoaji na upokeaji huu pia huwa hazipatikani. 

 

Wapo watu binafsi ambao pia wanafanya shughuli za kukusanya na kugawa Zaka katika utaratibu ambao 

mara nyingi unakuwa na dosari kadhaa. Kimsingi hali hii ni kinyume na lengo la Zaka.  Vile vile wapo 

Waislamu wanaotoa mamilioni ya pesa katika sadaka lakini hakuna senti tano wanayoitoa katika Zaka.  
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Kama ambavyo wapo wanaotolea Zaka shilingi elfu kumi waliyodunduliza kwa mwaka mzima katika kipindi 

hiki ambacho fedha inayopaswa kutolewa (niswabu) inazidi 6,800,000/-. 

 

Mwanzoni mwa mwaka 2011 zilianza kusajiliwa jumuiya makhsusi zisizo za kiserikali zenye lengo la kutoa 

elimu ya Zaka na sadaka, kukusanya na kugawa Zaka na sadaka ndani ya Zanzibar na kushiriki katika 

kutoa huduma za kijamii na misaada ya kibinadamu ili kunyanyua hali za wanajamii. Jumuiya kama hizi 

zinapaswa kuomba leseni ya kufanya shughuli hizo Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana ili ziweze  

kufanya shughuli zake kisheria. 

 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar yenye mfumo wa Umoja wa Kitaifa chini ya uongozi wa Alhajj Dr Ali 

Mohammed Shein imekuja na azma kubwa ya kuiweka ibada ya Zaka pahala pake inapostahiki. Utafiti wa 

awali uliofanyika ulibaini kuwa ingawa wapo baadhi ya watu wanaotoa Zaka katika nchi yetu, lakini idadi 

yao bado ni ndogo na utoaji wao umekuwa hauleti tija wala kukidhi mahitaji na malengo ya kisharia. 

Sababu kuu zilizopelekea hali hiyo ni :- 

i. Kukosekana kwa elimu ya kutosha kwa Watoaji, Wapokeaji, Taasisi na Jumuiya za 

Kiislamu na watu wanaokusanya na kugawa Zaka. 

ii. Kutokuwepo chombo madhubuti chenye kuaminika na chenye uwezo wa kuelimisha, 

kukusanya, kugawa na kuratibu shughuli za Zaka kwa mujibu wa mahitaji ya wakati 

tulionao. 

 

Ili kutekeleza azma hii ya Serikali na kukabiliana na changamoto zilizopo, Wizara ya Katiba na Sheria 

kupitia Kamisheni ya Wakfu ilifanya yafuatayo:- 

i. Kufanya mazungumzo na watu binafsi, Taasisi na Jumuiya za Kiislamu hususan 

zinazokusanya na kugawa Zaka ili kupata maoni yao kuhusu namna bora ya usimamizi wa 

Zaka na uanzishwaji wa Diwani ya Zaka. 

ii. Kuandaa rasimu ya Muongozo wa kutolea Elimu ya Zaka ili uweze kutumiwa katika 

maeneo yote ya jamii yetu ikiwemo misikitini, madrasa, vyombo vya habari, ana kwa ana 

na mtu kujisomea mwenyewe. 
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iii. Kukusanya maoni na ushauri wa waumini, wanachuoni, wasomi,  Jumuiya na Taasisi za 

Kiislamu kuhusiana na Muongozo wa Elimu ya Zaka ili kuufanya uwe bora zaidi na 

unaoendana na mahitaji ya wakati tulionao. 

iv. Kuunda timu ya washauri iliyoshirikisha watu wanaoaminika na wenye taaluma na uzoefu 

wa kutosha katika Sharia, Fedha na Uchumi. 

v. Kuweka utaratibu wa kuundwa Diwani ya Zaka, kupendekeza muundo wake na kubuni njia 

za namna itakavyoshiriki katika Mkakati wa Taifa wa Kukuza Uchumi na Kupunguza 

Umasikini. 

vi. Kuendelea kuhamasisha makundi mbali mbali ili wakubaliane na fikra ya kuundwa kwa 

Diwani ya Zaka na kushiriki kikamilifu katika ibada hii. 

 

Suala la Zaka limekusanya mambo mengi yakiwemo ya kiroho, kiimani na taaluma ya kina ya Sharia za 

Kiislamu na mambo ya kiuchumi.  Aidha uelimishaji wa Zaka inabidi ufanyike kwa upana zaidi ili kila mtu 

aweze kufikishiwa ujumbe.  Kwa mashirikiano ya dhati ya kila mmoja na waumini inawezekana kuunda 

utaratibu huu ambao utasaidia sana jamii katika kutuletea kheri za dunia na akhera. 
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SURA YA KWANZA 

MAELEZO YA ZAKA NA MISINGI YAKE 

 

Maana ya Zaka 

Zaka ni neno lenye asili ya kiarabu na maana yake inakusanya ziada, baraka na usafi. Ama  kisharia ni jina 

linalotumika kwa mali maalumu inayotolewa na mtu maalumu kwa kundi maalumu  baada ya kufikia 

kiwango maalumu kwa kuambatana na nia na shuruti maalumu . 

 

Hukumu ya Zaka 

Zaka ni moja kati ya nguzo tano za Kiislamu, hivyo ni fardhi kutolewa na kila Muislamu, mwenye kumiliki 

mali iliyofikia kiwango umiliki uliotimia kisharia.  Dalili ya ulazima wake ni kauli yake Mwenyezi Mungu 

Mtukufu :{ وأقٌموا الصلاة وءاتوا الزكاة} ((Na simamisheni Sala na toweni Zaka)) [Suratul Baqara aya ya 43].  

Katika sunna kuna hadithi nyingi ikiwemo hadithi iliyopokelewa na Imam Bukhari na Muslim isemayo: 

[ [ الإسلام على خمسبني - وذكر منها -   [  Umejengwa Uislamu kwa mambo matano…” na ikatajwa" [واٌتاء الزكاة

kati ya hayo "na kutoa Zaka".  Wanachuoni wote wanakubaliana juu ya ulazima huu, kiasi cha Khalifa 

Abubakar Siddik (R.A) kusema: (  Wallahi lau“ (والله لو منعونً عقالا كانوا ٌإدونه على عهد رسول الله لقاتلتهم علٌه

kama watanizuilia kamba ya ngamia (kigwe) ambayo walikuwa wakiitoa katika zama za Mtume (S.A.W) 

basi ningeliwapiga vita kwa hilo”(Imepokewa na Bukhari, Muslim, Tirmidhiy na Nasai). Hakuna sahaba ye 

yote aliyempinga kwa kauli hiyo, hivyo ikahesabiwa kuwa ni Ijmaa. 

 

Adhabu ya Asiyetoa Zaka 

Muislamu ye yote anayemiliki mali ambayo inafikia kiwango cha kutolewa Zaka na akawa haitolei kwa 

makusudi wala hakuusia kutolewa mpaka akafa, basi Mwenyezi Mungu Mtukufu amemuandalia adhabu 

inayoumiza kama alivyosema kwenye Kurani tukufu:  

والذٌن ٌكنزون الذهب والفضة ولا ٌنفقونها فً سبٌل الله فبشرهم بعذاب ألٌم، ٌوم ٌحمى علٌها فً نار جهنم فتكوى بها {

 }جباههم وجنوبهم وظهورهم هذا ما كنزتم لأنفسكم فذوقوا ما كنتم تكنزون

 ((Wale ambao wanakusanya dhahabu na fedha na wala hawazitowi katika njia ya Mwenyezi Mungu basi 

wape habari za adhabu inayoumiza (ambayo wameandaliwa). Siku (mali zao) zitakapotiwa katika moto wa 

Jahanamu na kwazo vikachomwa vipaji vyao vya nyuso na mbavu zao na migongo yao (huku 

wanasimbuliwa kwa kuambiwa) Haya ndio yale mliyojilimbikizia kwa ajili ya nafsi zenu basi onjeni (adhabu 

ya) yale mliyokuwa mkiyakusanya)) [Suratul Tawba aya ya 34 na 35]. 
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Katika hadithi iliyosimuliwa na Abu Hureira (R.A), Mtume SAW amesema: 

 ثم ]ثم ٌقول أنا مالك أنا كنزك ... ٌطوقه  ٌوم القٌامة  ٌوم القٌامة شجاع أقرع له زبٌبتان مثل لههتزكإد لم يف  آتاه الله مالامن[

ولا ٌحسبنَ الذٌن ٌبخلون بمآ ءاتاهم الله من فضله هو خٌرا لهم بل هو شر لهم { -  صلى الله علٌه وسلم –تلا النبً 

 }...سٌطوقون ما بخلوا به ٌوم القٌامة

 “Yule ambaye Mwenyezi Mungu atampa mali na akawa hakuitolea Zaka yake, basi itamjia siku ya kiama 

katika sura ya Shujaa Akraa (nyoka mkubwa na mwenye sumu kali) ana nukta mbili nyeusi juu ya macho 

yake (nayo nia alama ya nyoka wabaya) amzonge shingoni (amuadhibu) siku ya kiama … kisha amwambie 

mimi ni mali yako mimi ni hazina yako”. Kisha Mtume S.A.W akasoma ((Wala wasidhani wale ambao 

wanafanya ubakhili katika aliyo wapa Mwenyezi Mungu katika fadhila zake kuwa ni kheri yao. Bali hiyo ni 

shari kwao watafungwa kongwa (minyororo ya shingo) za yale waliyoyafanyia ubakhili siku ya kiama)) . 

[Suratu Ala Imran aya ya 180] (Hadithi ameipokea Bukhari na Nasai).   

 

Hii  iliyotajwa ni adhabu ya akhera, lakini kwa upande wa dunia pia kuna adhabu nyingi zikiwemo 

kupungukiwa na baraka, neema na kheri katika hiyo mali na maisha kwa ujumla. Amesema Mtume S.A.W : 

[  Na wala hawatozuia Zaka ya mali zao" [ولم ٌمنعوا زكاة أموالهم إلا منعوا القطر من السماء  ولولا البهائم لم ٌمطروا

ila watazuiliwa mvua (ya kheri) na lau kama si wanyama basi wasingenyeshewa na mvua". (Imepokewa na 

Ibnu Majah na Hakim). 

             

Hekma ya Kufaradhishwa Zaka 

Kufaradhishwa kwa Zaka kuna hekma nyingi zikiwemo hizi zifuatazo:- 

a) Hakika kupenda mali ni sifa ya mwanadamu ambayo inaweza kumpelekea kuwa mtumwa wa 

matamanio ya kukusanya na kushikilia mali kwa kila hali. Hivyo imefaradhishwa Zaka ili kuisafisha 

nafsi na uchafu wa ubahili, tamaa na kupenda dunia.  Amesema Mwenyezi Mungu Mtukufu:        

{  Chukua katika mali zao sadaka (Zaka ili) uwasafishe na)) {خذ من أموالهم صدقة تطهرهم وتزكٌهم بها

uwatakase kwa ajili  ya hizo)) [Suratul Tawba aya ya 103]. 

 

b) Kutoa Zaka kunajenga mahusiano bora ya kijamii na mapenzi kwa sababu nafsi ya mwanadamu 

imejengwa kimaumbile kumpenda yule anayemfanyia wema. Hivyo kupitia Zaka Waislamu 

wataishi hali ya kuwa wanapendana na wameshikana kama jengo madhubuti ambalo kila sehemu 

inaipa nguvu nyenzake. 

 



14 

 

c) Kutoa Zaka kunapelekea kuhakikisha maana ya ibada, kunyenyekea na kujisalimisha kulikotimia 

kwa Mola wa viumbe vyote.  Tajiri anapotoa Zaka ya mali yake huwa anatekeleza amri ya dini,  pia 

ni katika kumshukuru Mwenyezi Mungu Mtukufu kwa neema aliyomruzuku. Mwenyezi Mungu 

Mtukufu anasema: { لئن شكرتم لأزٌدنكم} ((Mkinishukuru basi nitakuzidishieni)) [Suratul Ibrahim aya 

ya 7]. 

 

d) Zaka inapelekea ustawi wa jamii na kupunguza tofauti baina ya makundi ya watu  kwa kurahisisha 

mzunguko wa mali na kupelekea makundi ya wanyonge kupata rasilimali. Anasema Mwenyezi 

Mungu Mtukufu: {  Ili (mali) isiwe ikizunguka baina ya matajiri tu)) {كً لا ٌكون دولة بٌن الأغنٌاء منكم

miongoni mwenu)). [Suratul Hashri aya ya 7]. 

 

Sharti za Kuwajibika kwa Zaka 

Ili Zaka iwe ni sahihi ni lazima zipatikane sharti maalumu ambazo zinahusiana na mtoaji na nyengine 

zinahusiana na mali inayotolewa. 

 

a. Sharti za Mtoaji 

Wamewafikiana Wanachuoni kuwa hakika ya Zaka ni wajibu kwa Muislamu, aliye baleghe, mwenye akili 

timamu na mwenye kuimiliki mali  umiliki uliokamilika. Asili ya mali ni  ya Mwenyezi Mungu Mtukufu kama 

alivyosema: {وآتوهم من مال الله الذي آتاكم }   ((Na wapeni katika mali ya Mwenyezi Mungu aliyokupeni)) 

[Suratun Nur aya ya 33]. Hata hivyo, Yeye (S.W) ndie aliyeiumba na akawaruzuku waja wake kwa njia 

mbali mbali. Pamoja na sharti hizo kuna mambo yafuatayo ni muhimu kuyazingatia:- 

i. Kauli iliyo sahihi kuhusiana na mtoto mdogo au mgonjwa wa akili,  ni kuwa Zaka inakuwa ni lazima 

katika mali zao na watatolewa na mawalii wao. Hii ni kwa sababu Zaka ni haki iliyofungamana na 

mali ya Muislamu na sio dhima (nafsi) yao. 

 

ii. Kwa upande wa madeni, kauli iliyo sahihi ni kuwa Zaka inamuwajibikia mkopeshaji  kwa sababu 

yeye ndiye mmiliki halisi wa mali, hata kama hawezi kuitumia mali hiyo kwa vile imo mikononi mwa 

mkopeshwaji. Zaka ya deni itawajibika pale mkopeshwaji anapokuwa yumo katika ahadi ya kulipa. 

Ama mkopeshwaji anapofilisika na ikawa haitarajiwi kulipa au akawa mgumu wa kulipa bila ya 

sababu zinazokubalika kisheria, hapo mkopeshaji anaweza kusimamisha kuitolea Zaka mali hiyo 

mpaka atakapolipwa. 
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iii. Iwapo watu watashirikiana katika mali kiasi cha kuhesabika mali ile kuwa ni moja (kwa mfano mali 

ya ushirika), basi mali hiyo itawajibikiwa na Zaka ikifikia kiwango hata kama fungu la kila mmoja 

halijafikia kiwango cha Zaka. Hali hii ni sawa kama ushirika huo ni kwa urithi, biashara au umoja. 

 

iv. Mali za umma mfano mali za Serikali, mali zilizomo katika Baytul- Mali huwa hazitolewi Zaka kwa 

sababu hakuna anaezimiliki umiliki uliokamilika. 

 
v. Mali zilizowekwa wakfu kwa kundi kubwa maalumu mfano, masikini, mayatima, misikiti, madrasa 

huwa hazitolewi Zaka kwa vile wao wanamiliki manufaa tu na hawaimiliki mali ama anapowekewa 

mtu mmoja makhsusi kwa mfano wakfu wa mtoto mmoja tu maalumu hapo utatolewa Zaka. 

 
vi. Pesa wanazohifadhiwa wafanyakazi katika mifuko maalumu mfano Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 

zitaangaliwa hali ya mfuko.Iwapo pesa hizo zinahesabika kuwa ni haki halisi ya wanachama na 

wanaweza kuzitumia basi italazimika kutolewa Zaka ama ikihesabiwa muwa ni manufaa tu 

wanayopewa na Serikali au mashirika  wanaweza kuzifuta wakati wowote basi itakuwa 

hawazimiliki na hapo haitolazimu kuzitolea Zaka. 

 
vii. Mali ya haramu kama vile ya wizi, unyang'anyi, rushwa na riba huwa hazitolewi Zaka kwa sababu 

aliezishikilia si zake kisheria na Uislamu unamtaka azirejeshe kwa mwenyewe.   

 

viii. Inasisitizwa kuwa mtoaji atie nia kuwa anatoa Zaka iliyo lazima kwake wakati wa kuitoa.  Amesema 

Mtume (S.A.W): [  وإنما لكل امرإ ما نوىإنما الأعمال بالنٌات ] “Bila shaka kila amali inafungamana na 

nia. Na hakika hila mtu (hulipwa) kwa lile alilonuia” ( Wamewafikiana Bukhari na Muslim).  Hivyo 

mtu akitoa bila ya kunuia kuwa anatekeleza fardhi ya Zaka haitotosheleza kuwa ametoa Zaka. 

 

b. Sharti za Mali inayotolewa Zaka 

 Mali inayotolewa Zaka ni lazima itimize masharti yafuatayo:- 

i. Namaa: Mali iwe inaweza kuzidi kwa kuzaliana au kwa faida ya kibiashara au kiufundi au iwe 

inayoweza kuongezeka kihukumu kama vile dhahabu, fedha na fedha za makaratasi ambayo 

huweza kuongezeka kwa njia ya biashara. Sharti hili linazitoa mali zinazotumika kwa kujinufaisha 

tu na sio kwa uzalishaji mfano nyumba ya kuishi, kipando, chakula na zana za kufanyia kazi. 
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ii. Niswaab: Kufikia kiwango maalumu ambacho kimewekwa na Sharia ya Kiislamu kwa kila fungu la 

mali katika mali zinazotolewa Zaka kama ilivyobainishwa na Mtume (S.A.W). 

 

iii. Hawlaanil hawl. Iwapo mali imefikia kiwango na ikapitiwa na mwaka wa Kiislamu (Hijiria) basi 

huwajibikiwa kutolewa Zaka. Hii ni kwa hadithi ya Mtume (S.A.W) aliposema:                                        

   [  .”Hamna Zaka katika mali mpaka ipitiwe na mwaka“ [ مال حتى ٌحول علٌه الحوللا زكاة فً

(Imepokewa na Maliki na Darakutniy). Katika sharti hili hayaingii matunda na nafaka kwani hivyo 

hutolewa Zaka wakati wa mavuno kama alivyosema Mwenyezi Mungu Mtukufu:                        

 .[Suratul An-am aya ya 141] ((Na toeni haki yake siku ya kuvunwa kwake)) {وآتوا حقه ٌوم حصاده}

 

Mali  Zinazopaswa Kutolewa  Zaka 

Tunapoangalia katika Kurani tukufu tutakuta  kuwa Zaka imezungumzwa bila ya kuelezwa masharti yake 

kwa urefu. Mengi ya hayo yanapatikana kwa kina katika Sunna za Mtume Muhammad (S.A.W). Kadhalika 

yapo machache yaliyothibiti katika makubaliano na ijitihadi za wanachuoni. Mali zinazotolewa Zaka kwa 

ujumla ni dhahabu, fedha, mazao, matunda, mali ya biashara, madini na mali zinazopatikana katika ardhi. 

Mali nyenginezo zimetajwa kwa ujumla wake pale aliposema  Mwenyezi Mungu Mtukufu:                         

{  Chukua katika mali zao sadaka (Zaka) ili uwasafishe na)) {خذ من أموالهم صدقة تطهرهم وتزكٌهم بها

uwatakase kwayo)) [Suratul Tawba aya ya 103]. 

 

Zifuatazo ni aina za mali zinazopaswa kutolewa Zaka kwa mujibu wa Sharia ya Kiislamu:- 

 

1. Zaka ya Dhahabu na Fedha 

Aina ya kwanza ya mali inayopaswa kutolewa Zaka ni madini ya dhahabu na fedha 

  

Dalili ya Kuwajibikiwa na Zaka 

Dhahabu na fedha ndio msingi wa harakati za kibiashara baina ya watu. Kwa maana hiyo vitu hivi ndio asili 

ya pesa na mali, na ndio sababu ikawajibishwa kutolewa Zaka.  Amesema Mwenyezi Mungu Mtukufu:         

 Na wale wanaokusanya dhahabu na))  والذٌن ٌكنزون الذهب والفضة ولا ٌنفقونها فً سبٌل الله فبشرهم بعذاب ألٌم}

fedha na wala wakawa hawazitoi katika njia ya Mwenyezi Mungu basi wabashirie adhabu inayoumiza))  

[Suratul Tawba aya ya 36]. Mwenyezi Mungu Mtukufu ameifanya sababu ya kupata adhabu kwa mtu ni 

kutokutowa Zaka ya dhahabu na fedha alizozikusanya. Aidha amesema Mtume (S.A.W):                              
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ما من صاحب ذهب ولا فضة لا ٌإدي منها حقها إلا إذا كان ٌوم القٌامة صفحت له صفائح من نار فؤحمً علٌها فً نار [ 

 ]. جهنم فٌكوى بها جنبه وجبٌنه وظهره

“Hakuna mwenye kumiliki  dhahabu wala fedha na akawa hatoi haki yake ila itakapofika siku ya kiama 

atavikwa shaba ya moto akokotwe kwayo katika moto wa Jahannamu na achomwe kwayo ubavu wake na 

paji lake la uso na mgongo wake". (Imepokewa na Muslim na Bayhakiy)  Kadhalika Wanachuoni 

wamekubaliana kuhusu ulazima wa kutoa Zaka hii na kuhesabiwa kuwa ni ijmaa. 

 

Sharti za Kuwajibika Zaka yake 

Ili mtu alazimike kuitolea Zaka dhahabu na fedha ni lazima zipatikane sharti tatu zifuatazo:- 

i. Kufikia kiwango (Niswaab). 

ii. Kupitiwa na mwaka (Hawalaanil hawl). 

iii. Kuwa na umiliki uliokamilika (Milki taam). 

 

Kiwango cha Kutolewa Zaka 

Mtume (S.A.W) ametaja kiwango cha Zaka ya dhahabu na fedha pale aliposema:  

[  Hapana chini ya wakia tano sadaka na“ [لٌس فٌما دون خمس أواق صدقة ولٌس فٌما دون عشرٌن مثقالا صدقة

hapana chini ya mith-qala ishirini sadaka”. (Imepokewa na Ahmad, Bukhari na Muslim).  Hivyo kiwango cha 

Zaka ni takriban gramu 85 za dhahabu au gramu 595 za fedha. Dhahabu na fedha zinapofikia kiwango cha 

Zaka huwajibika kutolewa robo ya fungu la kumi ambazo ni sawa na asilimia mbili na nusu (2.5%).  

 

Zaka ya Mapambo 

Wamekubaliana wanachuoni kuwa mapambo ya dhahabu na fedha ambayo ni haramu kuyatumia basi 

yanalazimika kutolewa Zaka. Baadhi ya wanachuoni wanawajibisha Zaka katika mapambo ya dhahabu na 

fedha. Miongoni mwa dalili walizozitoa katika kuthibitisha hayo ni hadithi iliyopokelewa kutoka kwa Bibi 

Aysha (R.A) amesema: 

أتزٌن : ما هذا؟ فقالت:  وفً ٌدي  فتخات من ورق، أو قالت من ذهب، فقال -صلى الله علٌه وسلم- دخلت على رسول الله )

  (حسبك من النار: قال. لا:أتإدٌن زكاتهن؟ قالت: لك بهن، فقال

" Nimeingia kwa Mtume (S.A.W) na mkononi mwangu mna bangili (au pete kubwa) za fedha – Au alisema 

dhahabu-. Akasema: Nini hii? Nikajibu ninazitumia kwa kujipamba kwa ajili yako. Akasema "Jee unavitolea 

Zaka yake". Nikajibu: Hapana. Akasema  "Basi vinakutosha (kukuingiza) katika moto”. (Imepokewa na Abu 

Daud, Darakutniy, Hakim na Bayhakiy).  
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Hata hivyo mwanamke yuko katika hiyari;  akitaka atatoa Zaka katika sehemu ya mapambo yake baada ya 

kuyapima au atatoa kima chake kwa asilimia 2.5.  

 

Mapambo yatalazimika kutolewa Zaka yakiwa na moja ya hali zifuatazo:- 

i. Yawe yamekusudiwa kuhifadhi mali (imekusudiwa kuweka akiba). 

ii. Yawe yamefanywa vyombo kama vile sahani, vikombe na upanga. 

iii. Matumizi yasiyofaa mfano mwanamme kujiwekea mapambo ya kike kama vile cheni na lakti. 

iv. Anayojipamba kwayo mwanamke katika mapambo ya wanaume kama upanga na jambia. 

 

Zaka ya Pesa ( mfano wa Shilingi, Dola na Riyale ) 

Sarafu na karatasi zenye thamani ya mali zinapofikia kiwango na kupitiwa na mwaka basi huwajibika 

kutolewa Zaka. Hii ni kwa sababu vitu hivyo  vinasimama sehemu ya dhahabu na fedha kwa vile ni njia ya 

kubadilishana  manufaa, na hutimia kwazo kuuza na kununua. Aidha hufanywa ni sababu ya kutimiza haki, 

kufidia dhulma na manufaa mengineyo.  Hivyo inasihi kupanga Zaka ya pesa kwa kipimo cha dhahabu au 

kwa fedha.  Wahakiki wengi wanapendekeza itumike dhahabu kwa kujua kiwango halisi cha pesa 

(niswaab) kwa sababu katika zama hizi ndiyo inayotumika kupima thamani ya vitu. 

 

Hivyo mtu anapotaka kujua kama mali yake imefikia au haijafikia kiwango cha Zaka itambidi aulize thamani 

ya gramu 85 za dhahabu kwa mujibu wa thamani ya soko ilivyo kwa wakati huo. Kiwango anachotoa ni kwa 

hesabu ifuatayo:-  

(Thamani  ya MALI x 2.5% = ZAKA). Mfano anamiliki shillingi 10,000,000 atazidisha mara 2.5 na atapata 

jawabu la 25,000,000 kisha atagawa kwa 100. Jawabu atakalolipata litakuwa ndio kiwango kinachomlazimu 

kutoa. Kwa hapa kiwango hicho kitakuwa ni shillingi 250,000. 

 

Hukumu Zinazoambatana na Zaka ya Dhahabu na Fedha 

Zifuatazo ni hukumu zinazoambatana na Zaka ya Dhahabu na Fedha:- 

i. Madini yo yote yasiyokuwa dhahabu na fedha kama vile lulu, marijani, almasi na yakuti huwa 

hayatolewi Zaka ila yanapouzwa na hapo huingia katika Zaka ya mali ya biashara. 

ii. Mtu anapokuwa na dhahabu, fedha na pesa huweza kuchanganywa zote kwa pamoja katika 

kuangalia niswabu (kiwango) kwa sababu vyote ni jinsi moja ya vitu vya thamani. 
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iii. Ikiwa mtu anatoa kima (yaani pesa) katika Zaka ya dhahabu au fedha aliyonayo, utoaji huo 

hautapunguza thamani ya dhahabu na fedha zilizobakia. Kwa hivyo itamlazimu kila mwaka aitowe 

kwa mujibu wa kima chake halisi. 

iv. Mali inayotolewa Zaka baada ya kufikia kiwango huchanganywa na mali nyengineyo na sio kila 

mali kufikia mwaka wake. 

 

2. Zaka ya Wanyama  

Wanyama wanaokusudiwa katika hesabu ya Zaka ni ngamia, ng’ombe, kondoo na mbuzi.  Wanyama wote 

hawa wanapaswa kutolewa Zaka kwa makubaliano ya wanachuoni wote.Masharti ya ujumla kwa Zaka ya 

wanyama na haya yafuatayo:- 

i. Wafikie Kiwango.  

ii. Wapitiwe na mwaka. 

iii. Wawe ni wanaochungwa. 

 

Dalili ya Kuwajibikiwa na Zaka ya Wanyama 

Kuhusiana na Zaka ya ngamia imethibiti kuwa amesema  Mtume (S.A.W):  [ لٌس فٌما دون خمس ذود صدقة] 

"Hakuna chini ya ngamia watano sadaka.” (Wamewafikiana Bukhari na Muslim). Ama dalili ya Zaka ya 

n’gombe imechukuliwa kutokana na hadithi ya Abu Dhari (R.A) kuwa Mtume (S.A.W) amesema: 

ٌإدي حقها إلا أتً بها ٌوم القٌامة أعظم ما تكون و أسمنه تطإه   نفسً بٌده ما من رجل تكون له إبل أو بقر أو غنم لاي والذ[ 

 ]سبؤخفافها وتنطحه بقرونها كلما جازت أخراها وردت علٌها أولها حتى ٌقضى بٌن النا

“ Naapa kwa yule ambaye nafsi yangu imo mikononi mwake hakuna mtu ye yote ambaye atakuwa na 

ngamia au ng’ombe au kondoo na akawa hatoi haki yake isipokuwa watatolewa siku ya kiama wakiwa 

wakubwa na wanene kabisa na wawe wanamtimba kwa miguu yao  na wanamchoma kwa pembe zao, kila 

anapomalizika wa mwisho wao huanza tena wa mwanzo wao mpaka watu watakapohukumiwa.” 

(Imepokewa na Bukhari, Muslim, Tirmidhiy, Nasai na Ibnu Majah). Vile vile imesimuliwa kuwa Mtume 

(S.A.W) amesema:[لٌس فٌما دون أربعٌن شاة صدقة] ”Hakuna chini ya kondoo arubaini sadaka.”   

 

Zaka ya Ngamia 

Ngamia wataanza kutolewa Zaka wakifikia watano. Utoaji wake utatofautiana kwa kutegemea idadi ya 

ngamia wenyewe kama ifuatavyo:- 
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a. Zaka ya ngamia waliokuwa chini ya idadi ya mia na ishirini ni kama ifuatavyo:- 

- kutoka 5 hadi 9 patatolewa mbuzi mmoja (asiepungua umri wa mwaka mmoja). 

- kutoka 10 hadi 14 patatolewa mbuzi wawili. 

- kutoka 15 hadi 19 patatolewa mbuzi watatu. 

- kutoka 20 hadi 24 patatolewa mbuzi wanne. 

- kutoka 25 hadi 35 patatolewa binti makhadhi. 

- kutoka 36 hadi 45 patatolewa binti labuni . 

- kutoka 46 hadi 60 patatolewa hiqqa. 

- kutoka 61 hadi 75 patatolewa jadhaa. 

- kutoka 76 hadi 90 patatolewa binti labuni wawili. 

- kutoka 91 hadi 120 patatolewa hiqqa wawili. 

 

b. Ngamia waliozidi mia na ishirini kwa kila hamsini patatolewa hiqqa mmoja, na kwa kila ngamia 

arubaini patatolewa binti labuni mmoja kama ifuatavyo:- 

- kutoka 121 hadi 129 patatolewa binti labuni watatu. 

-  kutoka 130 hadi 139 patatolewa hiqqa mmoja na binti labuni wawili. 

-  kutoka 140 hadi 149 patatolewa hiqqa wawili na binti labuni mmoja. 

-  kutoka 150 hadi 159 patatolewa hiqqa watatu. 

-  kutoka 160 hadi 169 patatolewa binti labuni wanne. 

-  kutoka 170 hadi 179 patatolewa binti labuni watatu na   hiqqa mmoja. 

-  kutoka 180 hadi 189 patatolewa binti labuni wanne pamoja na  hiqqa wawili. 

- kutoka 190 hadi 199 patatolewa hiqqa watatu pamoja na binti labuni mmoja. 

-  kutoka 200 hadi 209 patatolewa hiqqa wanne au binti labuni watano. 

 

Zaka ya Ng'ombe 

Ng’ombe wataanza kutolewa Zaka wakifikia idadi ya thelathini na utoaji wake uko kama ifuatavyo:-  

 

a. Ng'ombe ambao idadi yake haikufikia 120 watatolewa Zaka kama ifuatavyo:- 

- kutoka 30 hadi 39 patatolewa tabii mmoja. 

- kutoka 40 hadi 59 patatolewa musinna mmoja. 

- kutoka 60 hadi 69 patatolewa tabii wawili. 
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- kutoka 70 hadi 79 patatolewa musinna mmoja pamoja na tabii mmoja. 

- kutoka 80 hadi 89 patatolewa musinna wawili. 

- kutoka 90 hadi 99 patatolewa tabii watatu. 

- kutoka 100 hadi 119 patatolewa musinna mmoja pamoja na tabii wawili. 

- kutoka 120 na zaidi ya hapo patatolewa musinna watatu au tabii wanne. 

 

b. Ng’ombe waliopindukia 120 kwa kila 30 patatolewa Zaka ya tabii mmoja na kwa kila 40 patatolewa 

musinna mmoja.  

 

Zaka ya Mbuzi na Kondoo  

Kondoo na Mbuzi wataanza kutolewa Zaka wakifikia idadi ya arobaini. Kiwango cha Zaka inayotolewa kwa 

mbuzi na kondoo hakitafautiani na itakuwa kama ifuatavyo:- 

– kutoka 40 hadi 120 patatolewa mbuzi mmoja. 

-  kutoka 121 hadi 200 patatolewa mbuzi wawili. 

-  kutoka 201 hadi 399 patatolewa mbuzi watatu. 

-  kutoka 400 hadi 499 patatolewa mbuzi wanne. 

-  kutoka 500 hadi 599 patatolewa mbuzi watano. 

-  kutoka 600 na zaidi ya hapo, kwa kila mbuzi 100 patatolewa mbuzi mmoja. 

 

Hukumu ya Wanyama Wasiochungwa  

Wanyama wasiochungwa ni wale ambao wanategemea kile wanacholetewa mabandani mwao na kupewa 

huduma maalumu na sio kupelekwa machungani tu.  Wanyama hawa hawatolewi Zaka. Zaka huwajibika 

kwa wale wanaopelekwa machungani kujichumia na hawahitajii matunzo ya ziada. Ushahidi wa hayo ni 

barua ya Sayyidna Abubakar (R.A): [ ...تها سائم فً  الغنم صدقةفًو …] “Katika Zaka ya kondoo wanawajibikiwa 

wanaokwenda machungani.” (Imepokewa na Bukhari, Abu Daud, Nasai na ibnu Majah). 

 

Hukumu ya Wanyama wa Kazi  

Wanyama wanaotumika kufanya kazi kama vile kulima, kumwagilia maji na kubeba mizigo; Wanachuoni 

wametofautiana kama wanatolewa Zaka au  la.  Kauli iliyodhahiri ni kuwa hawatolewi Zaka kutokana na 

hadithi ya Mtume (S.A.W): [ شًء عوامل العلىلٌس  و ] "Na hakuna katika (wanyama) wanaofanya kazi (Zaka) 

yo yote" (Imepokewa na Abu Daud). 
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Wanyama Wengineo 

Wanyama wengineo wote wakiwemo sungura, punda na farasi huwa hawatolewi Zaka ila wanapowekwa 

kwa ajili ya biashara hapo hulazimika kutolewa Zaka ya biashara kwa kuangalia thamani yao na hutolewa 

asilimia 2.5. 

 

Hukumu Zinazoambatana na Zaka ya Wanyama 

Zaka ya wanyama inaambatana na hukumu zifuatazo:-  

a. Muislamu anayemiliki mifugo yote ya kondoo na mbuzi,  anapotaka kuwatolea Zaka 

huwachanganya na kutoa kwa pamoja. 

 

b. Baadhi ya wanyama hawachukuliwi katika kukusanya Zaka. Wanyama hawa hujumuisha  mtoto 

anayemfuata mama yake na kunyonya, anayelea mtoto, aliyenona sana, dume la mbegu, 

mkongwe, alodhofu (utibo), mwenye ulemavu wenye aibu na anayependwa zaidi na mfugaji. 

 

3. Zaka ya Mazao na Matunda  

Ardhi ni moja kati ya neema kubwa za Mwenyezi Mungu. Ardhi huotesha miti na mimeya ambayo huotesha 

mazao kwa uwezo Wake (S.W). Mazao na Matunda hayo yakitikmia maasharti yanawajibikiwa kutolewa 

Zaka kutokana na kauli yake Mwenyezi Mungu Mtukufu:  {  Na toweni haki yake)) { وآتوا حقه ٌوم حصاده

(katika)  siku ya mavuno yake)) Suratul Tawba aya ya 34. Aidha kauli yake Mtume (S.A.W) aliposema: 

[  Kwa yale yaliyomwagiliwa na mvua na" [فٌما سقت السماء والعٌون العشر، وما سقً بالدوالً والغرب نصف العشر

chemchemu basi (yatolewe zaka ya) ush-ru (fungu la kumi au 10%) na yaliyomwagiliwa kwa ndoo na 

madumu basi (yatolewe) nusu ya ush-ru (nusu ya fungu la kumi au 5%)”. (Imepokewa na Bukhari, Abu 

Daud, Tirmidhiy, Nasai na Ibnu Majah). 

 

Aina ya Mazao na Matunda Yanayopaswa Kutolewa Zaka 

Wanachuoni wamekubaliana kuwa ni lazima Zaka itolewe katika ngano, shairi, tende na zabibu vinapofikia 

kiwango. Kwa ujumla aina hizi za mazao huunganishwa na vyakula vyote vya nafaka vinavyoweza 

kuhifadhiwa muda mrefu katika vile vinavyooteshwa na ardhi. Hii ni kwa sababu moja ya hekma ya 

kufaradhishwa Zaka ni kuondosha dhiki katika jamii. 
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Hapana shaka kuwa haja ya mafukara kwa vyakula vilivyotiwa maghalani ni kubwa zaidi kuliko wengineo. 

Hivyo chochote kile kinachoshibisha na kuweza kubaki kwa muda mrefu hulazimika kutolewa Zaka. Ama 

visivyoshibisha kama vile lozi, njugu, komamanga, au visivyoweza kuhifadhika kwa muda mrefu kama tikiti 

na tundadamu huwa haviwajibiki kutolewa Zaka bali inapendeza kutolewa sadaka. 

 

Wakati wa Kutolewa Zaka ya Mazao na Matunda 

Zaka ya mazao na matunda inawajibika kutolewa wakati wa mavuno. Ushahidi wa hayo ni kauli yake 

Mwenyezi Mungu Mtukufu: {  ((Na toeni haki yake (katika) siku ya mavuno yake)) { وآتوا حقه ٌوم حصاده

(Suratul Tawba aya ya 34). Wala haishurutishwi kupitiwa na mwaka katika Zaka hii.  Hivyo kama mazao 

yatavunwa mara mbili au zaidi katika mwaka mmoja basi itawajibika kutolewa Zaka yake kila mara madhali 

yamefikia kiwango. 

 

Kiwango cha Zaka  

Mtume (S.A.W) amesema kuhusiana na kiwango cha Zaka ya mazao: [  [لٌس فٌما دون خمسة أوسق صدقة

"Hakuna sadaka chini ya Ausuki tano" (Wamewafikiana Bukhari na Muslim). Wask moja ni sawa na pishi 

60; na pishi moja ni sawa na vibaba vine. Hivyo, nafaka zitawajibika kutolewa Zaka zikifikia pishi 300 

ambazo takriban ni kilogramu 650. 

 

Chakula kinachotolewa baada ya kufikia kiwango kinatofautiana kwa kuzingatia utegemeaji wa maji ya 

mvua au umwagiliaji.  Iwapo kimemwagiliwa kwa mvua, mito, madimbwi, chemchem na maziwa basi 

kiwango kinachotolewa ni asilimia 10. Ama iwapo kimemwagiliwa kwa kutumia wanyama au njia 

nyenginezo za kisasa zinazotumia gharama basi hutolewa asilimia 5. 

 

Katika mazao ni miti ya porini ambayo huvunwa na kufanywa mbao na magogo. Wapo wanavyuoni 

wanaosema kuwa miti hii pia hutolewa Zaka wakati wa kukatwa kwake. Lakini iwapo miti itabadilika 

maumbile yake kwa kuwa kuni au makaa, basi hapo itatolewa Zaka sawa sawa na  mali nyenginezo za 

biashara. 

 

Hukumu Zinazofungamana na Zaka ya Matunda na Mazao 

Zifuatazo ni hukumu zinazofungamana na Zaka ya Matunda na Mazao:- 
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a. Iwapo mtu atakuwa na kilogramu 400 za mtama na kilogramu 250 za mahindi basi itamlazimikia 

kutoa Zaka. Hii ni kwa sababu vitakuwa ni sawa na kitu cha aina moja kutokana na kuwafikiana 

kwake katika manufaa.  Ama tende na zabibu kila moja inajitegemea hivyo kila moja lazima ifikie 

kiwango cha peke yake. 

 

b. Mtu anapokuwa na shamba zaidi ya moja, atatoa Zaka baada ya kujumuisha mazao ya matunda na 

nafaka ya mashamba yote.  Mfano shamba hili amepata mavuno yenye kilogramu 300 na shamba 

jengine 350 itahesabiwa yamefikiwa kiwango. 

 

c. Iwapo mtu hutegemea mvua na kumwagilia, basi Zaka yake hutoa kwa kuzingatia hali zote.  

Anatakiwa akadirie kwa uadilifu kile kilichopatikana kwa mvua kitolewe asilimia 10 na 

kilichopatikana kwa kumwagiliwa kitolewe asilimia 5. 

 

d. Iwapo mazao yataharibika kwa sababu za kimaumbile kama mvua, upepo baada ya kuwajibika 

Zaka itaangaliwa kama ifuatavyo:- 

- Iwapo yataharibika bila ya uzembe wa mmiliki basi yataangaliwa mazao yaliyobakia ikiwa hayafikii 

kiwango basi haitotolewa Zaka ama yakifikia kiwango cha kilo 650 basi yatatolewa Zaka hayo 

yaliyobakia tu na yaliyoharibika hayatatolewa Zaka. 

- Ama yakiharibika kwa uzembe au usiri wa mmiliki hapo itamlazimu kutoa kima chake kamili kwani 

bado Zaka itamlazimikia. 

 

e. Inajuzu kwa mwenye mali kula matunda na mazao ya shamba kabla ya mavuno rasmi, kama 

ambavyo inajuzu kuwapa watu wake, majirani, wageni n.k kwa kadiri ya haja bila ya kufanya israfu. 

Mazao haya hayatahesabiwa katika kiwango kinachowajibika Zaka. 

 

f. Inajuzu mmiliki kutoa thamani badala ya mazao ikiwa haja ya mafukara inahitajia zaidi pesa au 

kama kuna uzito kutoa mazao, ama iwapo haja ya mafukara ipo zaidi kwenye mazao basi ni lazima 

atoe mazao. 

 
g. Mkulima mwenye deni katika shamba lake litaangaliwa asili ya deni hilo; iwapo limetokana na 

kuimarisha mazao kwa mfano kununua mbolea, mbegu na kupalilia basi litatolewa deni kabla ya 

kutolewa Zaka. Ama ikiwa deni linatokana na mahitaji yake binafsi basi halitozingatiwa katika Zaka.` 
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4. Zaka ya Mali ya Biashara 

Makusudio ya Mali hii na Dalili ya Kuwajibika Zaka 

Mali ya biashara ni mali yoyote iliyowekwa kwa ajili ya biashara sawa kama ni vitu, wanyama au bidhaa 

ilimradi viwe vinahesabika kuwa ni mali kisharia.  Dalili ya kuwajibika Zaka kwa mali hizi ni kauli yake 

Mwenyezi Mungu Mtukufu: {  Enyi mlioamini toeni katika vizuri)) {ٌاأٌها الذٌن آمنوا انفقوا من طٌبات ما كسبتم

mlivyovichuma)) Suratul Baqara aya ya 367.  Na hadithi iliyopokelewa na Samrat bin Jundub (R.A) kuwa: 

[ ٌؤمرنا أن نخرج الصدقة مما نعد للبٌع- صلى الله علٌه وسلم- كان رسول الله ] "Hakika ya Mtume S.A.W alikuwa 

anatuamrisha kuvitolea Zaka vile tunavyoviweka kwa ajili ya kuuza." (Imepokewa na Abu Daud, 

Twabaraniy na Darakutniy). Pia Wanachuoni wote wamekubaliana kuhusiana na Zaka hii hivyo ikawa ni 

Ijmaa. 

 

Namna ya Kuvitolea Zaka 

Mali inapofikia kiwango na kupitikiwa na mwaka, mfanyabiashara anatakiwa afanye tathmini ya mali yote 

aliyoiweka kwa ajili ya biashara.  Tathmini hiyo hufanywa kwa mujibu wa bei ya soko ya siku ile anayotaka 

kutolea Zaka. Kiwango kinachotolewa ni robo ya fungu la kumi ambayo ni asilimia 2.5. 

 

Zaka ya Mapato na Kitega Uchumi 

Iwapo mtu mmoja au kikundi wanamiliki mradi wa uzalishaji basi kinachohesabiwa katika kupanga kima 

cha kutoa Zaka ni ile faida iliyopatikana katika mradi huo.  Hivyo thamani ya  mashine, majengo na 

malighafi za kuendeshea mradi huwa hazihesabiwi.  Faida itakayopatikana ikifikia kiwango na ikapitiwa na 

mwaka hapo italazimika hutolewa asilimia 2.5. Hukumu hii inahusisha miradi inayozalisha  bidhaa za watu 

wengine kwa mfano mradi wa vyarahani vinavyoshonesha nguo kwa vitambaa vinavyoletwa na watu. 

 

Iwapo mradi unazalisha na kuuza bidhaa zake wenyewe,basi thamani ya bidhaa na faida zitahesabiwa 

katika kufanya tathmini kama ilivyo katika Zaka ya biashara tuliyoitaja hapo kabla. Mfano mradi wa 

vyarahani unaonunua vitambaa na kuuza nguo. 

 

Hukumu Zinazohusiana na Zaka ya Biashara 

Zifuatazo ni hukumu zinazohusiana na zaka ya Biashara:- 

a. Vyombo na zana zinazotumika kwa maslahi ya biashara kama vile mizani za kupimia bidhaa, rafu, 

mafriji na gari za kubebea bidhaa zinazouzwa hivi havitolewi Zaka. 
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b. Mtoaji Zaka ana hiari baina ya kutoa Zaka kutokana na mali anayoifanyia biashara au kutoa 

thamani ya kima chake kwa pesa. Inapendeza kutoa kile kitu ambacho kitakuwa na maslahi zaidi 

kwa wanaostahiki kupewa Zaka. 

 

c. Mwenye kuwa na nyumba ya kukodisha itampasa kutoa Zaka kutokana na pesa anazokusanya 

katika kodi na hatoangalia thamani ya  nyumba yenyewe.   Ama anapokusudia kuuza nyumba 

yenyewe basi hapo nyumba itakuwa ni mali ya biashara ambayo itatathminiwa kama mali 

nyenginezo. 

 

d. Gari inayotumika kwa kuchukua abiria na bidhaa, hutolewa Zaka yake katika pato linalokusanywa 

likifikia kiwango (cha kununua gramu 85 za dhahabu) na likipitiwa na mwaka. Ama gari zinazouzwa 

zitaingia katika Zaka ya biashara. 

 

e. Mfanyabiashara mwenye madeni (ya kudai na kudaiwa) Zaka yake atatoa kwa utaratibu ufuatao:- 

Atakesabu kima cha bidhaa zinazouzwa, atajumlisha na (+) faida iliyopatikana na kuhifadhiwa, 

atajumlisha na(+) madeni anayodai, kisha atatoa(-) madeni anayodaiwa. Jawabu anayopata  

atazidisha mara (x) 2.5%. 

 

Mfano bidhaa zilizomo dukani zina thamani ya 10,000,000/-, faida na fedha iliyopatikana ni 

300,000/- , wateja wanadaiwa 150,000/- na biashara ina deni la 50,000/-. Hesabu yake itakuwa 

(10,000,000 + 300,000 + 150,000) = 10,450,000 – 50,000 = 10,400,000 x 2.5 gawa kwa 100 = 

260,000. Hivyo Zaka itakayotolewa ni shillingi 260,000/-.   

Deni linalozingatiwa hapa ni lile ambalo linategemewa kulipwa. Kwa maana hiyo                                                                                                                                                                                                                                                                                                                 

wapo anayedaiwa amefilisika au hataki kulipa basi hicho kima anachodaiwi hakijumlis katika Zaka.  

 

f. Mtu asiyetoa Zaka ya mali yake kwa miaka kadhaa itamlazimu kwanza atubie kwa Mwenyezi 

Mungu Mtukufu kisha ajitahidi kukadiria kiwango anachodaiwa na kutoa kwa kipindi chote 

ambacho hakukitolea. Ataanzia katika mwaka anaofikiria kuwa alimiliki mali iliyofikia kiwango kisha 

atatoa kwa miaka yote ambayo hakuitolea Zaka. 
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5. Zaka ya Hisa na Hati za Hazina  

Biashara ya hisa (share) na hati za hazina ( bond and treasury bill) imekuwa maarufu katika zama zetu 

kiasi cha kuwekewa masoko na sheria maalum. Kwa msingi huo tumeona upo umuhimu wa kubainisha 

zaka yake na hukumu yake kisharia. 

 

Hisa na Hukumu yake  

Hisa ni sehemu ya umiliki inayotolewa na kampuni, shirika au ushirika ambao unabainisha kiwango cha 

haki ya umiliki katika rasilimali husika. 

 

Kugawa rasilimali ya shirika katika hisa zilizo sawa ni jambo linalokubalika kisharia iwapo shughuli 

inayofanywa na hilo shirika inakubalika kisharia.  Ama kuuza na kununua hisa kunakubalika iwapo sharti 

zifuatazo zitapatikana:- 

 

a. Shirika liwe halifanyi shughuli zinazokwenda kinyume kisharia kama kufanya biashara ya 

riba, ulevi, kamari na udanganyifu. 

b. Kujulikana thamani ya rasilimali na faida inayopatikana . 

c. Kuweza kubainisha na kutofautisha baina ya pesa, dhahabu na fedha, zilizopo na bidhaa za 

kibiashara. 

d. Iwe uuzaji wa pesa, dhahabu na fedha unakwenda mkono kwa mkono, wenye kufanana na 

ulio sawa sawa kutokana na hadithi isemayo                                                                         

[ ى  ٌدا بٌد مثلا بمثل فمن زاد أو استزاد فقد أرب... الذهب بالذهب والفضة بالفضة  ] "Dhahabu kwa 

dhahabu, fedha kwa fedha… mkono kwa mkono, sawa kwa sawa anayezidisha au kutaka 

ziada basi amekwisha chukua riba”.(Imepokewa na Ahmad, Muslim na Nasai). 

 

Namna ya Kutoa Zaka ya Hisa 

Iwapo shirika lenye hisa linafanya biashara kwa kuuza na kununua, au linazalisha na kuuza basi Zaka 

inayotolewa katika hisa huhesabiwa kutoka katika mali ya shirika pamoja na faida yake. Hivyo itazingatiwa 

kima chake chote unapofika muda unaolazimika kutolewa Zaka.  Iwapo itafikia kiwango na kupitiwa na 

mwaka basi inalazimika kutolewa Zaka ya robo ya fungu la kumi yaani asilimia mbili na nusu (2.5%). 
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Ama shirika ambalo halifanyi biashara bali hujishughulisha na kutoa huduma kama vile za usafiri, 

kupangisha nyumba na huduma za afya; basi inapotolewa Zaka yake huwa hazihesabiwi thamani ya hisa, 

bali kinachotolewa ni katika faida tu pamoja na kuzingatia sharti zilizotajwa hapo kabla.  Iwapo shirika 

litakuwa linatoa Zaka kwa binafsi yake basi wenye hisa hawatalazimika kutoa kwa vile mali haitolewi Zaka 

mara mbili. 

 

Hati za Hazina 

Hati za hazina ni hati au cheki inayotolewa kwa mtu anayetoa fedha katika sehemu iliyotangaza 

kukopeshwa mfano benki, shirika na kampuni kwa sharti ya kutoa faida maalumu kila mwaka sawa kama 

mkopeshwaji huyo atapata faida au hasara. 

 

Hukumu ya Hati za Hazina na Namna ya Kuzitolea Zaka 

Hati za hazina zinachukua hukumu ya kumkopesha mtu.  Hivyo, mali inayomstahikia mmiliki wa hati hizo ni 

ile aliyoikopesha tu na ndio atakayoitolea Zaka kwani ndiyo anayoimiliki kisheria.  Mali hii ataiunganisha na 

mali zake nyengine anazozitolea Zaka.  Ama ziada itakayotolewa kwa mujibu wa makubaliano yao hiyo ni 

riba iliyoharamishwa ambayo kisheria sio haki kuitoa wala kuipokea.  Amesema Mwenyezi Mungu Mtukufu: 

فإن لم تفعلوا فؤذنوا بحرب من الله ورسوله وإن تبتم فلكم . ٌؤٌها الذٌن ءامنوا اتقواالله وذروا ما بقً من الربا إن كنتم مإمنون{

 }رءوس أموالكم لا تظلمون ولا تظلمون

 ((Enyi mlioamini mcheni Mwenyezi Mungu na acheni yaliyobakia katika riba ikiwa mumeamini.  Na kama 

hamtafanya (hivyo) basi fahamuni kuwa mtakuwa na vita na Mwenyezi Mungu na Mtume wake.  Na mkiwa 

mumetubu basi mtapata rasilimali zenu, msidhulumu wala msidhulumiwe)) (Al-Baqarah 278-279). 

 

Tofauti kati ya Hisa na Hati za Hazina 

a. Hisa ni sehemu ya rasilimali ya shirika ama hati ya hazina ni sehemu ya deni la shirika. 

b. Hisa inafungamana na shirika kwa kupata faida au hasara, ama hati ya hazina inapata faida 

maalumu inayojulikana na haiathiriki kwa shirika kuongezekewa na faida au kupata hasara. 

c. Hisa hairejeshwi kwa mwenyewe mpaka itakapopangwa hesabu.  Ama hati ya hazina 

hurejeshwa ukifika muda uliowekwa. 

6. Zakatul-Fitri 

Zakatul-Fitri ni Zaka maalumu inayotolewa baada ya kumalizika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. 

Imeitwa hivyo kwa sababu inawajibika kwa kuingia siku ya Iddi-el-fitri. Pia inaitwa Zaka ya viwiliwili na 
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kufungua miili kwa sababu inawajibika kwa kila nafsi na sio katika mali. Zaka hii imefaradhishwa mwaka wa 

pili Hijiria baada ya kufaradhisha  funga ya Ramadani. 

 

Hukumu yake 

Zakatul-Fitri ni wajibu kwa kila Muislamu mkubwa na mdogo, mwanamke na mwanamme, huru na 

mtumwa.  Mtu inampasa ajitolee Zaka hii yeye mwenyewe na kila anayemlazimu kumuhudumia kwa mfano 

mke, watoto na watu wake wa nyumbani.  Imepokewa kutoka kwa Abdullah ibnu Omar (R.A):                      

حر كل  على ، أو صاعا من شعٌر، صاعا من تمرمن رمضان،زكاة الفطرفرض – صلى الله علٌه وسلم –  رسول الله أن   [ 

  ]من المسلمٌنوأنثى أذكر ، وعبدأ

“Hakika Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (S.A.W) amefaradhisha Zakatul-Fitri katika mwezi wa Ramadhani 

pishi ya tende au pishi ya shairi kwa kila aliye huru au mtumwa, mwanamme au mwanamke katika 

Waislamu.” (Imepokewa na Bukhari, Muslim, Abu Daud, Tirmidhiy, Nasai na Ibu Majah). 

 

Wakati wa Kuwajibika Kutolewa 

Inawajibika Zakatul-Fitri kwa kila Muislamu kwa kutua jua siku ya mwisho ya mwezi wa Ramadhani na 

muda wake unaendelea mpaka watu wanaporejea kutoka katika Sala ya Iddi.  Watu wanapomaliza sala na 

kurejea majumbani, muda wake unakuwa umekwisha.  Atakaiyetoa kabla ya sala basi itakuwa ametoa  

Zaka inayokubalika na atakayeitoa baada ya sala basi itahesabika kuwa ametoa sadaka tu kama zilivyo 

sadaka nyenginezo na sio Zakatul-Fitri. 

 

Kiwango Kinachotolewa 

Kuhusiana na kiwango kachotolewakika Zaka hii, imepokewa kutoka kwa  ibnu Omar (R.A):                       ] 

حر كل  على ، أو صاعا من شعٌر، صاعا من تمرمن رمضان،زكاة الفطرفرض – صلى الله علٌه وسلم –  رسول الله أن  

  ]من المسلمٌنوأنثى أذكر ، وعبدأ

“Hakika Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (S.A.W) amefaradhisha Zakatul-Fitri katika mwezi wa Ramadhani 

pishi ya tende au pishi ya shairi kwa kila aliye huru au mtumwa, mwanamme au mwanamke katika 

Waislamu.” (Imepokewa na Bukhari, Muslim, Abu Daud, Tirmidhiy, Nasai na Ibu Majah). Hivyo hadithi 

imebainisha kuwa kinachohitajika kutolewa ni pishi ya chakula katika aina zilizotajwa.  Aidha inajuzu 

kutolewa kwa vyakula vya nafaka kama vile mchele.  Iwapo mtu atazidisha zaidi ya pishi basi atapata ujira 

wa alichokizidisha. Pishi ya mchele inakadiriwa kuwa ni kilogramu mbili na gramu baina ya 40-80 na 

hutolewa katika chakula kinacholiwa zaidi katika mji husika. 
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Anayestahiki Kupewa Zakatul-Fitri 

Wanaopewa Zaka hii ni masikini na mafukara ili watoshelezwe na mahitaji ya chakula kwa siku ya Iddi.  

Aidha wanaotangulizwa katika kupewa ni watu wema, wacha Mungu na watu wa kheri.  Wala hawapewi 

makundi sita yaliyobaki katika ya  manane ya wanaostahiki kupewa  Zaka ila mtu anapokuwa ni muhitaji 

katika siku ya Iddi.  Pia inajuzu kumpa mtu mmoja zaidi ya pishi moja. Muislamu inampasa achukue juhudi 

ya kuwatafuta wanaostahiki kupewa Zaka hii. 

 

Mambo Muhimu ya Kuzingatia 

a. Mtoto aliye tumboni hatolewi Zaka kwa sababu bado hajazaliwa. Ama mtoto atakayezaliwa 

muda mchache kabla ya kutua jua kwa siku ya mwisho ya Ramadhani yeye itawajibika atolewe 

Zaka. Iwapo atazaliwa baada ya kuzama jua hata kwa muda mchache katika siku hii ya 

mwisho ya Ramadhani hatawajibikiwa kutolewa Zaka. 

 

b. Mtu anapokufa muda mchache kabla ya kuzama jua katika siku ya mwisho ya Ramadhani 

hawajibikiwi kutolewa Zakatul-Fitri ama atakayekufa baada ya jua kuzama italazimika atolewe. 

 

c. Iwapo mtu yumo safarini inampasa atoe Zaka hii katika mji aliomo ila kukiwa na ugumu wa 

kutoa ugenini hapo ndio inampasa ausie kutolewa katika mji wake. 

 

d. Sunna zinaonesha kuwa katika Zakatul-Fitri kunatolewa chakula kwa sababu Mtume (S.A.W) 

ametaja vyakula katika hadithi zote zinazoelezea vitu vya kutolewa Zaka hii.  Hata hivyo, 

wanachuoni wamejuzisha kutoa kima kwa thamani ya pesa ili yapatikane makusudio hasa ya 

Zaka hii ambayo ni  kuwatosheleza masikini na mahitaji yao katika siku hii kama alivyosema 

Mtume (S.A.W). Pamoja na hayo iwapo chakula kitakuwa kina shida kupatikana, mtu ambae 

anamiliki chakula itamlazimu atoe Zaka kwa chakula na sio kima chake kwa thamani ya pesa. 

 
e. Wameruhusu baadhi ya Wanachuoni  kutanguliza utoaji wa Zakatul fitri kwa siku moja au mbili 

kwa kuchunga maslaha na hali za mafukara au hali ya mtoaji iwapo atashindwa kwa dharura 

zake kuitoa Zaka hii katika Siku ya Iddi. Aidha baadhi ya Wanachuoni wa Kishafii wameruhusu 

itolewe katika kipindi chote cha mwezi wa Ramadhani kwa kuchunga hali hizo hizo. 
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f. Kuna baadhi ya misikiti ambayo hukusanya Zaka hii na kuigawa kwa kuzingatia orodha ya 

wahitaji waliopo katika mji huo. Jambo hili ni jema na linasaidia katika kuratibu shughuli za 

Zaka hii ili watu wote wanaostahiki wapewe. Ni vyema Maimamu wakachukua juhudi zaidi 

katika kulifanikisha hili lili lifanyike katika misikiti mingi zaidi. Kutokuratibiwa Zaka hii 

kunapelekea baadhi ya watu pengine walio wahitaji zaidi kukosa na wengine kupata kingi. 

lwapo msikiti utaratibu ukusanyaji na ugawaji majina yatakusanywa mapema na kila Muislamu 

anaweza kutoa Zaka mapema na msikiti ukatoa kwa wote wanaostahiki katika wakati 

unaotakiwa. 
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SURA YA PILI 

KUGAWA NA KUZALISHA MALI YA ZAKA 

Ugawaji wa Mali za Zaka 

Zaka ni ibada ambayo Muislamu anawajibika kuitoa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Mtukufu huku akijuwa 

kuwa ni fardhi kwake. Zaka ni haki wanayostahiki kupewa makundi  manane  maalumu ya watu waliotajwa 

katika Kurani tukufu. Kwa kuwa Uislamu ni dini ya zama na mazingira yote, atakaezingatia kwa kina 

atagundua kuwa makundi haya na mnyumbuliko wake unakusanya watu wote walio wahitaji na shughuli 

nyingi za kheri na ustawi wa jamii.. 

 

Mamlaka inayokusanya na kugawa Zaka kwa kiasi kikubwa inategemea watoaji Zaka. Kwa kadiri 

makusanyo yanavyokuwa makubwa ndivyo ugawanyi, ufadhili na usaidizi wa watu, shughuli na miradi 

mingi unavyokuwa mkubwa. Hata hivyo, Mfuko wa  Zaka unatakiwa uwe endelevu ili uweze kutekeleza 

kazi zake mwaka mzima na hususan pale panapokuwa na matukio ya dharura yakiwemo majanga. Kwa 

msingi huo, Mamlaka ya Zaka inatakiwa iwe na mipango ya kuzizalisha mali zake.  

 

Ili shughuli za Zaka zifanyike kwa ufanisi, mchango wa taasisi mbali mbali za Kiserikali na Kiraia 

unahitajika. Mfumo wa Zaka hauondoshi dhamana na majukumu ya Serikali wala jumuiya nyenginezo 

zenye malengo ya kunufaisha umma. Kinachotakiwa ni mashirikiano ili kufikia lengo kwa pamoja. Serikali 

inapoweka sera bora za uchumi na kuvutia uwekezaji; inapotoa wananchi wenye elimu, ujuzi, afya njema, 

ari ya kujituma na uadilifu;  na ikadumisha amani na mshikamano katika nchi hapana shaka mapato ya 

watu yatapanda na wengi watamiliki niswab na kuwajibika kutoa zaka. 

 

Asasi za kiraia zikiwemo kampuni binafsi na Jumuiya nazo zina mchango mkubwa katika shughuli za Zaka. 

Asasi hizi husaidia kwa kutoa ajira, utaalamu, misaada na ushauri katika  mambo mengi. Iwapo mtu 

anapata utaalamu au kazi inayompatia kipato cha kumtosheleza yeye na familia yake, anaweza akawa 

mtoa zaka. Aidha kupata misaada mbali mbali ya kiuchumi na kijamii kutoka katika vyanzo mbali mbali 

kunaipunguza mzigo Mamlaka ya Zaka na hivyo kuipa nafasi kushughulikia katika nyanja nyengine. 

 

Wanaostahiki Kupewa Zaka 

Mali inayokusanywa kwa ajili ya Zaka wanapewa watu wa makundi maalumu aliyoyataja Mwenyezi Mungu 

Mtukufu katika Kur-an tukufu kwa kusema 
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 إنما الصدقات للفقرآء والمساكٌن والعاملٌن علٌها والمإلفة قلوبهم وفً الرقاب والغارمٌن وفً سبٌل الله وابن السبٌل فرٌضة {

 } من الله والله علٌم حكٌم

((Hakika sadaka (Zaka) hupewa mafakiri, na masikini na wanaozitumikia, na wanaotiwa nguvu nyoyo zao 

(juu ya Uislamu), na katika kuwapa uungwana watumwa, na katika kuwasaidia wenye madeni na katika 

kusaidia mambo aliyoyaamrisha Mwenyezi Mungu na katika kupewa wasafiri walioharibikiwa.  Ni faradhi 

inayotoka kwa Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu ni Mjuzi na Mwenye hekima)) [Suratu-Tawba aya ya 

60]. 

 

Kwa maana hiyo watu wanaostahiki kupewa Zaka ni makundi manane yafuatayo:- 

1) Mafukara nao ni wale wasiopata hata nusu ya mahitaji yao ya lazima. 

2) Masikini nao ni wale wasiokamilisha matumizi ya mahitaji yao ya lazima. 

3) Wanaofanya kazi ya kukusanya na kugawa Zaka (Amil).  Hii inaweza kuingiza pia gharama za 

uendeshaji katika taasisi zinazosimamia ukusanyaji ugawaji na uratibu wa Zaka. 

4) Watu walioingia katika Uislamu na ikaonekana ipo haja ya kupewa msaada ili wapate moyo zaidi 

wa kuwemo katika Uislamu (Muallafa). 

5) Watu ambao wanaingia katika istilahi ya kukombolewa kutoka utumwani (Al-Riqaab).  

6)  Watu wenye madeni ambayo hawawezi kuyalipa na ikaonekana haja ya kusaidiwa kulipa (Al-

Gharim). 

7) Mambo ya kidini anayoyaridhia Mwenyezi Mungu Mtukufu na yanayopeleka mbele Uislamu na 

maendeleo ya Waislamu  (Fisabilillah). 

8) Msafiri aliyekatikiwa na njia kwa kuharibikiwa na mambo yake na akawa hana fedha za kumrejesha 

kwao (Ibnu Sabil). 

 

Namna Zaka Inavyotolewa 

Zaka itatolewa kwa utaratibu utakaowekwa na Mamlaka inayoshughulikia Zaka. Utaratibu huu unaweza 

kutofautiana kwa kuzingatia mazingira, pahala, hali na aina ya watu wanaopewa Zaka hiyo. Utaratibu ni 

lazima uzingatie lengo la zaka kwa kila kundi. Lengo la Zaka kwa masikini na mafukara ni kuwapa mtaji wa 

kuondosha umasikini na ufukara wao na sio kuwapa chakula au pesa za chai. Hivyo kiwango 

kinachotolewa kiendane na malengo ya Zaka. Aidha kunahitajika upatikane ushauri wa kuwaongoza 

wapewaji ili wazitumie vizuri fedha na mali wanazopewa katika kujiletea maendeleo na sio kuzifuja.  

 



34 

 

Utoaji unaweza kuwa katika hali mbali mbali kwa kuzingatia makundi zikiwemo hizi zifuatazo:- 

 

 Masikini  na Mafukara 

 Misaada ya kujitosheleza kwa chakula. 

 Misaada ya kujikwamua kiuchumi. 

 Misaada ya kimatibabu. 

 Kugharamia masomo. 

 Misaada ya makaazi au kulipia kodi ya nyumba. 

 Misaada ya dharura ikiwemo yanapotokea majanga ya kimaumbile.  

 Misaada ya kimalezi au matunzo ya watoto. 

 Misaada ya kuwezesha kuingia kwenye ndoa. 

 Misaada ya kibiashara. 

 Misaada ya ujuzi na uwezeshaji katika Ujasiriamali. 

 

 Muallafa 

 Msaada wa kielimu au mafunzo ya kitaaluma. 

 Kuandaa au kuchapisha vitabu kwa ajili ya Waislamu wapya. 

 Shughuli za ulinganiaji na tablighi kwa kundi hili. 

 Misaada ya makaazi. 

 Kuanzisha vituo vya kukaa na kutoa huduma za dharura. 

 Misaada ya kuwajenga imani Waislamu. 

 

 Amil 

 Anakusudiwa mtu au Jumuiya inayokusanya au kugawa Zaka. Inachukuwa sehemu ya 

inachokusanya ili iweze kumudu gharama za uendeshaji. 

 Aidha wanaingia wafanyakazi wa Baitulmal na Taasisi inayoisimamia.  

 

Al- Riqab 

 Kusaidia mtu ambaye haelewi lolote kuhusiana na dini ili atoke ujingani.  

 Gharama za kuwakomboa waislamu walio mikononi mwa maadui ima kimwili au kiakili. 
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 Kuwakomboa watu waliomo katika mazingira ya hatari mfano walioathirika na madawa 

ya kulevya, waliomo katika biashara ya umalaya, tabia za ubaradhuli,  na kadhalika. 

 

 Al-Gharimin 

 Misaada ya kulipia madeni yakimaisha sawa kama ni ya chakula,  

             elimu, afya na  nyumba. 

 Gharama za mazishi. 

 Misaada kwa wenye madeni ya kibiashara mfano waliofilisika. 

  

Fisabilillah 

 Kuratibu na kusimamia shughuli za daawa. 

 Misaada ya kitaaluma. 

 Kuendeleza na kuhifadhi Uislamu. 

  

 Ibnu Sabil 

 Kuwasaidia watu wasioweza kurejea kwao. 

 Kuwasaidia wanaotaka kuanza safari za kheri.  

 

Utoaji wa Zaka kwa Mali za Wakfu Maalumu 

Wakfu ni kuifunga mali kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Mtukufu na kuacha manufaa yake yatumike kwa watu 

au shughuli maalum zinazokubalika kisheria. Mara nyingi wakfu wa kheri unaweza ukawekwa unufaishe 

makundi ya watu wanaostahiki kupewa Zaka. Ikitokea kuwepo wakfu wa masikini, mafakiri, walioharibikiwa 

au kundi lolote kati ya manane yanayostahiki kupokea Zaka, kinaweza kutumika kiwango maalum cha mali 

ya Zaka kwa kuusaidia  wakfu huo ili utoe tija zaidi kwa makundi yanayostahiki kupewa Zaka. Kwani 

kutumia mali hiyo kwa kuimarisha mali ya wakfu wao ni sawa na kuwasaidia wanufaika wengi zaidi wa 

kundi hilo na kwa muda mrefu. Ni vyema ikaeleweka kuwa kuusaidia Wakfu kwa Zaka, sadaka au 

mchango wo wote hakutomfanya mtoaji huyo kuingia katika Wakfu huo au kutengua lolote katika wasia wa 

Wakfu husika.  
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Kuwekeza Katika Mali za Zaka 

Ni vyema Mfuko wa Zaka ukawa na fedha ambazo zitawekezwa ili zijizalishe na kuufanya Mfuko uwe 

endelevu katika kukidhi mahitaji ya wahusika na kuchagia maendeleo ya kijamii. Utaratibu huu umeweza 

kuwanufaisha watu wengi kama inavyofanya mifuko mingi inayokopesha kwa masharti nafuu. Katika 

utaratibu huu kinaweza kuazimwa kiwango maalumu katika Zaka inayokusanywa na kikatiwa katika mfuko 

wa maendeleo ya jamii. Hata hivyo, mfuko huu unatakiwa kuendeshwa kwa utaratibu wa Kisharia na 

kuyasaidia makundi manane husika.  

 

Misingi ya Kisheria 

Sharia ya Kiislamu imeweka kanuni nyingi za kiuchumi ambazo zinaweza kutumika ili kukidhi mahitaji ya 

maendeleo kwa wakati tulionao.  Misingi mikuu ya uzalishaji katika Uislamu imejengwa kwa kanuni 

zisemazo:- 

a. Tija au faida itoke katika gharama na kujituma. Maana ya kanuni hii ni kuwa shughuli 

inayoleta tija ni lazima itokane na jasho la anaepata faida hiyo au uwezekano wa kula hasara 

ikiwa yeye atatoa mtaji wa shughuli hiyo. 

b. Unapopata maslahi ni lazima ujikubalishe kubeba na hasara zake. 

c. Ukopeshaji ulenge kusaidia na si kupata faida.  

 

1- Kusaidia kwa Mkopo Nafuu  

Inawezeka Mfuko wa Zaka kuwa na rasilimali kwa mfano fedha taslim, mashine, boti , gari na mradi  

ambavyo atakodishwa masikini kwa sharti la kuwa taswarufi (matumizi) ya mali hiyo yatakuwa mikononi 

mwa maskini na umiliki wa mali mikononi mwa Mfuko.  Hali hii inaweza kuwa katika hali mbili :- 

 

a.  Kodi ya Kufanyakazi 

Mfuko utaanzisha vitendea kazi na majengo mbali mbali kisha utawakodisha wale wateja kwa mujibu wa 

haja zao. Kwa maana hiyo unaweza kusaidia katika kazi zote za amali na biashara.  Aidha unaweza 

kusaidia katika kuanzisha miradi ya nyumba za kupangisha, usafirishaji wa abiria na mizigo na hata miradi 

inayohusiana na vyumba au vyombo vya kutolea barafu. 

 

Chini ya utaratibu huu, Mfuko utanunua au kutayarisha zana kwa mujibu wa sifa zinazotakiwa na mhitaji na 

unamkodisha huyo mhitaji kwa masharti na muda maalum utakaotajwa katika mkataba kwa kuzingatia aina 
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na thamani ya mali iliyotolewa.  Katika muda wote ambao deni halijalipwa zana zinakuwa chini ya umiliki 

wa mfuko na haki ya matumizi ya zana zinakuwa kwa yule aliyekodishwa.  Baada ya kumalizika muda wa 

kukodisha haki zote zinarejea katika Mfuko. 

 

b. Kodi Inayomalizika kwa Kumilikisha 

Katika hali hii aliyepewa mtaji atamilikishwa zana za kazi kwa kuongeza kiwango maalum cha mali ili 

kuzinunua zana baada ya kumalizika muda wa kodi.  Kiwango hiki cha ziada anaweza kukitoa sambamba 

na kodi, baada ya kumalizika muda wa kodi au katika muda maalumu baada ya kumalizika mkataba wa 

kukodi. 

 

2- Kuingia Katika Ushirika 

Katika hali hii mfuko unatoa mtaji na kununua zana ambazo zinamilikiwa kwa pamoja (ushirika) baina ya 

mfuko na mpewa mtaji.  Mapato yanayopatikana katika ushirika huu hugaiwa baina ya Mfuko na fakiri au 

maskini aliyepewa mtaji kwa viwango maalumu walivyokubaliana wakati wa kufunga mkataba. 

 

Mfano wa ushirika huu ni fundi masikini ambaye ana ujuzi na sehemu ya kuchongea lakini hamiliki mtaji wa 

kununulia vifaa vya kuchongea.  Hivyo hufanya ushirika na Mfuko kwa Mfuko kutoa vifaa na zana na 

masikini kutoa sehemu ya kiwanda na ufundi wake.  Ushirika huu unaweza kuwa wa hali mbili zifuatazo:-. 

 

a. Ushirika wa Kudumu 

Aina hii ya ushirika ni ile ambayo makubaliano na mgao utaendelea kuwepo madhali mradi unaendelea. 

Mradi ukisimama kwa namna yo yote faida na hasara zitagaiwa kwa mujibu wa makubaliano. 

 

b. Ushirika Unaomalizika kwa Kumilikisha 

Aina hii ni ile ambayo unapofikia muda maalumu wa ushirika, mkataba hubadilishwa na kupelekea umiliki 

kwa masikini aliyesaidiwa peke yake.  Inayumkinika kwa Mfuko kuweka masharti maalumu wakati wa 

umilikishaji. Kwa mfano, kuanzisha mradi utakaowaajiri idadi maalumu ya masikini; baada ya muda Mfuko  

ukawaachia hisa zake katika huo mradi wale masikini. Aidha Mfuko unaweza kumuachia mshirika wake 

kwa sharti la kuwafunza idadi maalumu ya vijana kazi za ufundi kwa muda maalum. 

 

3- Kusaidia kwa Kufanya Biashara ya Pamoja (Mudharaba) 
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Kwa vile wapo watu wengi ambao wana ujuzi au vipaji vya kufanya shughuli fulani, lakini hawana mitaji ya 

kuanzia shughuli hiyo. Mfuko wa Zaka unaweza kuondosha tatizo hilo. Hali hii inaweza kuwahusu 

wafanyabiashara, wanafunzi waliomaliza vyuo vikuu katika fani za udaktari, ufamasia, uhandisi, ualimu au 

hata wenye vyeti vya  vyuo vya amali wanapokuwa katika makundi ya wanaostahiki kupewa Zaka.  

Inawezekana akawa mtu mmoja au kikundi cha watu 3-10.  Biashara hii ya “mudharaba” inaweza kuwa ya 

aina mbili:- 

 

a) Mudharaba wa Kudumu 

Aina hii ya mudharaba ni Mfuko kutoa mtaji na aliyesaidiwa kufanya kazi huku wakigawana mapato 

yanayopatikana kwa viwango maalumu walivyokubaliana kwa muda wote mradi utakapokuwa unaendelea. 

 

b) Mudharaba Unaomalizika kwa Kumilikisha 

Aina hii ya muudharaba inamalizika kwa yule aliyesaidiwa kumilikishwa mradi wote kwa masharti maalum. 

Mfano masikini waliosaidiwa kuanzisha zahanati au kununua kifaa cha kupimia maradhi fulani kutakiwa 

kutoa huduma bila ya malipo kwa mafakiri au aina maalumu ya watu kwa vigezo maalumu 

 

4- Kusaidiwa kwa Mkopo Mwema(Qardhun-Hassan)  

Wapo watu wanaofanya biashara ndogo ndogo au vikundi vinavyokopeshana bila ya riba. Vikundi na watu 

hawa mara nyingi huhitaji mikopo ili kuendeleza mitaji ya biashara na shughuli zao.  Ingawa kurejeshwa 

mikopo hii mara nyengine huwa ni vigumu, lakini Mfuko unaweza kusaidia hasa pale itakapothibitika kuwa 

msaidiwa ni masikini au fakiri anayeitegemea njia hiyo tu (biashara hiyo) katika kukimu mahitaji yake ya 

kimaisha.  Katika mikopo hii Mfuko utakuwa na hali mbili katika kushughulikia wale walioshindwa kulipa:- 

 

a) Kuwasamehe deni lote wale ambao wameshindwa kulipa kutokana na haja zilizowakabili. 

b) Kuwaongezea muda wa kulipa au kupunguza kima ikithibiti kuwa wana uwezo wa kulipa iwapo 

wataongezewa muda au watapunguziwa kima cha kulipa pindi wakiwekewa muda maalumu. 

 

Miradi Inayostahiki Kupewa Kipaumbele  

Kwa kuzingatia makusudio ya Sharia, ipo miradi inayohitaji kupewa kipaumbele zaidi kuliko mingine katika 

kuwekeza au kugawa mali za Zaka.  Miradi hiyo ni kama ifuatayo:- 
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 Miradi Yenye Manufaa Bora kwa Jamii: Miradi hii ni ile yenye lengo la kupunguza makali ya 

maisha pale inapotokea misukosuko ya kiuchumi.  Lengo kubwa la kusaidia miradi hii ni kuziba 

pengo lililosababishwa na misukosuko hiyo kwa wananchi ambao hali zao za kimaisha ni duni. Vile 

vile inaingia miradi ya kitabibu, elimu, maji safi na salama na inayoshabihiana nayo. 

 

 Miradi Yenye Manufaa Kiuchumi: Hii ni miradi yote itakayopelekea kupunguza umasikini na 

kuwafanya watu wawe na uwezo wa kutoa Zaka. Mfano wa miradi hii ni uwekezaji katika viwanda, 

uvuvi, kilimo, ufugaji, na biashara  kupitia uwezeshaji wa wajasiriamali wadogo wadogo na wa kati 

kwa kuwajengea uwezo kielimu na kifedha. 

 

 Miradi Inayoheshimu Misingi ya Kiislamu: Mfuko wa Zaka hausaidii miradi yo yote inayoharibu 

kwa namna yo yote ile dini na misingi yake. Hivyo ni lazima mradi unaosaidiwa uwe halali kwa 

asilimia mia moja na usiwe na shubha yoyote.   

 

 Miradi ya Kazi za Amali: Kwa vile ufundi ni jambo linalohitajika siku zote na lazima ujuzi 

uhifadhiwe na kuendelezwa hasa ule ambao unasahaulika, miradi ya kazi za amali ni lazima  

ipewe kipaumbele.  Miradi hiyo ni ile inayotumia rasilimali za ndani ikiwemo kundi kubwa la 

rasilimali watu lisilo na ajira wala ujuzi wa aina yo yote. Kadhalika miradi ya kutoa huduma hasa 

inapokuwa inahitajika katika soko la ajira na gharama zake za uendeshaji ni ndogo mfano 

useremala, uashi, upishi, ushoni na inayofanana na hiyo. 
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SURA YA TATU 

DIWANI YA ZAKA 

Muundo na Malengo ya Diwani 

Diwani ya Zaka ni kitengo kinachojitegemea chini ya Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana ambacho 

kitashughulikia mambo yote yanayohusiana na Zaka. Katika utendaji wake Diwani itawashirikisha watu 

binafsi, jumuiya na asasi mbali mbali ili kujenga uadilifu, uwajibikaji, ukweli na uwazi wa hali ya juu. Itakuwa 

na wafanyakazi walioajiriwa na wa kujitolea. Diwani itakuwa na nguvu za kisheria na itafanya kazi ili 

kuhakikisha kuwa malengo yafuatayo yanafikiwa:- 

                            

 Kazi ya ukusanyaji na ugawaji wa  Zaka na sadaka kwa wanaostahiki inafanyika kwa mujibu 

wa Sharia.      

 Jamii kwa ujumla ina elimu ya kutosha kuhusiana na mambo yote yanayohusiana na Zaka, 

Sadaka, Hiba na Kafara. 

 Mtu mwenye uwezo na anayetaka kutekeleza wajibu wa Zaka anasaidiwa ili atekeleze wajibu 

wake kama inavyoelekeza Sharia. 

 Taasisi, Jumuiya na watu waadilifu tu ndio wanaopatiwa leseni za kukusanya na kugawa Zaka 

visiwani mwetu. 

 Taasisi, Jumuiya na watu waliopewa leseni wanatekeleza shughuli zao kwa mujibu wa Sheria 

zilizopo na maadili mema ya Kiislamu. 

 Mali za Zaka zinasimamiwa vyema na kutumika kwa kuzingatia Sharia na taratibu za kidini 

zilizopo.   

 Mali za Zaka zinawekezwa kwa mujibu wa Sharia ili kuufanya Mfuko wa Zaka uwe endelevu. 

 Ripoti na kumbukumbu  za hesabu na shughuli za Zaka zinatolewa kwa jamii mara kwa mara 

zikibainisha makusanyo na matumizi yake. 

 

Diwani itaongozwa na Mudir ambaye atateuliwa na Waziri kwa kushauriana na Katibu Mtendaji. Mudir wa 

Diwani atakuwa ndiye mtendaji mkuu wa diwani na atawajibika kwa Katibu Mtendaji. Mtu hatofaa kuwa 

Mudir wa Diwani isipokuwa awe ni Muislamu, mwenye tabia njema, uadilifu na elimu ya juu ya uchumi wa 

Kiislamu. Aidha awe hajafikishwa mahkamani kwa kosa lolote la ubadhirifu, wizi au hadaa, 
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Diwani itakuwa chini ya usimamizi wa Lajna maalumu itakayoundwa na Bodi ya Uongozi wa Kamisheni ya 

Wakfu na Mali ya Amana. Lajna hii itakuwa na wajumbe wasiozidi wanane wakijumuisha mwakilishi kutoka 

Wizara ya Fedha, Jumuiya za Kiislamu, Wanachuoni wa madhehebu za Kiislamu, Jumuiya za Kiraia na 

watoa Zaka wakubwa. Lajna itakuwa ndio  Mshauri na Msimamizi Mkuu wa Diwani, na bila ya kuathiri kazi 

za ujumla itakuwa na kazi na uwezo ufuatao:- 

 

 Kuidhinisha sera na mipango mikuu ya Diwani. 

 Kuchunguza kila kitu kwa mujibu wa vipaumbele au vidhibiti vya  kisheria. 

 Kutangaza kiwango cha kisheria cha Zaka. 

 Kufanya kazi yo yote ili kufanikisha malengo ya Diwani. 

 

Kutakuwa na Kamati ya Fat-wa ya Diwani itakayojumuisha wajumbe watano. Wawili kati yao watateuliwa 

na Mufti wa Zanzibar kutoka katika Baraza la Maulamaa lililoanzishwa kwa Sheria ya Mufti. Wajumbe 

wengine watateuliwa na Lajna kwa kushauriana na Katibu Mtendaji. Kamati ya Fatwa itahusika na kufanya 

utafiti juu ya mambo yote ya kisharia yanayohusiana na Diwani na kuyatolea maamuzi. Vile vile itakuwa na 

mawasiliano na mabaraza yanayosimamia shughuli za Zaka ili iweze kutambua fatwa, ahkami na mambo 

mapya yanayojiri katika fik-hi ya Zaka. Kamati ya Fat-wa pia itaratibu kazi ya ulinganiaji katika Zaka.  

 

Kutakuwa na Kamati ya Utatuzi wa Migogoro inayohusiana na Zaka itakayoundwa na wajumbe watatu. 

Mwenyekiti wake atakuwa ni Kadhi Rufaa na wajumbe wawili mmoja akiwa ni Ulamaa wa Mahkama Kuu ya 

Zanzibar atakayeteuliwa na Waziri kwa kushauriana na Katibu Mtendaji na Mwanachuoni Mtaalamu wa 

Fik-hi ya Mali na muamalaati atakayeteuliwa na Bodi. Mizozo yote itakayohusiana na Zaka itasikilizwa na 

Kamati hii. 

 

Kabla ya kuanza rasmi kwa Diwani ya Zaka shughuli zote zinazohusiana na Zaka zitaendelea kuratibiwa 

na Kitengo cha Shughuli za Dini kilichopo Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana.  

Dira  ya Diwani 

Diwani ina dira ya kuwa taasisi bora kabisa  ya Zaka na  kituo muhimu  cha kujenga na kuimarisha  uchumi 

wa jamii kwa:- 

 Kutoa huduma bora kabisa. 
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 Kuwa na usimamizi mzuri wa rasilimali. 

 Matumizi ya teknolojia ya kisasa. 

 Kuendeleza watendaji. 

 Kujenga mahusiano  mazuri kabisa pamoja washirika na makundi yote. 

 

Hatua za Ukusanyaji,  Ugawaji na Uwekezaji 

Shughuli zote za kukusanya Zaka, kugawa na Kuwekeza kutapitia katika hatua zifuatazo:- 

 Mipango: itakusanya maandalizi ya mipango ya kazi, makundi yanayokusudiwa kufikiwa,  makisio 

ya matumizi, watendaji na vifaa vinavyohitajika, muda unaohitajika na matokeo yanayotarajiwa. 

Aidha  itaandaa tafiti, mafunzo na sera za mahusiano ya nje na ndani. 

 

 Utekelezaji: Kila sehemu kufanya majukumu yake iliyopangiwa na kushirikiana na taasisi nyengine 

kama vile benki, idara na taasisi za serikali, jumuiya na taasisi binafsi, vyombo vya habari na watu 

binafsi. 

 

 Udhibiti na Tathmini: Itakusanya ufuatiliaji na uandaaji wa taarifa na ripoti za kila siku, kila wiki, 

kila mwezi na kila mwaka. 

 

 Kuendeleza Mafanikio: Kwa kutumia ufoefu, ujuzi  na teknolojia mpya katika kuendeleza shughuli 

za Zaka.  

 

Njia Zitakazotumika Katika Kukusanya  Zaka 

Ili kurahisisha makusanyo ya Zaka njia zifuatazo zitatumika:- 

 Madirisha ya Washika fedha  za Diwani na Kamisheni ya Wakfu. 

 Kaunta za benki. 

 Posta (Hundi, Bank Draft, Money Order). 

 Kupitia mikato ya mshahara. 

 Mawakala wa Diwani. 

 Benki za Kiislamu. 

 Kupitia Misikiti (Makhsusi kwa Zakatul- Fitri). 

 Taarifa za simu, mitandao na mapatano. 
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Njia Zitakazotumika Katika Kugawa Zaka 

Kamisheni itagawa yenyewe Zaka na pia itatumia wawakilishi wengine wakiwemo:- 

 Taasisi na mifuko ya Serikali.  

 Jumuiya,  taasisi na mifuko ya Kiislamu. 

 Jumuiya na mawakala wa Zaka.     

 Watu wenye kuaminika. 

 

Kumbukumbu na Nyaraka Muhimu 

Kutakuwa na fomu, nyaraka pamoja na kumbukumbu ambazo zitatumika katika shughuli mbali mbali za 

Zaka. Nyaraka na kumbukumbu hizi zinaweza kubadilishwa kwa kadiri mahitaji yatakapotokea. Kati ya 

nyaraka hizi ni kama ifuatavyo:- 

a. Masharti ya kusajiliwa na kufanya kazi ya ukusanyaji na ugawaji wa Zaka. 

b. Fomu ya kuomba kusajiliwa kusajiliwa kuwa mkusanyaji wa Zaka. 

c. Leseni ya kukusanya na kugawa Zaka. 

d. Orodha ya taasisi zinazokusanya Zaka pamoja na anuani zake, mawasiliano yake na nambari za akaunti 

zake. 

e. Takwimu za ukusanyaji wa Zaka kwa mwaka kwa kigao cha Zanzibar, Tanzania Bara na nje ya 

Tanzania. 

f. Takwimu za ukusanyaji wa Zaka kwa mwaka kwa Wilaya zote za Zanzibar. 

g. Takwimu za ukusanyaji wa Zaka kwa kuzingatia aina ya Zaka. 

h. Takwimu za ukusanyaji wa Zaka kwa kuzingatia orodha ya taasisi zinazokusanya Zaka. 

i. Takwimu za ugawaji wa Zaka kwa mwaka kwa Wilaya zote za Zanzibar. 

j. Takwimu za ugawaji wa Zaka kwa kuzingatia makundi ya wanaopokea Zaka. 

k. Takwimu za ugawaji wa Zaka kwa kupitia orodha ya taasisi za misaada ya kheri. 

 

Hitimisho 

Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, kupitia Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana ikishirikiana na Jumuiya na 

Taasisi za Kiislamu Zanzibar, imeandaa Muongozo huu wa Zaka ili kufanikisha mikakati yake ya 

kuimarisha hali za maisha ya wananchi wake kwa kukuza uchumi, kupunguza umaskini na kuwa na 
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utawala bora. Ili hilo lifanikiwe, mashirikiano kati ya Taasisi za Serikali, Sekta Binafsi na Jumuiya za Kiraia 

ni muhimu katika kusimamia utekelezaji wa nguzo hii muhimu ya Uislamu. 

 

Makusanyo ya Zaka Zanzibar yanaweza kusaidia jitihada za Serikali katika kukuza uchumi na kupambana 

na umaskini pindi yakitumika vyema na kwa uadilifu. Hili likifanikiwa, pia litahamasisha watoaji Zaka. Hivyo, 

ni vyema makusanyo ya Zaka yakagaiwa kwa lengo la kuondosha/kupunguza umaskini kwa njia endelevu 

zitazokuwa na athari kwa wanaopewa bila kukiuka utaratibu ambao Mwenyezi Mungu Mtukufu 

Ametuamrisha.  

 

Imeshauriwa katika Muongozo huu kuwa ni vyema Mfuko wa Zaka ukawa na fedha ambazo zitawekezwa ili 

zijizalishe na kuufanya mfuko uwe endelevu katika kukidhi mahitaji ya wahusika kama Mwenyezi Mungu 

Mtukufu Alivyowataja na kuchangia maendeleo ya Waislamu.  Utaratibu huu umeweza kuwanufaisha wengi 

kama inavyofanya mifuko mingi inayokopesha kwa masharti nafuu. Njia ni nyingi na hutegemea kiwango 

cha kiuchumi kilichofikiwa na nchi husika. Muongozo umetoa mifano mbalimbali ya kiuchumi na huduma za 

kijamii ambapo Maulamaa wa baadhi ya nchi za Kiislamu wametoa maoni yao kuhusu kujuzu kutumia 

makusanyo ya Zaka. Moja ya njia hizo ni kutoa mafunzo ya uzalishaji na nyenzo zake ili masikini na 

mafukara wasiokuwa na ajira waweze kujiari wenyewe, na waweze kuongeza kipato chao cha kila siku na 

hatimaye nao wainuke na watoe Zaka. 

 

Mwisho, sote popote tulipo tuna jukumu la kufanikisha utekelezaji wa Zaka kuanzia kuelimisha, kusimamia 

ukusanyaji na ugawaji wake kwa uadilifu katika nchi yetu. Hilo likifanyika, jitihada za Serikali kukuza uchumi 

na kupunguza umasikini zitafanikiwa haraka zaidi na kuwafanya Wazanzibari waishi maisha mazuri zaidi 

yatayofanikisha lengo la kuumbwa kwetu ambalo ni ibada kwa ufahamu wake mpana Kiislamu. 
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VIAMBATISHO 

 

 

 

 

KAMISHENI YA WAKFU NA MALI YA AMANA 

DIWANI YA ZAKA 

ZANZIBAR 

 

MASHARTI YA KUSAJILIWA  

NA KUFANYA KAZI YA UKUSANYAJI NA UGAWAJI ZAKA 

 

Taasisi au Jumuiya inayotaka kuendesha shughuli za Zaka katika visiwa vya Zanzibar ni lazima 

ifungamane na sharti zifuatazo:-  

 

1. Iwe ni taasisi ya Kiislamu iliyosajiliwa rasmi. 

2. Iombe ruhusa ya kukusanya Zaka ikibainisha eneo itakalofanyia kazi, aina ya Zaka itakayokusanya 

na kugawa. 

3. Kuendesha shughuli za Zaka kwa mujibu wa taratibu za kiislamu na kufuata miongozo na kanuni 

nyenginezo zilizopo au zitakazobainishwa na Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana. 

4. Kuwasilisha ripoti ya ukusanyaji na ugawaji wa Zaka kila unapofika mwisho wa mwezi wa Dhulhijja 

Hijiria (mwezi wa mwisho wa kalenda ya Kiislamu). 

5. Kuhifadhi siri za watu au Taasisi zinazotoa Zaka kuhusiana na hali zao, mali zao, fedha, akauti, 

mapato, Zaka wanazotoa isipokuwa kwa Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana. 
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KAMISHENI YA WAKFU NA MALI YA AMANA 

DIWANI YA ZAKA 

ZANZIBAR 

LESENI YA KUKUSANYA NA KUGAWA ZAKA 
 
Hii ni kuthibitisha kuwa………………………………………………………………………………………………………………… 
yenye Makao yake………………………………………………………….…na hati ya usajili namba………… 
Imeruhusiwa kukusanya na kugawa Zaka ………………………………………………………………………….…. 
kwa mujibu wa Sharia ya Kiislam na Kanuni zilizopo kuanzia leo tarehe 
…………………………………sawa na  ……………………………….. hadi…………………………… sawa na…………………… 
Katika eneo la ……………………………………………………….. 
 
Wakati ikikabidhi hati hii yenye nambari …………………………….. Kamisheni inausia kumcha 
Mwenyezi Mungu katika shughuli hii na kufuata kanuni zilizopo na mwenendo wa watu 
wema waliopita. 
 
Wallahu waliyyu tawiq 
 
……………………………..                           ……………..……………………… 
Mudir                           Katibu Mtendaji 
Diwani ya Zaka                                                                               Kamisheni ya Wakfu/Amana  
Zanzibar                                                                                            Zanzibar   
             
       

 
 

Seal 

 

 


