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DIBAJI NA SHUKRANI 
Sera ya Taifa ya Ardhi ni Sera Kuu ambayo kwa namna moja au 
nyengine inagusa maslahi ya sera nyengine za kisekta. Utekelezaji 
sahihi wa Sera hii unahitaji mashirikiano ya washirika mbalimbali 
ambao kimsingi wanahusika moja kwa moja au vyenginevyo katika 
shughuli za uendelezaji wa ardhi. Ni imani yetu kwamba washirika 
wote watachukua hatua zinazostahiki katika kuyafahamu majukumu 
na dhamana zao na kuitekeleza Sera hii ipasavyo, ili kwa pamoja 
kuweza kufaidika na matumizi sahihi na endelevu ya ardhi kwa ustawi 
wa Zanzibar.

Sera ya Ardhi ni misingi iliyokubaliwa katika kuongoza haki ya 
kumiliki (au kufikia kumiliki), kuelekeza matumizi na usimamizi wa 
ardhi kwa ajili ya kuleta maendeleo ya kijamii, kiuchumi, kisiasa, na 
kimazingira kuelekea lengo la kuondoa umaskini kama ilivyokusudiwa 
katika Dira 2020 ya Zanzibar.

Umuhimu wa sera hii ni kuongoza utawala na matumizi bora ya ardhi 
na hivyo kuhakikisha kwamba ardhi ndogo tuliyonayo pamoja na 
rasilimali zake inapangwa, inatumiwa na kusimamiwa katika namna 
bora na endelevu zaidi kwa manufaa ya wananchi na Taifa zima kwa 
ujumla. Sera itasaidia kushughulikia masuala yanayohusu namna ya 
kupata ardhi, umiliki wa haki ya matumizi ya ardhi, matumizi ya 
ardhi, utawala na usimamizi wa ardhi.

Baada ya kukamilika kwa utayarishaji wa Sera hii, napenda kutoa 
shukurani zangu za dhati kwa viongozi na wajumbe wa Taasisi za 
Serikali na zisizo za Serikali kwa mashirikiano na michango yao 
iliyopelekea kukamilika kwa utayarishaji wa Sera hii. Natambua na 
nathamini jitihada za kila mmoja za wafanyakazi wa Wizara ya Ardhi, 
Nyumba, Maji na Nishati na Kamisheni ya Ardhi kwa juhudi kubwa 
waliyoifanya ya kutayarisha Sera hii, chini ya uongozi wa Katibu 
Mkuu na Katibu Mtendaji wa Kamisheni ya Ardhi. Aidha, napenda 
pia kuwashukuru Washirika wetu wa Maendeleo katika Mradi wa 
Usimamizi Endelevu wa Ardhi na Mazingira (SMOLE II) kwa msaada 
wao uliowezesha ukusanyaji wa maoni ya wananchi ambayo ilikua ndio 
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msingi wa utayarishaji wa Sera hii. Mafanikio ya Sera hii yatategemea 
zaidi hatua zitakazochukuliwa katika utekelezaji wake. Hivyo, sote 
tuungane pamoja katika kutumia ardhi yetu ndogo, adhimu na ambayo 
haiongezeki katika kuimarisha Maendeleo ya Taifa letu.

Salama Aboud Talib
Waziri wa Ardhi, Nyumba, Maji na Nishati - Zanzibar
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MUHTASARI
UTANGULIZI

Historia ya umiliki wa haki ya matumizi ya ardhi ya Zanzibar inaweza 
kutazamwa katika mitazamo minne mikuu; kwa kuanza na mfumo 
wa asili wa umiliki wa ardhi chini ya usimamizi wa wazee wa vijiji, 
hadi kufikia mabadiliko makubwa yaliyofanyika katika kipindi cha 
Utawala wa Himaya ya Kiingereza (1890-1963), ambapo sheria mbali 
mbali zilitungwa kushughulikia masuala yote yanayohusu umiliki 
wa ardhi, uhaulishaji na uendelezaji wake. Kufuatia Mapinduzi ya 
mwaka, 1964, mfumo mpya wa Umiliki wa Haki ya Matumizi ya Ardhi 
uliasisiwa ambao ulihusisha utaifishaji wa baadhi ya mali (majengo 
na mashamba) chini ya Sheria Nam. 13 ya 1964 ikiwa ni sehemu ya 
mpango wa jumla wa ugawaji wa ardhi. Mtazamo wa nne wa umiliki 
wa haki ya matumizi ya ardhi ilikua ni mwaka 1982 ambapo uamuzi 
wa kuanzisha Sera kamili ya Ardhi ulifikiwa na waraka wa kwanza 
rasmi wa Sera ambayo ndio umejenga msingi wa juhudi za hivi sasa 
ulitolewa. Hayo yote yalisaidia katika uanzishwaji wa mfumo bora 
na usalama wa umiliki wa haki ya matumizi ya ardhi. Sera ya mwaka 
1982 pia ilipelekea kuanzishwa kwa muundo wa utawala wa ardhi 
ambao ulisaidia ukuaji wa uwekezaji kupitia ukodishwaji wa ardhi. 
Katika hali hiyo, sheria nyingi zinazohusiana na ardhi zilianzishwa 
zikiwemo za umiliki haki ya matumizi ya ardhi, upimaji ardhi, utatuzi 
wa migogoro ya ardhi, utambuzi na usajili wa ardhi.

Lengo la kuanzishwa kwa Sera mpya ya Ardhi ni kutokana na ongezeko 
la idadi ya watu, mabadiliko ya kiuchumi, kijamii na kimazingira 
ambayo yametokea nchini tokea wakati huo hadi sasa. Idadi ya watu 
imeongezeka mara tatu zaidi kutoka watu 476,111 mwaka 1978 kufikia 
wastani ya watu milioni 1.5 kwa mwaka 2017. Karibu nusu ya watu 
hao wanaishi katika maeneo ya miji. Kwa kifupi, takriban katika kila 
wazanzibar wawili mmoja anaishi mjini. Sambamba na hilo shughuli 
za uchumi nazo zimebadilika kutoka uchumi wa kutegemea kilimo 
kuelekea shughuli nyengine nyingi mbadala za kiuchumi zikiwemo 
utalii na utoaji wa huduma, wakati Serikali ikijikita zaidi katika 
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mipango ya kupunguza umasikini na kuleta maendeleo kwa kupitia 
utawala bora wa ardhi unaozingatia jinsia na watu wasio na uwezo. 
Aidha, yapo maazimio mbalimbali ya kimataifa ya kuzingatiwa 
yaliyokubaliwa kutekelezwa katika Malengo ya Maendeleo Endelevu 
yakiwemo: Mkataba wa Mabadiliko ya Tabia ya Nchi wa Paris, 
Mfumo wa Kupunguza Hatari za Majanga wa Sendai, na Mpango 
mpya wa Uendelezaji Miji (Urban Agenda) unaofadhiliwa na Shirika 
la Makaazi la Umoja wa Mataifa (UN-HABITAT). Katika ngazi ya 
Kitaifa ipo Miongozo mikuu kama vile Dira 2020 ya Zanzibar na 
Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini (MKUZA III).

Suala liliopo kwa sasa ni mambo gani ambayo sera mpya inataraji 
kuyafanikisha? Lengo ikiwa ni kuimarisha muundo na utaratibu 
wa utawala wa ardhi, kuongeza mchango wa sekta ya ardhi katika 
pato la taifa na ukuaji wa uchumi, kudhibiti matumizi ya ardhi na 
kuhamasisha maendeleo endelevu, kupunguza athari za kiutamaduni 
na mali asili pamoja na kulinda mazingira; kupunguza migogoro ya 
ardhi na kuimarisha Baraza la Ardhi (Mahakama ya Ardhi) pamoja na 
vyombo vya usuluhishi viliopo. Kuharakisha hatua zinazoendelea za 
kazi ya usajili wa ardhi ambayo inaonekana kuwa ndio ufunguo wa 
kufikia malengo yaliyokusudiwa.

MAMBO YA MSINGI YA KUFANYIWA KAZI

Mambo ya msingi yanayohusu Sekta ya Ardhi yanayohitaji kufanyiwa 
kazi yameelezwa kwa ufupi katika Sura ya Pili ambapo matatizo 
mengi yanayohitaji kushughulikiwa yameelezwa. Vile vile zipo fursa 
zinazoweza kutumiwa. Mtazamo wa jumla wa hali halisi ilivyo pamoja 
na changamoto zake unaweza kuelezewa vizuri katika vipengele 
vitano vifuatavyo: 

a) Utawala na Usimamizi wa Ardhi; suala kubwa likiwa ni uwezo wa 
hivi sasa na wa baadae wa Kamisheni ya Ardhi katika kutekeleza 
majukumu iliyopewa kwa mujibu wa Sheria ya Kamisheni ya 
Ardhi Nam.6 ya mwaka 2015, hususan kutokana na mtazamo 
mpya wa utawala wa ardhi ambapo mchango wake katika ukuaji 
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a) na ustawi wa taifa unahitajika. Mamlaka na uwezo ambao 
Kamisheni ya Ardhi imepewa kwa mujibu wa Sheria yanapaswa 
kuzingatiwa na kuheshimiwa na taasisi nyengine. Wigo mpana wa 
shughuli zinazopaswa kutekelezwa na Kamisheni unamaanisha 
kwamba Idara zake za kiufundi zinapaswa kufanya kazi kwa 
mashirikiano ili kufanikisha lengo la pamoja lililokusudiwa. 
Hivyo ni lazima kuwepo na ushirikiano madhubuti wa kitaalamu 
na uongozi bora ili kuwezesha shughuli za msingi kama vile 
upimaji wa ardhi, utayarishaji wa ramani, usajili wa ardhi na 
mfumo wa ukusanyaji na usimamizi wa taarifa za ardhi kufanya 
kazi kwa pamoja na wakati huo kuzingatia maendeleo mapya ya 
ulimwengu kuhusiana na uvumbuzi, teknolojia na maendeleo 
katika usimamizi endelevu wa ardhi.

b) Mfumo wa Kumiliki Haki ya Matumizi ya Ardhi Unaotokana 
na Sheria ya Umiliki wa Ardhi Nam. 12 ya 1992; ambapo 
ardhi yote ni mali ya umma ingawaje bado inatumika kwa 
matumizi ya Serikali au binafsi. Matatizo yanayozikabili ardhi 
za umma (kwa mfano maeneo ya mikandaa, maeneo ya uhifadhi, 
maeneo ya wazi, maeneo ya urithi, fukwe, misitu ya asili, mito, 
mabonde, maeneo ya uwanda na maweni) ni pamoja na matatizo 
ya uvamizi, uharibifu wa ardhi, matumizi mabaya, mauziano 
yasiyoidhinishwa na kuendelea kutoweka au kupungua kwa 
ukubwa wa maeneo hayo. Kwa kifupi bado hakuna usimamizi 
mzuri wa ardhi hizo muhimu. Hali kama hiyo pia ipo katika ardhi 
zilizotengwa kwa ajili ya majengo ya umma kama vile Skuli, 
Hospitali, na Ofisi za Serikali. Katika aina mbili kuu za umiliki 
wa haki ya matumizi ya ardhi yapo mambo matatu ambayo yana 
mnasaba na historia yanayohitaji mazingatio maalumu. Kwanza, 
ni Ardhi za Eka Tatu ambazo zinaendelea kukabiliwa na tishio 
kutokana na upanuzi wa miji, uhaulishaji ardhi usio rasmi, 
mabadiliko ya matumizi ya ardhi yasiyo endelevu, matumizi 
mabaya na mbinu duni za kilimo. Pili ni Ardhi za Wakfu, ambazo 
kuanzishwa na usimamizi wake upo kwa mujibu wa Sheria, 
zinazotoa mwanya wa kuibuka kwa migogoro mikubwa baina 
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ya wanufaika wa Wakfu na Serikali juu ya umiliki wa maeneo 
ambayo Serikali inayatambua kuwa ni ardhi za umma. Na tatu ni 
Ardhi za asili za Jamii ambazo zinaendelea kupotea kutokana na 
mabadiliko ya tamaduni, kutokutambuliwa rasmi na watu binafsi 
kujimilikisha maeneo hayo. Kazi za Utambuzi wa kumjua 
mwenye Haki ya Umiliki wa Matumizi ya Ardhi zilizofanywa 
hivi karibuni zimeweza kubainisha mambo hayo.

c) Usimamizi wa Matumizi ya Ardhi unakabiliwa na changamoto 
kubwa kutokana na ukuaji wa kasi wa maeneo ya miji; Ukuaji 
wa miji una faida zake, ambazo zinaambatana na mahitaji 
ya upatikanaji wa ardhi ya kutosha kwa ajili ya makaazi na 
miundombinu, vile vile, kuleta uwiano. Hivyo, mbinu mpya 
za ujenzi na upangaji wa miji zinahitajika. Visiwa vingi vidogo 
vidogo (kiujumla vinavyofikia 53) vinahitaji kulindwa na 
kuhifadhiwa, kwa vile vingi vyao vina utajiri wa bioanuwai na 
rasilimali za kimazingira. Visiwa hivyo ni pamoja na visiwa 
ambavyo vinaweza kutumika kama Maeneo ya Hifadhi ya 
Baharini (Marine Protected Areas - MPAs) au maeneo ya akiba na 
hifadhi, ya misitu, maeneo ya kilimo cha maweni na maeneo ya 
kambi za wavuvi (dago). Vingi kati ya visiwa hivi vimeharibika 
na baadhi yake kutumika vibaya sana. Kwa upande wa utalii, 
Mpango wa Uendelezaji wa Ukanda wa Utalii uliotayarishwa 
mwanzoni mwa miaka ya 1990 umeweza kufanikiwa kwa 
kiwango kidogo tu. Hoteli chache kuliko zilizotarajiwa ndio 
zilizojengwa ndani ya ukanda huo, lakini ardhi yote iliyopangwa 
imeshatolewa huku kukiwa na idadi ndogo sana ya vitanda 
kulinganisha na ukubwa wa eneo lililotumika (vitanda/hekta). 
Hoteli mpya na nyumba za kulaza wageni zimekuwa zikijengwa 
nje ya ukanda wa utalii wakati wakaazi wenyeji wa maeneo hayo 
hawanufaiki vya kutosha.

Mambo mengine muhimu katika suala la matumizi ya ardhi ni 
kukosekana kwa mkakati maalum wa kutenga na kumiliki ardhi 
kwa ajili Rasilimali za Asili Zisizorejesheka (Non-renewable 
Natural Resources - NNR); ardhi kwa ajili ya kuzalisha nishati 
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mbadala (maeneo yanayofaa yameshabainishwa Unguja na 
Pemba); na suala la ujazaji au ufukiaji wa ardhi, ambapo hatua 
zinahitajika kuchukuliwa ili kudhibiti miradi ya uwekezaji 
inayoendelea kuongezeka katika fukwe, uharibifu wa ardhi za 
nchi kavu pia ardhi tepetepe na uchimbaji mbaya wa kiwango 
kikubwa wa mchanga, udongo, mawe na kifusi kutoka katika 
maeneo hatarishi kwa ajili ya matumizi ya sekta ya ujenzi.

Jambo jengine ni kushindwa kukua na kustawi kwa Maeneo 
Huru ya Uchumi kama ilivyokadiriwa wakati yalipoanzishwa 
kwa mara ya mwanzo mwaka 1984. Kiujumla uendelezaji wa 
miradi mipya bado haujawa mzuri katika kuhakikisha inakuwa 
endelevu.

a) Uchumi wa Ardhi; Sera pia imezingatia suala la msingi la namna 
gani fursa za kiuchumi kutokana na ardhi zinaweza kupatikana. 
Mapato ya Serikali yanaweza kuimarika sana kupitia aina 
mbalimbali za kodi za ardhi. Sambamba na mfumo wa ukodishaji 
ardhi ambao umekuwa ukifanya kazi kwa miongo kadhaa 
sasa, bado yapo mambo kadhaa ambayo hayajafanyiwa kazi 
yanayohusu muda wa ukodishaji, kodi inayotozwa na ukubwa 
wa ardhi inayokodishwa kwa wawekezaji na wafanyabiashara. 
Uendelezaji wa miundombinu ya sehemu za ufukweni na majengo 
kama vile nyumba za mapumziko na mikahawa inayojengwa 
katika jeti na majukwaa bado zinatoa mapato kidogo sana kwa 
Serikali.

b) Masuala Mtambuka; Mwisho, sura inamalizia kwa kuelezea 
masuala mtambuka yakiwemo matatizo yanayowakabili 
wanawake na wananchi wenye mahitaji maalum katika kupata 
na kumiliki haki ya matumizi ya ardhi.

ARDHI KATIKA MUONEKANO WA SERA YA TAIFA
Sera ya Ardhi inahitaji kutazamwa katika wigo mpana wa Kisera, hasa 
ikizingatiwa kwamba, ardhi ni msingi wa maisha na maendeleo ya 
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binaadamu katika nyanja zote za maisha. Kwa kuanza na Dira 2020, 
ambayo mchanganuo wake umeeleza kwa muhtasari umuhimu wa 
Sera mbalimbali ambazo zina mahusiano na sekta nyengine, zikiwemo 
sekta za makaazi, maji na uwekezaji, pia sekta za mazingira, kilimo na 
mifugo, halikadhalika sekta za usafiri, mafuta na gesi.

Ikumbukwe kwamba Sera za sekta zote hizo tayari zipo, suala la 
kujiuliza ni yepi malengo na dhamira mahsusi za sera hizo katika 
muktadha wa Sera ya Taifa ya Ardhi? Sura ya Nne inatoa jawabu la 
suala hili.

MATAMKO NA MIKAKATI YA SERA
Kwa ajili ya kuufanya waraka huu (Sera) uweze kusomeka na 
kufahamika kwa wepesi, Sura ya Nne imeainisha Misingi na Miongozo 
elekezi ya Sera, miongoni mwa hiyo misingi mitatu ya mwanzo ni 
kwamba ardhi ni miliki ya umma, kwamba ardhi ina thamani na hivyo 
itumike kama nyenzo ya kujenga utajiri na uchumi imara na jumuishi. 
Misingi mingine ya Sera inahusu usawa, heshima, ushirikishwaji, 
uwazi, uwajibikaji na weledi katika utawala wa ardhi.

Masuala mbalimbali ya sera ya ardhi ambayo yanahitaji kuchukuliwa 
hatua yameelezewa katika mfumo wa tamko la sera. Kiujumla yapo 
matamko ishirini na nane (28) ya Sera, na kila moja linaeleza suala 
maalum chini ya mada ndogo zifuatazo:

Ø	Utangulizi

Ø	Hoja ya Sera

Ø	Tamko la Sera

Ø	Mikakati ya Utekelezaji

Ufafanuzi wa masuala hayo ya kisera hautakua na maana bila ya 
kuwepo kwa mazingira mazuri ya utekelezaji. Jambo hilo litaelezwa 
vizuri katika Sura ya Tano, ambapo msingi wa kisheria na muundo 
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wa kitaasisi, unaosimamiwa na Kamisheni ya Ardhi pamoja na fursa 
zitakazopelekea sekta hiyo kuwa ni sekta kiongozi na imara zaidi 
vitaelezwa. Mbali ya kuimarisha taasisi za umma, msisitizo pia 
umewekwa katika kuimarisha sekta binafsi kutokana na mchango 
wake muhimu (kwa mfano kupitia ushirikiano wa taasisi za Umma 
na Binafsi- PPP), taasisi za kiraia, wataalamu, taasisi za elimu na 
washirika wa maendeleo wa kimataifa.

Waraka huu wa sera unamalizia kwa kueleza kwa muhtasari katika 
(Sura ya Sita) faida na namna ya kufanya ufuatiliaji wakati wa 
utekelezaji unaendelea kwa kufuata mbinu sahihi za Ufuatiliaji na 
Tathmini (M&E).
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ORODHA YA VIFUPISHO
KA  Kamisheni ya Ardhi

KAM  Kamisheni ya Ardhi na Mazingira

Km2  Kilomita za Mraba

MKUZA Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza    
  Umasikini Zanzibar

MME  Malengo ya Maendeleo Endelevu

MMM  Malengo ya Maendeleo ya Milenia

MTA  Mfumo wa Taarifa za Ardhi

MTA  Miundombinu ya Taarifa za Ardhi

OCGS  Office of the Chief Government’s Statistician 
  (Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali)

SM  Sera ya Mazingira Zanzibar

SMZ  Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar

TAJ  Tathmini ya Athari za Kijamii

TAM  Tathmini ya Athari za Mazingira

TAU  Tathmini ya Athari za Urithi

TM  Tawala za Mikoa

UNCLOS United Nations’ Convention on the Law of the Seas 
  (Mkataba wa Umoja wa Mataifa Kuhusu Sheria za   
  Bahari) 
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Utambuzi Utaratibu wa Kumtambua Mwenye Haki ya Matumizi  
  ya Ardhi

UTUB  Ushirikiano wa Taasisi za Umma na Taasisi za Binafsi

UUU  Ukanda wa Utaratibu wa Uchumi

Wakf  Mali iliyowekwa kwa wanufaika maalum na   
             kusimamiwa chini ya misingi ya Sharia za Kiislamu

WB  World Bank (Benki ya Dunia)
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SURA YA KWANZA

HISTORIA NA HALI HALISI YA MASUALA YA 
ARDHI

1.1 UTANGULIZI

Zanzibar ni nchi ndogo yenye wakaazi wengi na imeundwa na visiwa 
vikuu viwili vya Unguja na Pemba, pamoja na visiwa vyengine 53 
vidogo vidogo, kikiwemo kisiwa cha Fungu-Mbaraka (Latham Island) 
chenye ukubwa wa wastani wa kilomita 66 za mraba. Kwa ujumla 
Visiwa vya Unguja na Pemba vina eneo la ardhi ya nchi kavu lenye 
ukubwa wa kilomita za mraba 2,6541 (1,666 km2 Unguja na 988 km2 
Pemba).

Miongoni mwa vitu vyengine, eneo lote la bahari na nchi kavu lililo 
ndani ya mamlaka ya Zanzibar pamoja na rasilimali zake ni urithi kwa 
Wazanzibar wote. Utafutaji na matumizi ya rasilimali hizo ni lazima 
ufanyike kwa manufaa ya Wazanzibari wote, bila ya kujali eneo 
maalumu la kijiografia analotoka. Bila ya kukiuka haki ya matumizi 
ya bahari kwa mujibu wa ibara ya 17-21 ya Mkataba wa Umoja wa 
Mataifa unaohusu Sheria za Bahari (UNCLOS) wa mwaka 1982. 
Eneo lote la maji lilozunguka na kuunganisha visiwa vya Zanzibar 
pamoja na mwambao wake, bila kujali ongezeko au ukubwa wake, ni 
sehemu ya eneo lililo chini ya mamlaka ya Zanzibar. Hivyo, Zanzibar 
itasimamia sheria na kanuni zote zilizoelezwa katika ibara ya 17-21 
ya UNCLOS.

Katika suala la idadi ya watu, kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makaazi 
ya mwaka 2012 hadi kufikia mwaka 2017, Zanzibar inakadiriwa kuwa 
na idadi ya watu wapatao 1,512,323 ikiwa ni ongezeko la wastani wa 
asilimia 2.8 kwa mwaka. Katika Bara la Afrika, Zanzibar ni nchi ya 
pili yenye idadi kubwa ya watu kwa eneo ikiwa na idadi ya watu 641 
kwa kila kilomita moja ya mraba (Population Density 641/Km2).

1  Zanzibar Map Catalogue
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Kabla ya ukoloni, umiliki wa ardhi ulifuata mifumo ya kijadi ambapo 
kila jamii ilikuwa na utaratibu wake wa umiliki wa ardhi. Kwa mfano, 
katika maeneo ya ardhi za uwanda na maweni, matumizi ya ardhi 
yalisimamiwa na viongozi wa kimila na wakuu wa viambo. Mila 
za kijadi zilitoa muongozo kwa jamii husika juu ya usimamizi wa 
shughuli mbalimbali kama vile ukulima, aina na muda wa mazao, 
ulishaji mifugo, uvunaji wa mikandaa, ukusanyaji wa kuni na mawe 
kwa ajili ya utengenezaji wa chokaa na ujenzi wa nyumba.

Zanzibar ilipitia katika tawala za kigeni kuanzia miaka ya 1503 hadi 
1964. Utawala wa Kireno ulikuwepo katika miaka ya 1503 hadi 1697 
wakati Ufalme wa Oman ulitawala mnamo 1698 hadi 1964 ambapo 
ndani yake ulikuwepo Utawala wa Himaya wa Dola ya Uingereza 
katika miaka ya 1890 hadi 1963. Katika kipindi cha himaya, ilianzishwa 
misingi ya sheria za umiliki ardhi na kuleta mabadiliko katika mifumo 
ya kimila na kienyeji. Aidha, ulianzishwa mfumo wa umiliki wa 
mashamba uliopelekea ugawaji wa ardhi nzuri za kilimo kwa kundi 
dogo la watu, ambapo waliruhusiwa kuhodhi mashamba hayo bure na 
bila ya kikomo. Mfumo huo ndio uliokuwa ukitumika katika nchi za 
Ulaya. Licha ya kukosekana kwa Sera rasmi ya Ardhi kwa wakati huo, 
Sheria mbalimbali zinazohusiana na masuala ya ardhi zilianzishwa 
zikiwemo Sheria ya Miji Sura ya 79 (1929), Sheria ya Mipango Miji 
na Vijiji Sura 85 (1955), Sheria ya kodi ya Kiwanja Sura ya 97 (1947), 
Sheria ya Usajili wa Nyaraka Sura ya 99 (1919), (ambayo ililazimisha 
usajili wa nyaraka za ardhi), Sheria ya Uhaulishaji Sura ya 150 (1917), 
Sheria ya Kutwaa Ardhi Sura ya 95 (1909), Sheria ya Kutwaa Ardhi 
(Uchambuzi wa Fidia) Sura ya 96 (1949) na Sheria ya Upimaji Sura 
ya 100 (1911). 

Baada ya Mapinduzi ya mwaka 1964, mabadiliko makubwa ya kisera 
yalifanywa katika utawala na usimamizi wa ardhi. Sheria Nam. 8 
ya mwaka 1964 ya Kutaifisha Mali Zisizohamishika ilikuwa ni ya 
mwanzo kutungwa na kufuatiwa na Amri ya Raisi (Sheria) Nam. 13 
ya mwaka 1964 ambayo iliiweka ardhi yote mikononi mwa Serikali 
(Sheria hiyo ilianza kutumika kuanzia Machi 8, 1965).
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Mnamo mwaka 1982, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) 
iliandaa Sera ya kwanza ya Taifa ya Ardhi. Sera hiyo ilikuwa na 
malengo yafuatayo:

i. Kuanzisha aina mbalimbali za umiliki na ugawaji wa haki ya 
matumizi ya ardhi.

ii. Kuwezesha ugawaji wa haki wa rasilimali za ardhi chini ya 
udhibiti wa Serikali na usimamizi katika upimaji na uhaulishaji 
wa ardhi.

iii. Kuendeleza matumizi bora ya ardhi kwa shughuli za makaazi, 
kilimo, misitu, madini, burudani na shughuli nyenginezo.

iv. Kuimarisha ukusanyaji wa pato la taifa litokanalo na ardhi ili 
kugharamia kazi za maendeleo ya ardhi na utoaji wa huduma 
kwa jamii.

v. Kuweka miongozo elekezi na taratibu za usimamizi wa ardhi 
za Serikali.

Miongoni mwa mafanikio makubwa yaliyopatikana katika utekelezaji 
wa Sera ya Ardhi ya mwaka 1982 ni:

i. Kujenga misingi imara ya haki na usalama wa umiliki wa ardhi 
nchini.

ii. Kuweka mfumo wa utawala wa ardhi.

iii. Kufungua milango ya uwekezaji kwa kuanzisha mfumo wa 
ukodishaji wa ardhi.

iv. Kutungwa kwa Sheria mbalimbali za ardhi zinazosimamia 
haki ya umiliki, utawala, upimaji, matumizi, utambuzi, usajili, 
utatuzi wa migogoro na uhaulishaji wa ardhi.

v. Kuanzishwa kwa Sheria ya Uwekezaji.

1.2 HOJA ZA MSINGI ZA KUTAYARISHWA SERA MPYA YA ARDHI

Ardhi ni moja ya nyenzo muhimu sana katika ukuaji wa kiuchumi na 
kijamii. Utawala na matumizi bora ya ardhi yanahitajika ili kuhakikisha 
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rasilimali hii inapangwa, kusimamiwa na kutumika katika hali endelevu 
na yenye manufaa zaidi. Sera ya ardhi iliyopo ilianzishwa tokea mwaka 
1982, zaidi ya miongo mitatu iliyopita. Tokea kuanzishwa kwa Sera ya 
mwanzo ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1982, mambo makubwa manne 
yametokea:

i. Idadi ya watu imeongezeka kwa asilimia 236 kutoka wakaazi 
640,655 mnamo mwaka 1988 kufikia wakaazi 1,512,232 katika 
mwaka 2017. Hii ni kwa mujibu wa makisio ya ongezeko la idadi 
ya watu kutoka Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali (OCGS). 
Hali hiyo imepelekea kuongezeka kwa idadi ya wakaazi wa 
mijini kutoka asilimia 31 (1988) hadi kufikia asilimia 48 (2017) 
na hivyo kupelekea kuongezeka kwa mahitaji ya ardhi.

ii. Uchumi wa Zanzibar umebadilika kutoka uchumi unaodhibitiwa 
na Serikali Kuu kwenda katika uchumi huria wa sekta binafsi 
ambao kwa sasa unakua kuelekea uchumi wa huduma. Serikali 
kwa sasa imejikita zaidi katika utafiti wa mafuta na gesi asilia.

iii. Kuwepo kwa mipango na mabadiliko mbalimbali ya Mkakati 
na Shabaha za Kitaifa na Kimataifa iliyotayarishwa katika 
Mpango Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini 
Zanzibar (MKUZA III), Malengo ya Maendeleo Endelevu 
(SDGs), Makubaliano ya Tabianchi ya Paris (COP 21), Mfumo 
wa Kupunguza Hatari za Maafa wa Sendai, Mkutano wa Umoja 
wa Mataifa juu ya Matokeo ya Bahari 2017, na Ajenda Mpya za 
Miji (HABITAT III).

iv. Kuwepo kwa nia ya dhati ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
katika kushajiisha mabadiliko na kuleta maendeleo endelevu ya 
miji na kutumia ardhi kwa ajili ya kuhamasisha ukuaji wa kijamii 
na kiuchumi kwa pamoja, kwa kuzingatia watu wasio na uwezo 
na usawa wa kijinsia.

Maendeleo na mabadiliko haya yamepelekea kuwepo na umuhimu 
wa kuwa na Sera mpya ya Ardhi ambayo itazingatia mahitaji ya sasa 
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ya kitaifa, kikanda na kimataifa. Sera ya Ardhi itazingatia mambo 
yafuatayo:

i. Kuimarisha nguvu za kiutawala na usimamizi wa Kamisheni ya 
Ardhi.

ii. Kuongeza mchango wa mapato ya ardhi katika ukuaji wa uchumi 
wa Zanzibar.

iii. Kusimamia na kudhibiti matumizi ya ardhi na uendelezaji wake.

iv. Kupunguza mizozo na migogoro ya ardhi kwa kuliimarisha 
Baraza (Mahakama) la Ardhi na kuharakisha usajili wa ardhi.

v. Kuweka viwango maalum vya ukodishaji ardhi kwa wawekezaji 
wa maeneo makubwa kwa kuzingatia uwiano wa matumizi ya 
ardhi.

vi. Kulinda, kuhifadhi na kutumia kwa uendelevu mali asili ili 
kuweza kukabiliana na uharibifu wa mazingira na kuharibika 
kwa rasilimali za ardhi.

vii. Kukuza uwelewa wa jamii na ushiriki wa makundi yenye mahitaji 
maalum katika kuzifikia haki zao za ardhi.

viii. Kuimarisha upatikanaji wa taarifa za ardhi kupitia Miundombinu 
ya Taarifa za Ardhi (Spatial Data Infrastructure - SDI).

Kwa hivyo, Sera hii ya Ardhi, inakusudia kufanikisha Malengo ya 
Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa (SDGs), Kukabiliana 
na Mabadiliko ya Tabianchi na Kupunguza Hatari ya Majanga ili 
kuendana na maazimio ya kikanda na kimataifa yanayosimamiwa 
na makubaliano na mikataba na kuzingatia malengo ya Dira 2020 ya 
Zanzibar na MKUZA III. Sera inakusudia kuimarisha uwazi, uhakika 
na mazingira mazuri ya taratibu za utawala na usimamizi wa ardhi na 
vile vile kurahisisha upatikanaji wa haki za ardhi, hasa kwa wanyonge, 
wanawake, watu wenye ulemavu na kwa makundi mengine ya watu 
yenye mahitaji maalum.
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SURA YA PILI

UCHAMBUZI WA HALI HALISI WA MASUALA YA 
MSINGI YA ARDHI

2.1 UTANGULIZI

Sehemu hii inatoa uchambuzi wa hali ya hivi sasa katika sekta ya ardhi 
na inabainisha masuala makuu na changamoto za ardhi zinazoikabili 
Zanzibar pamoja na sababu zake.

2.2 UONGOZI NA UTAWALA WA ARDHI

2.1.1   Uongozi wa Ardhi

Ardhi yote ya Zanzibar ipo chini ya uongozi wa Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. Yeye ndie msimamizi mkuu 
ambae kwa mujibu wa Sheria amepewa mamlaka ya kusimamia ardhi 
kwa niaba na kwa faida ya wananchi wa Zanzibar. Mamlaka haya 
yanaweza kukasimiwa kwa taasisi husika. 

Nchi inahitaji mfumo sahihi wa uongozi wa ardhi ili kushughulikia 
masuala muhimu ya ardhi ikiwemo migogoro na uharibifu wa ardhi. 
Mfumo huo pia utapaswa kushughulikia masuala mapya yanayojitokeza 
ambayo yanahusiana na maendeleo endelevu, kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi na kupunguza athari za kimazingira pamoja 
na kuimarisha utawala bora na ustawi wa uchumi wa nchi.

Njia za kisasa zinapaswa kutumika kuipeleka Zanzibar kuwa katika 
mtazamo mpya wa utawala na usimamizi wa ardhi utakaowezesha 
kuleta maendeleo ya jamii kupitia ardhi. Ardhi inapaswa kuonekanwa 
kuwa ni mtaji wenye uwezo wa kuzalisha mali na kujenga uchumi 
wenye mafanikio.

Kwa misingi hiyo, nchi inahitaji muundo madhubuti, wenye ufanisi na 
uwazi wa utawala wa ardhi utakaoweza kutekeleza kwa ufanisi sera za 
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matumizi endelevu ya ardhi na maliasili chache za Zanzibar kwa ajili ya 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Kamisheni ya Ardhi iliyoanzishwa 
hivi karibuni chini ya Sheria ya Kamisheni ya ardhi Nam. 6 ya mwaka 
2015 imekusudiwa kutekeleza kazi hiyo kwa ufanisi. 

Licha ya kuanzishwa kwa Kamisheni ya Ardhi, bado ipo haja ya 
kufafanuliwa kwa mipaka ya kiutawala na majukumu ya taasisi 
nyengine. Kukosekana kwa uelewa wa pamoja wa kitaasisi na 
muingiliano wa majukumu baina ya taasisi za kiutawala na za 
usimamizi hasa katika utawala na usimamizi wa ardhi zinazotumika 
kwa shughuli maalumu kama vile ardhi za wakfu, uwekezaji au kilimo 
ni miongoni mwa changamoto zinazokabili usimamizi na utawala 
makini wa ardhi.

2.1.2  Utawala katika Kamisheni ya Ardhi

Kamisheni ya Ardhi (KA) kupitia Idara zake ina dhamana ya kutekeleza 
kazi za kila siku za utawala wa ardhi. Majukumu makuu ya Kamisheni 
yamewekwa na kubainishwa katika Sheria ya Kamisheni ya Ardhi 
ya mwaka 2015. Majukumu hayo ni pamoja na utekelezaji wa Sera 
ya Ardhi, kuweka viwango na vigezo kwa ajili ya utawala wa ardhi, 
ugawaji wa ardhi, uthamini wa ardhi, upimaji wa ardhi, utengenezaji 
wa ramani, kufanya utambuzi na usajili wa haki za ardhi, kusimamia 
uhaulishaji wa haki za ardhi, kuweka na kusambaza kumbukumbu za 
ardhi, kutatua migogoro ya ardhi pamoja na kupanga na kusimamima 
matumizi ya ardhi. Kamisheni pia inafanya kazi kama ni kitovu 
cha mashirikiano katika kazi zinazohusu matumizi sahihi ya ardhi, 
uhifadhi na shughuli za usimamizi ambazo zinatekelezwa na taasisi 
nyengine na kuwa kama ni kiungo cha mawasiliano baina ya taasisi 
hizo na Serikali.

Kamisheni ya Ardhi ikiwa ni mtekelezaji wa Sera ya Ardhi, inahitajika 
kuwa na uwezo mkubwa wa kitaalamu kuitekeleza ipasavyo Sera 
hiyo. Hata hivyo, inakabiliwa na ukosefu mkubwa wa wataalamu na 
vitendea kazi ambavyo havikidhi mahitaji. Hii inapelekea kuzorota 
kwa utekelezaji, urasimu uliokithiri na migogoro ya ardhi isiyoepukika.

Ukurasa  |      7  



Ukurasa  |    159  

 a)   Upimaji

Kama ilivyo katika nchi nyingi zinazoendelea, shughuli za upimaji 
Zanzibar zimejikita zaidi katika uwekaji wa mipaka ikiwa ni upimaji 
wa kisheria kwa manufaa ya taifa. Upimaji hufanyika zaidi katika 
uwekaji wa mipaka ya kiutawala ya Wilaya, maeneo yaliyopangwa 
kwa makaazi na maeneo ya kilimo. Mahitaji ya kazi za upimaji 
yameongezeka zaidi kwa kujumuisha upimaji wa maeneo yaliyotengwa 
kwa uwekezaji, maeneo yanayoendelezwa na watu binafsi na upimaji 
wa maeneo yanayofanyiwa usajili rasmi wa ardhi.

Fani nyengine za upimaji kama vile uchukuaji wa picha za anga na 
upimaji wa maeneo ya maji bado hazijafanikiwa sana hapa Zanzibar. 
Uchukuaji wa picha za anga hutumika katika utayarishaji wa ramani 
za msingi na kupata taarifa za sura ya ardhi kwa ajili ya matumizi 
mbali mbali, lakini ukosefu wa teknolojia na vifaa unakwamisha kazi 
hiyo. Kwa upande mwengine, upimaji wa maeneo ya maji hufanyika 
kwa kutazama na kukusanya taarifa za kujaa na kupwa kwa maji ya 
bahari huku kazi ya ukusanyaji wa taarifa nyengine muhimu ziliomo 
ndani ya maji huachwa bila ya kufanyiwa kazi. 

Wakati ambapo mamlaka ya upimaji wa ardhini, angani na maeneo 
ya maji yote yapo katika taasisi yenye dhamana ya upimaji chini ya 
usimamizi wa Bodi ya Upimaji. Upimaji wa kihandisi unaofanywa 
na vyombo vyengine vya Serikali na binafsi nao bado haujaratibiwa 
kisheria.

 b)   Utayarishaji wa Ramani

Utaratibu wa utayarishaji ramani hapa Zanzibar umeendelea kutoka 
mfumo wa ramani za karatasi hadi kufikia mfumo wa ramani za 
kidijitali unaotegemea taarifa zilizokusanywa kupitia picha za anga 
na ukaguzi kwenye eneo husika. Mfumo huu, hutoa ramani zenye 
taarifa kamili kwa nchi nzima katika mfumo wa kidijitali kwa vipimo 
vya 1:10,000, 1:2,500 na 1:500. Hali hii inathibitisha kuimarika kwa 
miundombinu ya utoaji wa taarifa za ardhi kwa Zanzibar.
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Hata hivyo, kuna mfumo wa utayarishaji wa ramani ambao bado 
unategemea taarifa za ardhini. Taarifa hizi zilikusanywa kwa kutumia 
mtindo wa pembe tatu (triangulation) wa vifaa vya upimaji. Alama 
nyingi za upimaji za zamani ambazo ziliwekwa kwa kutumia njia hizo 
zimeharibiwa na kupoteza usahihi wake. Hali inayosababisha ugumu 
wa kazi ya kuzirejesha ramani hizo. Ramani za karatasi za tokea 
miaka ya 1980 zilizo katika vipimo vya 1:2,500, 1:10,000 na 1:50,000 
zimehifadhiwa katika maeneo mabaya ambayo hayafai kwa kuhifadhi 
ramani kongwe za karatasi.

Licha ya umuhimu wa matumizi na upatikanaji wa taarifa hizo, ni 
taarifa chache ambazo zinazojulikana na bado hazijaratibiwa vizuri. 
Hakuna utaratibu uliowekwa wa kuzihuisha taarifa hizo. Aidha, 
usambazaji wa taarifa katika mfumo wa karatasi na kidijitali bado 
unahitaji kuimarishwa zaidi.

 c)  Usajili wa Ardhi

Usajili wa ardhi ni mfumo wa uwekaji taarifa za umiliki wa haki ya 
matumizi ya ardhi pamoja na haki na masharti mengine yanayohusiana 
na ardhi husika katika Rejista (Daftari) la Usajili wa Ardhi. Serikali 
inafanya zoezi la usajili wa ardhi yote kwa ajili ya kuhakikisha 
usalama wa ardhi, kupunguza migogoro ya ardhi na kuimarisha ukuaji 
wa uchumi.

Dhana ya upimaji wa ardhi kwa madhumuni ya kufanyika kwa 
usajili wa ardhi hapa Zanzibar ilianza muda mrefu uliopita tokea 
miaka ya 1920. Tangu wakati huo, jitihada mbali mbali zilichukuliwa 
hadi kufikia mwaka 1994 ambapo mradi wa mwanzo wa majaribio 
wa utambuzi wa ardhi ulifanyika katika maeneo ya Jumbi, Donge, 
Kombeni na Jang’ombe.

Hata hivyo, ilichukua hadi mwishoni mwa mwaka 2013 kuweza 
kukamilisha zoezi la utambuzi lililofanyika tokea 1999 katika eneo la 
Mji Mkongwe kufikia hatua ya usajili wa ardhi. Kuchelewa kwa kazi 
hiyo kulitokana na ukosefu wa fedha na utaalamu. Kwa hivi sasa, 
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mipango ya utambuzi na usajili wa ardhi bado inategemea ufadhili wa 
wahisani ambao si wa uhakika.

Hali ilivyo hivi sasa ni kwamba ardhi iliyokwishatambuliwa hapa 
Zanzibar na ambayo inasubiri kusajiliwa ni chini ya asilimia kumi 
(10%) ya ardhi yote na bado hakuna mpango maalum ulioandaliwa 
wa kuharakisha usajili wa ardhi. Hivyo, katika hali hii, itachukua 
muda mrefu sana kuweza kusajili ardhi yote ya Zanzibar kama 
ilivyokusudiwa, vyenginevyo juhudi maalumu zitapaswa kuchukuliwa 
kufanikisha kazi hiyo.

 d)  Mfumo wa Taarifa za Ardhi

Mfumo wa Taarifa za Ardhi - MTA (Land Information System) ni 
mfumo wa taarifa za kijografia wenye kutoa taarifa halisi na sahihi za 
eneo la ardhi ikiwemo mipaka yake ya kisheria.

MTA ni mfumo unaosaidia katika utoaji wa maamuzi katika hatua 
mbali mbali. Unasaidia Serikali na jamii kwa ujumla katika upangaji, 
usimamizi na uendelezaji wa ardhi. Teknolojia bora inapatikana kwa 
ajili ya kujenga msingi imara wa MTA pamoja na Miundombinu ya 
Taarifa za Ardhi -MiTA (Spatial Data Infrastructure) kwa ajili ya kazi 
mbalimbali.

Wajibu wa usimamizi na uratibu wa MTA na MiTA bado haujabainishwa 
na uwezo wa kiufundi bado ni mdogo katika masuala ya uendeshaji 
wa mfumo wa taarifa pamoja na upatikanaji wa wataalamu.

 e)  Migogoro ya Ardhi

Migogoro ya ardhi ni jambo linalosumbua sana katika utawala wa ardhi 
hapa Zanzibar na Baraza la Ardhi (Mahakama ya Ardhi) lilianzishwa 
chini ya Sheria ya Baraza la Ardhi Nam. 7 ya mwaka 1994 kwa lengo 
la kusaidia utatuzi wa migogoro ya ardhi. Hata hivyo, Baraza hilo 
limekuwa likikabiliwa na vikwazo mbalimbali ikiwemo upungufu wa 
Mahakimu, upungufu wa kumbi za kusikilizia mashauri na ukosefu 
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wa fedha za kutosha za kuwalipa stahiki washauri wa baraza. Utafiti 
uliofanywa kuhusiana na migogoro ya ardhi Zanzibar ulionyesha kuwa 
mwaka 2012, Baraza la Ardhi lilikuwa na Mahakimu wa Mkoa wanne 
(4) tu, wawili (2) Unguja na wawili (2) Pemba na ukumbi mmoja tu 
kwa kila kisiwa. Hali hiyo imepelekea kuchelewa kushughulikiwa 
kesi. Utafiti umeonyesha kuwa katika mwaka 2010 kati ya mashauri 
264 yaliyofunguliwa Unguja na Pemba ni mashauri 34 tu ndiyo 
yalitolewa maamuzi ambayo ni sawa na asilimia 13 ya mashauri yote. 
Kuanzia mwaka 2016, Serikali ilifanya jitihada maalum kuimarisha 
Baraza la Ardhi kwa kuongeza idadi ya Mahakimu hadi kufikia jumla 
ya Mahakimu wanane (8), watano (5) kwa Unguja na watatu (3) kwa 
Pemba na idadi ya majengo ya Baraza kufikia manne (4), mawili (2) 
kwa Unguja na mawili (2) kwa Pemba. Kutokana na jitihada hizo 
mafanikio makubwa yaliweza kupatikana. Katika mwaka 2016 jumla 
ya mashauri 241 yalisikilizwa Unguja na Pemba kati ya Mashauri 714 
yaliyofunguliwa ambayo ni sawa na asilimia 33 ya mashauri yote kwa 
mwaka. Hili ni ongezeko la asilimia 20 katika kipindi cha miaka 5.

Kukosekana kwa umiliki unaotambulika wa haki ya matumizi ya ardhi 
na mipaka sahihi kupitia usajili wa ardhi ni miongoni mwa sababu kuu 
zinazotajwa kuchangia migogoro ya ardhi. Inakadiriwa kuwa kiasi 
cha asilimia 40 ya mashauri yaliyofunguliwa katika Mahakama ya 
ardhi yasingefunguliwa kama ardhi husika zingelikuwa zimewekewa 
mipaka na kusajiliwa kisheria. Sababu nyengine ya migogoro ardhi 
iliyotajwa katika utafiti ni ucheleweshaji wa mirathi.
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2.3    MFUMO WA UMILIKI WA HAKI YA MATUMIZI YA ARDHI

Mapinduzi ya mwaka 1964 yameleta mabadiliko makubwa katika 
mfumo mzima wa umiliki wa haki ya matumizi ya ardhi ambapo Amri 
(Sheria) ya Rais Nam. 13 ya mwaka 1964 iliweka ardhi yote kuwa chini 
ya mamlaka ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Mnamo mwaka 
1982 Sera ya Ardhi ya Zanzibar ilianzisha msingi wa Sheria za Ardhi 
zilizopo hivi sasa; ikiwemo Sheria ya Umiliki wa Ardhi (Land Tenure 
Act) Nambari 12 ya mwaka 1992. Sheria hiyo imebainisha aina mbili 
kuu za watumiaji wa ardhi, ambao ni Serikali au Umma kwa upande 
mmoja na mtu/watu binafsi kwa upande mwengine, ambapo Haki ya 
Matumizi ya Ardhi inaweza kutolewa.

Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa wakati wa utayarishaji wa Sera hii, 
mifumo ya umiliki Haki za Matumizi ya Ardhi iliyopo Zanzibar ni 
kama ifuatayo:

2.3.1   Ardhi ya Umma
Ardhi yote ya Zanzibar inahesabika kuwa ni ardhi ya umma. Hii 
inajumuisha ardhi inayotumiwa na watu binafsi pamoja na ardhi 
inayotumiwa na umma au iliyo chini ya udhibiti wa Serikali. Kiuhalisia 
ardhi za umma zimegawika katika makundi matatu yafuatayo:

i. Ardhi inayotumiwa na umma kwa pamoja

Kundi hili la ardhi za umma linajumuisha maeneo ya wazi, fukwe, 
misitu ya asili na vichaka, mito, chemchem, maziwa au mabwawa, 
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Migogoro ya ardhi ni jambo linalosumbua sana katika utawala wa ardhi hapa Zanzibar na 
Baraza la Ardhi (Mahakama ya Ardhi) lilianzishwa chini ya Sheria ya Baraza la Ardhi Nam. 
7 ya mwaka 1994 kwa lengo la kusaidia utatuzi wa migogoro ya ardhi. Hata hivyo, Baraza 
hilo limekuwa likikabiliwa na vikwazo mbalimbali ikiwemo upungufu wa Mahakimu, 
upungufu wa kumbi za kusikilizia mashauri na ukosefu wa fedha za kutosha za kuwalipa 
stahiki washauri wa baraza. Utafiti uliofanywa kuhusiana na migogoro ya ardhi Zanzibar 
ulionyesha kuwa mwaka 2012, Baraza la Ardhi lilikuwa na Mahakimu wa Mkoa wanne (4) 
tu, wawili (2) Unguja na wawili (2) Pemba na ukumbi mmoja tu kwa kila kisiwa. Hali hiyo 
imepelekea kuchelewa kushughulikiwa kesi. Utafiti umeonyesha kuwa katika mwaka 2010 
kati ya mashauri 264 yaliyofunguliwa Unguja na Pemba ni mashauri 34 tu ndiyo yalitolewa 
maamuzi ambayo ni sawa na asilimia 13 ya mashauri yote. Kuanzia mwaka 2016, Serikali 
ilifanya jitihada maalum kuimarisha Baraza la Ardhi kwa kuongeza idadi ya Mahakimu hadi 
kufikia jumla ya Mahakimu wanane (8), watano (5) kwa Unguja na watatu (3) kwa Pemba na 
idadi ya majengo ya Baraza kufikia manne (4), mawili (2) kwa Unguja na mawili (2) kwa 
Pemba. Kutokana na jitihada hizo mafanikio makubwa yaliweza kupatikana. Katika mwaka 
2016 jumla ya mashauri 241 yalisikilizwa Unguja na Pemba kati ya Mashauri 714 
yaliyofunguliwa ambayo ni sawa na asilimia 33 ya mashauri yote kwa mwaka. Hili ni 
ongezeko la asilimia 20 katika kipindi cha miaka 5. 

Kukosekana kwa umiliki unaotambulika wa haki ya matumizi ya ardhi na mipaka sahihi 
kupitia usajili wa ardhi ni miongoni mwa sababu kuu zinazotajwa kuchangia migogoro ya 
ardhi. Inakadiriwa kuwa kiasi cha asilimia 40 ya mashauri yaliyofunguliwa katika Mahakama 
ya ardhi yasingefunguliwa kama ardhi husika zingelikuwa zimewekewa mipaka na kusajiliwa 
kisheria. Sababu nyengine ya migogoro ardhi iliyotajwa katika utafiti ni ucheleweshaji wa 
mirathi. 

2.3 MFUMO WA UMILIKI WA 
HAKI YA MATUMIZI YA ARDHI 

Mapinduzi ya mwaka 1964 yameleta 
mabadiliko makubwa katika mfumo 
mzima wa umiliki wa haki ya matumizi 
ya ardhi ambapo Amri (Sheria) ya Rais 
Nam. 13 ya mwaka 1964 iliweka ardhi 
yote kuwa chini ya mamlaka ya Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar. Mnamo 
mwaka 1982 Sera ya Ardhi ya Zanzibar 
ilianzisha msingi wa Sheria za Ardhi 
zilizopo hivi sasa; ikiwemo Sheria ya 
Umiliki wa Ardhi (Land Tenure Act) 
Nambari 12 ya mwaka 1992. Sheria 
hiyo imebainisha aina mbili kuu za 
watumiaji wa ardhi, ambao ni Serikali au Umma kwa upande mmoja na mtu/watu binafsi 
kwa upande mwengine, ambapo Haki ya Matumizi ya Ardhi inaweza kutolewa. 
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maeneo ya maweni na uwandani. Usimamizi wa ardhi hizi si mzuri na 
zimo katika hatari ya kuvamiwa na kutumika vibaya.

ii. Ardhi zilizotolewa kwa Taasisi za Serikali

Hizi ni ardhi zilizotolewa kwa ajili ya taasisi za umma kwa ajili ya 
kutoa huduma za umma kama vile elimu na afya ya jamii. Hata hivyo, 
taasisi nyingi zimeshindwa kuzilinda na kuzitunza ardhi hizo za umma. 
Kasoro hiyo imepelekea asilimia kubwa ya ardhi za umma hususan 
maeneo ya skuli, hospitali, maeneo ya wazi na maeneo ya hifadhi za 
barabara kuvamiwa sana.

iii. Ardhi zilizopo chini ya udhibiti wa Serikali 
Ardhi zilizo chini ya udhibiti wa Serikali ambazo zimetengwa kwa 
ajili ya shughuli za maendeleo ya jamii, kilimo na uchumi. Ardhi hizi 
zinaendelea kupungua sana na hakuna jitihada kubwa za kuhifadhi. 
Ardhi hizi zinahusisha ardhi yote ambayo bado haijagaiwa.

2.3.2  Ardhi za Eka Tatu (Ardhi zilizotolewa kwa ajili ya Kilimo)
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Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa wakati wa utayarishaji wa Sera hii, mifumo ya umiliki 
Haki za Matumizi ya Ardhi iliyopo Zanzibar ni kama ifuatayo: 

2.3.1 Ardhi ya Umma 

Ardhi yote ya Zanzibar inahesabika kuwa ni ardhi ya umma. Hii inajumuisha ardhi 
inayotumiwa na watu binafsi pamoja na ardhi inayotumiwa na umma au iliyo chini ya 
udhibiti wa Serikali. Kiuhalisia ardhi za umma zimegawika katika makundi matatu 
yafuatayo: 

i. Ardhi inayotumiwa na umma kwa pamoja 

Kundi hili la ardhi za umma linajumuisha maeneo ya wazi, fukwe, misitu ya asili na vichaka, 
mito, chemchem, maziwa au mabwawa, maeneo ya maweni na uwandani. Usimamizi wa 
ardhi hizi si mzuri na zimo katika hatari ya kuvamiwa na kutumika vibaya. 

ii. Ardhi zilizotolewa kwa Taasisi za Serikali 

Hizi ni ardhi zilizotolewa kwa ajili ya taasisi za umma kwa ajili ya kutoa huduma za umma 
kama vile elimu na afya ya jamii. Hata hivyo, taasisi nyingi zimeshindwa kuzilinda na 
kuzitunza ardhi hizo za umma. Kasoro hiyo imepelekea asilimia kubwa ya ardhi za umma 
hususan maeneo ya skuli, hospitali, maeneo ya wazi na maeneo ya hifadhi za barabara 
kuvamiwa sana. 

iii. Ardhi zilizopo chini ya udhibiti wa Serikali  

Ardhi zilizo chini ya udhibiti wa Serikali ambazo zimetengwa kwa ajili ya shughuli za 
maendeleo ya jamii, kilimo na uchumi. Ardhi hizi zinaendelea kupungua sana na hakuna 
jitihada kubwa za kuhifadhi. Ardhi hizi zinahusisha ardhi yote ambayo bado haijagaiwa. 

2.3.2 Ardhi za Eka Tatu (Ardhi zilizotolewa kwa ajili ya Kilimo) 

Kuanzia mwaka 1965 hadi 1974 
Wazanzibari wapatao 23,715 walipatiwa 
jumla ya ekari 71,145 kutoka Serikalini 
chini ya Sheria ya Rais Nam. 5 ya mwaka 
1965 na Nam.1 ya 1969. Ardhi za eka tatu 
ni kwa ajili ya matumizi ya kilimo tu na 
haziruhusiwi kuhaulishwa/kuuzwa au 
kukatwa vipande, kama ilivyoelekezwa 
katika vifungu 44 na 45 vya Sheria ya 
Umiliki wa Ardhi Nam. 12 ya mwaka 1992. 

Mashamba ya Eka Tatu yaliopo katika 
viunga vya mji wa Unguja hususan katika 
Wilaya za Magharibi A’ na B’ 
yamebadilishwa matumizi yake kutoka kilimo na kuwa makaazi kutokana na ukuaji wa mji, 
uhaulishaji wa ardhi kinyume na sheria na uharibifu wa ardhi za Eka Tatu. Hata hivyo, kwa 

 
Kubadilisha matumizi ya ardhi kinyume na sheria 
kutoka kilimo kwenda makaazi ni changamoto kubwa 
katika ardhi za eka tatu. 

Kubadilisha matumizi ya ardhi kinyume na sheria kutoka kilimo 
kwenda makaazi ni changamoto kubwa katika ardhi za eka tatu.
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Kuanzia mwaka 1965 hadi 1974 Wazanzibari wapatao 23,715 
walipatiwa jumla ya ekari 71,145 kutoka Serikalini chini ya Sheria 
ya Rais Nam. 5 ya mwaka 1965 na Nam.1 ya 1969. Ardhi za eka tatu 
ni kwa ajili ya matumizi ya kilimo tu na haziruhusiwi kuhaulishwa/
kuuzwa au kukatwa vipande, kama ilivyoelekezwa katika vifungu 44 
na 45 vya Sheria ya Umiliki wa Ardhi Nam. 12 ya mwaka 1992.

Mashamba ya Eka Tatu yaliopo katika viunga vya mji wa Unguja 
hususan katika Wilaya za Magharibi A’ na B’ yamebadilishwa 
matumizi yake kutoka kilimo na kuwa makaazi kutokana na ukuaji wa 
mji, uhaulishaji wa ardhi kinyume na sheria na uharibifu wa ardhi za 
Eka Tatu. Hata hivyo, kwa upande wa Pemba hali ni tofauti kidogo, 
ambapo tatizo liliopo ni kwa baadhi ya ardhi za Eka Tatu kurudishwa 
kinyume na utaratibu kwa waliokuwa wakiyamiliki mashamba hayo.

Utafiti uliofanywa na Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Ardhi na 
Mazingira (SMOLE) katika baadhi ya maeneo ya Zanzibar umebaini 
kwamba, baadhi ya wakati mashamba ya Eka Tatu hutumika kinyume 
cha malengo yaliyokusudiwa awali. Hali hii inatokana na kukosekana 
kwa usalama wa umiliki kwa kuongezeka kwa watumiaji wa ardhi 
hizo kutokana na haki zao za urithi. Hali huwa mbaya zaidi kutokana 
na changamoto za ardhi hizo kupoteza rutuba, kutokua na soko la 
uhakika la mazao na baya zaidi ni kuongezeka kwa wizi wa mazao ya 
kilimo.

2.3.3   Ardhi za Wakfu

Ardhi za wakfu ni aina ya mfumo w`a utoaji wa umiliki wa Haki ya 
Matumizi ya Ardhi kwa kufuata misingi ya kujitolea ya Kiislamu. 
Ardhi za Wakfu zilizosajiliwa zinasimamiwa na taasisi mahsusi 
ambayo hutoa hati kwa wanufaika wa wakfu.

Ardhi ya wakfu hutolewa na mweka wakfu kwa ajili ya kuwanufaisha 
walengwa wa wakfu husika kwa muda wote wa uhai wa wakfu huo. 
Hata hivyo, wakfu unaweza kubadilishwa kwa mujibu wa taratibu 
zilizoekwa na taasisi husika lakini ni lazima iwe kwa malengo yale 
yale yaliokusudiwa awali. 
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Uzoefu unaonesha kuwa wakati wa kusajili mali za wakfu, hakuna 
mazingatio makubwa ya kisheria juu ya uhalali wa umiliki wa mwenye 
kuweka wakfu au matumizi ya ardhi husika. Kutokana na hali hiyo, 
ni wazi kwamba uamuzi wa uwekaji wakfu, unaweza kupingana na 
utaratibu wa utawala na usimamizi wa ardhi unaofanywa na taasisi 
mbali mbali. Katika miaka ya hivi karibuni, baadhi ya wananchi 
wamekuwa wakidai kuwa na haki za wakfu katika ardhi za umma na 
kufikia hatua ya kuishitaki Serikali.

2.3.4  Ardhi ya Jamii
Aina hii ya umiliki wa haki ya matumizi ya ardhi inahusu ardhi 
zinazosimamiwa na kutumiwa na wenyeji katika jamii husika hasa 
katika maeneo ya vijijini. Ardhi hizi ni pamoja na ardhi za familia, 
ardhi zilizotengwa kwa mikutano maalumu, shughuli za kidini, mambo 
ya kiutamaduni, makaburi au shughuli za kilimo zikiwemo kilimo cha 
kuhamahama na vile vile hutumika kwa shughuli za wavuvi (madiko). 
Aina hii ya umiliki wa haki ya matumizi ya ardhi inaonekana kuwa ni 
jambo lililopitwa na wakati kutokana na nguvu ya soko. Katika baadhi 
ya matukio, ardhi hizi zimechukuliwa na watu binafsi na kusababisha 
kutokea kwa migogoro ya umiliki wa haki ya matumizi ya ardhi kama 
ilivyobainika katika zoezi la utambuzi lililofanyika katika maeneo ya 
Paje, Chwaka na Jendele Unguja mnamo mwaka 2015.

2.4 MATUMIZI YA ARDHI

2.4.1 Ongezeko la Idadi ya Watu, Ukuaji wa Miji na Mpango 
wa Kitaifa wa Matumizi ya Ardhi

Zanzibar inashika nafasi ya pili kwa Afrika miongoni mwa nchi zenye 
idadi ya watu wengi kulingana na ukubwa wa eneo lake. Kwa mujibu 
wa Sensa ya Watu na Makaazi ya mwaka 2012, visiwa vya Zanzibar 
hadi kufikia mwaka 2017 vinakadiriwa kuwa na watu 641 kwa kila 
kilomita moja ya mraba (641 persons/ha). Ukaazi wa watu mijini 
umeongezeka kwa kasi ambapo takribani nusu ya watu wake wanaishi 
katika miji.
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Hali hii ya ongezeko la idadi ya watu mijini haiepukiki, na usimamizi 
mzuri wa aina na mwenendo wa ukuaji wake unaweza kutoa fursa 
muhimu za maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Ongezeko la idadi 
ya watu na ukuaji wa uchumi ni viashiria vikubwa vya mabadiliko 
ya matumizi ya ardhi kwa siku zijazo. Kuwepo kwa idadi kubwa ya 
watu katika maeneo ya miji kwa kiasi fulani hupelekea unafuu katika 
upelekaji wa miundombinu na huduma kwa mtu mmoja-mmoja. 

Hata hivyo, ni lazima izingatiwe kwamba ongezeko la kasi la idadi 
ya watu na ukuaji wa miji kwa hapa Zanzibar lina athiri ardhi yetu 
chache na kuhatarisha maumbile na mazingira yake. Athari za kijamii 
na kiuchumi za tabianchi zinalazimu haja ya kuwepo kwa njia mpya 
ya kufanikisha uwezo wa miji kuhimili, kukabiliana na kupunguza 
hatari za majanga kwa njia endelevu.

Mchoro wa hapo juu unaonesha makadirio ya ukuaji wa miji pamoja na ardhi 
inayohitajika kukidhi mahitaji ya wakaazi wanaoongezeka ifikapo mwaka 2037
(     = eneo la makaazi liliopo      = eneo la ziada linalohitajika)
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Ifikapo mwaka 2035 Zanzibar inakadiriwa kuwa na watu milioni 2.2, 
ambapo watu Milioni 1.25 au asilimia 60 watakuwa wakikiishi katika 
miji na pembezoni mwa Mji wa Zanzibar, Chake Chake na Wete. Hali 
hiyo itabadilisha taswira ya maeneo ya makaazi yaliopo hivi sasa, 
ardhi za kilimo na mazingira na pia itaongeza pia tatizo la upatikanaji 
wa makaazi ya gharama nafuu, usafiri wa umma na utoaji wa huduma.

Mtindo uliopo hivi sasa wa ugawaji wa ardhi kwa ajili ya makaazi sio 
endelevu kwani hauimarishi hali ya mazingira wala kuleta maendeleo 
sahihi. Kizazi kijacho kinahitaji mabadiliko makubwa ya namna ya 
ujenzi wa miji mikubwa na midogo. Mfumo wa baadae wa matumizi 
ya ardhi nchini unahitaji mabadiliko yatakayowezesha kuwa na mbinu 
za kufikia maendeleo endelevu pamoja na usimamizi wa pamoja wa 
rasilimali za ardhi.

2.4.2 Kulinda na Kuhifadhi Mazingira, Maliasili na Utamaduni

Zanzibar ina maeneo ambayo yanahitaji mazingatio ya haraka ya 
kimazingira na kuhifadhiwa. Maeneo hayo ni pamoja na maeneo 
ya visiwa vidogo vidogo, mafungu ya mchanga ya bahari, maeneo 
tepetepe ya mikandaa, miamba ya baharini (matumbawe), fukwe 
za mchanga, maeneo ya vianzio vya maji, misitu ya maweni, ardhi 
za kilimo na maeneo ya mwambao. Maeneo mengine ni pamoja na 
hifadhi za taifa, misitu ya hifadhi, miziamu ya kina kidogo cha maji 
baridi, chemchem za asili na mapango ya maweni na maeneo ya hifadhi 
yanayolidwa kisheria chini ya sheria za uvuvi, mazingira na misitu. 
Tahadhari maalum pia inahitajika kuchukuliwa katika matumizi ya 
maeneo maalum yakiwemo maeneo ya jeshi, bandari na viwanja vya 
ndege pamoja na maeneo mengine muhimu ya kimkakati.

Zaidi ya hayo, Zanzibar inajivunia kwa kuwa na vivutio vingi vya 
utamaduni na historia ukiwemo Mji Mkongwe, ambao ni urithi wa 
dunia unaohifadhiwa kwa mujibu wa Sheria. Hata hivyo, bado yapo 
maeneo mengine ya kihistoria ambayo bado hayajaekewa taratibu za 
kuyahifadhi. 
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2.4.3 Maeneo ya Utalii

Mpango wa Uendelezaji wa Maeneo ya Utalii uliotayarishwa mwaka 
1993 ulibainisha kanda sita za utalii, (4 Unguja na 2 Pemba) ambazo 
nazo ziligaiwa zaidi katika maeneo ishirini na tano (19 Unguja na 6 
Pemba) kwa ajili ya kuimarisha maendeleo ya utalii. Mpango huo 
ulitenga hekta 500 za ardhi kwa makadirio ya vitanda 30 kwa kila hekta 
moja ambavyo vingetosha kwa ongezeko la watalii wanaokadiriwa 
kuwasili kwa mwaka kutoka 62,000 hadi 550,000 kwa kipindi cha 
Mpango ambacho ni mwaka 1993 hadi 2015.

Matokeo hayakuwa kama ilivyotarajiwa kwani watalii waliofika 
walikuwa takriban 300,000. Lakini, ardhi iliyotolewa kwa ajili ya 
miradi ya utalii ilikua ni mara nne zaidi yaani hekta 2000 kwa idadi 
ndogo sana ya vitanda 10-20 kwa hekta moja.

Faida iliyopatikana na inayoendelea kupatikana kwa wenyeji 
kutokana na sekta hii bado ni ndogo sana. Fursa za ajira kwa wenyeji 
ni chache kwani mara nyingi hoteli huajiri wafanyakazi kutoka nje 
ya eneo la Mpango. Mpango wa Utalii uliweka eneo huru la mita 500 
kutenganisha maeneo ya utalii na maeneo ya makaazi yaliopo. Hata 
hivyo, kulitokea mabadiliko kwenye miaka ya 1990, ambapo hoteli za 
kitalii, mikahawa, huduma za michezo na maduka ya watalii yalianza 
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yanayolidwa kisheria chini ya sheria za uvuvi, mazingira na misitu. Tahadhari maalum pia 
inahitajika kuchukuliwa katika matumizi ya maeneo maalum yakiwemo maeneo ya jeshi, 
bandari na viwanja vya ndege pamoja na maeneo mengine muhimu ya kimkakati. 

Zaidi ya hayo, Zanzibar inajivunia kwa kuwa na vivutio vingi vya utamaduni na historia 
ukiwemo Mji Mkongwe, ambao ni urithi wa dunia unaohifadhiwa kwa mujibu wa Sheria. 
Hata hivyo, bado yapo maeneo mengine ya kihistoria ambayo bado hayajaekewa taratibu za 
kuyahifadhi.  

 

2.4.3 Maeneo ya Utalii 

Mpango wa Uendelezaji wa Maeneo ya Utalii uliotayarishwa mwaka 1993 ulibainisha kanda 
sita za utalii, (4 Unguja na 2 Pemba) ambazo nazo ziligaiwa zaidi katika maeneo ishirini na 
tano (19 Unguja na 6 Pemba) kwa ajili ya kuimarisha maendeleo ya utalii. Mpango huo 
ulitenga hekta 500 za ardhi kwa makadirio ya vitanda 30 kwa kila hekta moja ambavyo 
vingetosha kwa ongezeko la watalii wanaokadiriwa kuwasili kwa mwaka kutoka 62,000 hadi 
550,000 kwa kipindi cha Mpango ambacho ni mwaka 1993 hadi 2015. 

Matokeo hayakuwa kama ilivyotarajiwa kwani watalii waliofika walikuwa takriban 300,000. 
Lakini, ardhi iliyotolewa kwa ajili ya miradi ya utalii ilikua ni mara nne zaidi yaani hekta 
2000 kwa idadi ndogo sana ya vitanda 10-20 kwa hekta moja. 

Faida iliyopatikana na inayoendelea kupatikana kwa wenyeji kutokana na sekta hii bado ni 
ndogo sana. Fursa za ajira kwa wenyeji ni chache kwani mara nyingi hoteli huajiri 
wafanyakazi kutoka nje ya eneo la Mpango. Mpango wa Utalii uliweka eneo huru la mita 500 
kutenganisha maeneo ya utalii na maeneo ya makaazi yaliopo. Hata hivyo, kulitokea 
mabadiliko kwenye miaka ya 1990, ambapo hoteli za kitalii, mikahawa, huduma za michezo 
na maduka ya watalii yalianza kushamiri nje ya maeneo ya utalii (ndani ya maeneo huru na 
maeneo ya makaazi yenyewe). Ujenzi huo umepelekea watalii kuwa karibu sana na wananchi 
bila ya wao kunufaika na jambo lolote zaidi, ikizingatiwa kwamba shughuli hizo kwa kiasi 
kikubwa zilikuwa zikianziswa na kuendeshwa na wageni. 

Kisima cha chini ya Ardhi cha Mangapwani na Mji Mkongwe wa Zanzibar ni mifano ya maeneo ya 
Kihistoria na Kiutamaduni yaliopo Zanzibar. 
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kushamiri nje ya maeneo ya utalii (ndani ya maeneo huru na maeneo ya 
makaazi yenyewe). Ujenzi huo umepelekea watalii kuwa karibu sana 
na wananchi bila ya wao kunufaika na jambo lolote zaidi, ikizingatiwa 
kwamba shughuli hizo kwa kiasi kikubwa zilikuwa zikianziswa na 
kuendeshwa na wageni.

Kwa kiasi kuna idadi ya kuridhisha ya hoteli na sehemu za mapumziko 
zenye ukubwa na daraja tofauti ambazo hivi sasa zinafanya kazi 
katika maeneo mengi ya ukanda wa utalii. Kutokana na maendeleo 
hayo maeneo mengi ya ukanda wa pwani yamechukuliwa na hoteli na 
huduma zake hivyo imekuwa taabu kwa wananchi wa kawaida kuweza 
kuyafikia kwa urahisi. Maeneo yote ya fukwe hapa Zanzibar ni ardhi ya 
umma. Hata hivyo, kwa jinsi maeneo ya fukwe yanavyoshughulikiwa 
na kuendeshwa imekuwa ni vigumu, na nidhahiri kwamba wenye haki 
ya kuyatumia maeneo hayo hawana fursa nayo, ijapokuwa bila shaka 
yoyote mchango wa asilimia 27 wa sekta ya utalii katika uchumi wa 
Zanzibar ni mkubwa sana. 

2.4.4 Ardhi zenye Mafuta, Gesi Asilia na Madini Mengine

Uchimbaji wa mafuta, gesi asilia na madini mengine unahitaji ardhi 
mahsusi iliyotengwa kwa kazi hiyo. Lakini kwa upande mwengine 
shughuli hizo zina athari zake kwa upande wa mazingira, hivyo 
zinapaswa kuzingatiwa kwa kina kwa mujibu wa sheria za mazingira 
na uzoefu wa shughuli hizo.

2.4.5 Hifadhi na Usimamizi wa Maeneo ya Nishati Mbadala

Vyanzo vipya vya nishati kwa ajili ya ukuzaji wa uchumi wa nchi 
vinahitajika kutafutwa pamoja na kutenga maeneo kwa ajili ya 
uzalishaji wa nishati zinazorejesheka.

Ukurasa  |   19  



Ukurasa  |    147  

2.4.6 Uharibifu na Ujazaji wa Ardhi 

Katika miaka ya hivi karibuni, Zanzibar imeshuhudia kuongezeka kwa 
tatizo la kuharibika na kupungua kwa ardhi katika maeneo ya fukwe 
na nchi kavu. Mmong’onyoko wa fukwe mara nyingi unasababishwa 
na kupanda kwa kina cha maji ya bahari (Sea Level Rise-SLR) 
unaotokana na mabadiliko ya tabianchi na shughuli za kibinadamu 
zinazohusiana na matumizi mabaya ya ardhi za fukwe.

Ufukwe wa pwani ya mashariki ya Zanzibar na sehemu za kaskazini za 
visiwa vyote vya Unguja na Pemba zinakabiliwa na mmong’onyoko 
wa fukwe. Mmong’onyoko wa fukwe na aina nyengine za uharibifu 
wa mazingira kama vile kuingia kwa maji ya bahari kwenye maji 
baridi hupelekea kupungua kwa ukubwa na ubora wa ardhi. Maumbile 
ya ardhi ya kisiwa cha Pemba ni hatarishi zaidi kwa kuingiliwa na 
maji ya bahari, na jambo hilo limeelezwa kuathiri sana mashamba ya 
mpunga.

Uharibifu wa ardhi za nchi kavu, mara nyingi husababishwa na 
uchimbaji wa nyenzo za ujenzi kama vile mchanga, udongo, mawe 
na kifusi. Kiwango cha uchimbaji huo kimeongezeka kutokana na 
kupanuka kwa sekta ya ujenzi. 

Mkoa wa Kaskazini Unguja ndio wenye kiwango kikubwa cha 
uchimbaji wa mchanga kinachosababisha uharibifu wa ardhi zenye 
rutuba za kilimo. Aina zote za uharibifu wa ardhi zinapunguza ubora 
wa rasilimali ya ardhi, zinaongeza uhaba wa ardhi na zinahatarisha 
ustawi wa visiwa katika kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi na 
majanga ya kimaumbile. Umuhimu wa kuwa na udhibiti mzuri na 
kuyarudisha maeneo yaliyoathiriwa ni jambo lisiloepukika.

2.4.7 Udhibiti na Usimamizi wa Ujenzi 

Udhibiti na usimamizi wa ujenzi ni utaratibu wa kudhibiti na kutoa 
miongozo ya uendelezaji wa ardhi katika maeneo ya miji na vijiji ili 
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kuhakikisha kwamba matumizi ya ardhi yanafanyika kwa maslahi ya 
umma, kuweka maeneo kwa ajili ya miundombinu na kudhibiti ujenzi 
holela. Hata hivyo, asilimia 70 ya maeneo ya miji yameendelezwa 
vibaya, sababu kubwa ikiwa ni kutotumika ipasavyo kwa Kamati ya 
Udhibiti na Usimamizi Ujenzi (DCU) kutokana na uhaba wa rasilimali 
na uwezo mdogo wa kitaalamu.

2.5 ARDHI NA UCHUMI 

Ardhi ni rasilimali ya msingi na yenye uwezo wa kutoa mchango 
mkubwa katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi ya nchi yoyote. 
Thamani ya ardhi Zanzibar imekuwa ikiongezeka kwa kiwango cha 
kushitua kutokana na mabadiliko ya sera za kiuchumi yaliyotokea 
katika miaka 1980 kwa kuanzishwa kwa uchumi huria wa utoaji 
huduma. Hata hivyo, mchango wa sekta ya ardhi katika uchumi wa 
taifa bado haujashughulikiwa ipasavyo.

Hoteli za Kitalii ni mfano katika utumiaji wa ardhi kwa uchumi Zanzibar. (Kushoto 
ni Hoteli ya Golden Tulip na Kulia ni Hotel ya Lagema).

2.5.1 Ukodishaji Ardhi

Serikali inakodisha ardhi ya umma kwa ajili ya uwekezaji. Kwa hivi 
sasa, hicho ndio chanzo kikuu cha mapato kutoka sekta ya ardhi. 
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2.4.7 Udhibiti na Usimamizi wa Ujenzi  

Udhibiti na usimamizi wa ujenzi ni utaratibu wa kudhibiti na kutoa miongozo ya uendelezaji 
wa ardhi katika maeneo ya miji na vijiji ili kuhakikisha kwamba matumizi ya ardhi 
yanafanyika kwa maslahi ya umma, kuweka maeneo kwa ajili ya miundombinu na kudhibiti 
ujenzi holela. Hata hivyo, asilimia 70 ya maeneo ya miji yameendelezwa vibaya, sababu 
kubwa ikiwa ni kutotumika ipasavyo kwa Kamati ya Udhibiti na Usimamizi Ujenzi (DCU) 
kutokana na uhaba wa rasilimali na uwezo mdogo wa kitaalamu. 

2.5 ARDHI NA UCHUMI  

Ardhi ni rasilimali ya msingi na yenye uwezo wa kutoa mchango mkubwa katika maendeleo 
ya kijamii na kiuchumi ya nchi yoyote. Thamani ya ardhi Zanzibar imekuwa ikiongezeka 
kwa kiwango cha kushitua kutokana na mabadiliko ya sera za kiuchumi yaliyotokea katika 
miaka 1980 kwa kuanzishwa kwa uchumi huria wa utoaji huduma. Hata hivyo, mchango wa 

sekta ya ardhi katika uchumi wa taifa bado haujashughulikiwa ipasavyo. 

2.5.1 Ukodishaji Ardhi 

Serikali inakodisha ardhi ya umma kwa ajili ya uwekezaji. Kwa hivi sasa, hicho ndio chanzo 
kikuu cha mapato kutoka sekta ya ardhi. Hata hivyo, ukodishaji ardhi unakabiliwa na 
changamoto nyingi ikiwemo ukubwa wa ardhi ambao hautolewi kulingana na madhumuni ya 
maendeleo yaliyokusudiwa, viwango vya kodi ya ardhi na masharti ya ukodishaji. Kwa 
maoni ya wananchi, inaonesha kwamba hawaridhishwi na muda wa juu uliowekwa wa 
ukodishwaji ardhi wa miaka 99. Kwa upande mwengine, imebainika kwamba vyanzo vingi 
vya mapato kutokana na ardhi zilizokodishwa bado havijaibuliwa. Hali hiyo inapaswa 
kurekebishwa. 

2.5.2 Kodi ya Ardhi Isiyoendelezwa 

Hoteli za Kitalii ni mfano katika utumiaji wa ardhi kwa uchumi Zanzibar. (Kushoto ni Hoteli ya Golden 
Tulip na Kulia ni Hotel ya Lagema). 
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Hata hivyo, ukodishaji ardhi unakabiliwa na changamoto nyingi 
ikiwemo ukubwa wa ardhi ambao hautolewi kulingana na madhumuni 
ya maendeleo yaliyokusudiwa, viwango vya kodi ya ardhi na 
masharti ya ukodishaji. Kwa maoni ya wananchi, inaonesha kwamba 
hawaridhishwi na muda wa juu uliowekwa wa ukodishwaji ardhi wa 
miaka 99. Kwa upande mwengine, imebainika kwamba vyanzo vingi 
vya mapato kutokana na ardhi zilizokodishwa bado havijaibuliwa. 
Hali hiyo inapaswa kurekebishwa.

2.5.2 Kodi ya Ardhi Isiyoendelezwa

Kodi ya ardhi zisizoendelezwa ni malipo ya kawaida ambayo mpewaji 
au mkodishwaji ardhi hulipa Serikalini kutokana na kutoendeleza 
ardhi aliyopewa. Madhumuni ya kodi hii ni kupunguza uchuuzi na 
utelekezaji wa ardhi na pia kuimarishaji huduma katika mitaa.

Kwa hivi sasa, Zanzibar haitozi kodi ya ardhi zisizoendelezwa lakini 
utafiti umebaini umuhimu wa kuianzisha katika ukusanyaji wa mapato 
na kudhibiti umiliki wa Haki ya Matumizi ya Ardhi usiokuwa na 
manufaa unaoendelea kwa wanaopewa na kukodishwa ardhi. Kwa 
mfano, hadi kufikia mwaka 2016 kiasi cha asilimia 18 cha ardhi 
zilitolewa na Serikali kwa ajili ya ujenzi wa nyumba za makaazi 
zimeachwa bila ya kuendelezwa kwa zaidi ya miaka 10 ambapo katika 
kipindi hicho ardhi zilizokodishwa na kuachwa bila kuendelezwa 
zilifikia asilimia 13.

2.5.3 Kodi ya Majengo 

Kwa mujibu wa Sheria ya Kodi ya Majengo Nam. 14 ya mwaka 2008 
majengo yanayostahiki kulipiwa kodi yanatakiwa yalipiwe. Viashiria 
vinaonesha kuwa Serikali inaweza kukusanya kiwango kikubwa cha 
mapato kutokana na chanzo hiki, ambacho kinaweza kusaidia katika 
gharama za usimamizi wa huduma kama vile taa za barabarani, 
barabara na maeneo ya huduma za jamii.

Ukurasa  |   22  



Ukurasa  |    144  

2.5.4 Kodi ya Mapato 

Soko la ardhi na majengo la Zanzibar linaendelea kuongezeka kwa 
kasi sana ambapo kiwango kikubwa cha fedha hutumika kwa kuuza na 
kununua. Ni vyema Serikali ikafaidika kutokana na uhaulishaji huo, 
kwa mfano kupitia kodi ya mapato.

Jambo la kuzingatia hapa ni kuwepo kwa masoko yasiyo rasmi 
ambayo yanaweza kusababisha matatizo. Hii ni pamoja na uhaulishaji 
unaofanyika kienyeji kupitia makubaliano ya wanafamilia, wanasheria 
binafsi na maandikiano ya viongozi wa mitaa. Mara nyingi katika 
aina hizi za uhaulishaji huwa kunakosekana uwazi na taarifa sahihi 
kuhusiana na haki za ardhi.

2.5.5 Maeneo na Viwanja vyenye Huduma

Serikali ina jukumu la kutoa ardhi ambayo tayari inayo miundombinu 
kwa wananchi wake kwa gharama wanazoweza kuzimudu. Hata 
hivyo, kiuhalisia wananchi kwanza hupata viwanja kwa ajili ya 
makaazi, kilimo au uwekezaji usiorasmi na baadae ndio Serikali 
hufanya utaratibu wa kisheria. Hali hiyo inahitaji kufanyiwa mapitio 
na kurekebishwa.

Uzoefu unaonyesha kwamba utoaji wa viwanja unakuwa bora zaidi 
unapokwenda sambamba na uwekaji wa huduma za msingi zikiwemo 
barabara, maji safi na umeme.

2.6 MASUALA MTAMBUKA 

2.6.1 Jinsia, Makundi Yenye Mahitaji Maalum na Haki za    
 Ardhi

Utaratibu wa upatikanaji wa ardhi Zanzibar kwa wanaume, wanawake, 
na makundi yenye mahitaji maalum unafanyika kupitia ugawaji 
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wa Serikali, urithi, hiba, ununuzi na kutambuliwa kuwa na haki ya 
matumizi kupitia utambuzi.

Watoto hawawezi kupata haki ya matumizi ya ardhi kupitia ugawaji 
wa moja kwa moja wa Serikali hadi wanapofikia umri wa miaka 18. 
Ingawaje, wanaweza kufaidika na haki ya matumizi ya ardhi kupitia 
urithi, hiba au uhaulishaji kupitia kwa wasimamizi wao.

Watu wenye ulemavu wana nafasi sawa za kupata ardhi ingawaje 
kunaweza kutokea changamoto wakati wa kufanya mawasiliano na 
mamlaka husika, kwa mfano wanapo omba ardhi kutokana na ugawaji 
wa Serikali.

2.6.2 Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi

Mabadiliko ya tabianchi yanaweza kutafsiriwa kuwa ni mabadiliko ya 
wastani wa hali ya hewa au mabadiliko ya vipindi vya hali ya hewa 
kulingana na wastani wa muda mrefu uliozoeleka. Hali hiyo inaweza 
kusababishwa na maumbile ya asili ya Dunia au kubwa zaidi kutokana 
na shughuli za kibinaadamu. Kwa Zanzibar, mabadiliko yanaonekana 
katika mazingira ya ardhi za mwambao na baharini ambapo mazingira 
yameharibika na kusababisha kupungua kwa mazao ya baharini na 
kilimo. Mabadiliko ya hali ya hewa yanaiathiri Zanzibar kutokana na 
kuongezeka kwa joto, mabadiliko ya mara kwa mara ya hali ya hewa 
na wakati mwengine kwa kuongezeka mvua kubwa, kupungua kwa 
kina cha maji ardhini na badala yake kuongezeka kina cha maji ya 
chumvi.

Matumizi ya ardhi pia yameathirika kutokana na mabadiliko ya 
tabianchi kutokana na kuongezeka kwa maafa ya asili yakiwemo 
matukio ya mafuriko yaliyotokea Zanzibar. Matokeo ya namna hiyo 
yanaathiri matumizi ya ardhi. 
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 SURA YA TATU
UHUSIANO NA SERA NYENGINE

3.1 UTANGULIZI

Ardhi ni rasilimali mtambuka 
na inahusisha sekta mbali 
mbali. Kiujumla, Sera ya 
Ardhi inapaswa kuhusisha 
masuala mtambuka pamoja 
na maslahi ya washirika na 
watumiaji wa ardhi tafauti. 
Kwa hivyo, Sera ya ardhi 
ni lazima iunganishe na 
iende sambamba na sera 
nyengine za kisekta, pamoja 
na mikataba na matamko ya 
kitaifa na kimataifa.
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SURA YA TATU 

UHUSIANO NA SERA NYENGINE 

3.1 UTANGULIZI 

Ardhi ni rasilimali mtambuka na 
inahusisha sekta mbali mbali. Kiujumla, 
Sera ya Ardhi inapaswa kuhusisha masuala 
mtambuka pamoja na maslahi ya washirika 
na watumiaji wa ardhi tafauti. Kwa hivyo, 
Sera ya ardhi ni lazima iunganishe na iende 
sambamba na sera nyengine za kisekta, 
pamoja na mikataba na matamko ya kitaifa 
na kimataifa. 

3.2 DIRA YA 2020 NA MKUZA III 

Malengo ya Dira ya 2020 na Mpango wa 
Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini 
Zanzibar (MKUZA III) ni kuondoa 
umaskini uliokithiri na kufikia malengo ya 
maendeleo endelevu ya Zanzibar ifikapo mwaka 2020. Maeneo Makuu ya Matokeo (KRA) 
ya MKUZA III, Wizara yenye dhamana ya Ardhi imebainishwa katika KRA-A na KRA-C. 

Katika KRA-A, sekta ya ardhi inatakiwa kufikia shabaha ya kuwezesha na kufanikisha ukuaji 
wa uchumi jumuishi na endelevu kwa kuweka mazingira bora ya biashara kupitia usalama wa 
haki ya matumizi ya ardhi. Katika KRA-C, sekta ya ardhi inapaswa kufikia shabaha ya kutoa 
huduma bora kwa watu wote kupitia Mipango bora na sahihi ya matumizi kwa kuwepo 
usimamizi mzuri wa matumizi ya ardhi. Sera ya Taifa ya Ardhi itazifanyia kazi shabaha zote 
zilizoainishwa katika MKUZA III. 

3.3 MKAKATI WA TAIFA WA UENDELEZAJI ARDHI ZANZIBAR (2015) 

Mkakati wa Kitaifa wa Uendelezaji Ardhi Zanzibar (National Spatial Development Strategies 
- NSDS) wa mwaka 2015 ni nyenzo kuu ya Sera ya Ardhi, katika kuongoza uendelezaji wa 
ardhi kwa Zanzibar. Mkakati huo umezingatia misingi ya kisasa ya uendelezaji wa miji 
endelevu ambayo watu wengi hukaa katika eneo moja, kuwa na matumizi mchanganyiko, 
kuwa na ukuaji wa miji yenye viwango tofauti na mazingira bora. Mkakati huo pia umelenga 
katika kukuza vitega uchumi na matumizi ya maliasili na rasilimali za utamaduni na 
kutegemea zaidi watu wake, Sekta za Umma na Binafsi kwa ajili ya utekelezaji wake, 
ambapo Sekta ya Umma itakuwa ni kichocheo cha mabadiliko katika utekelezaji huo.  

3.4 SERA YA TAIFA YA NYUMBA (2006) 

Sera ya Taifa ya Nyumba ya 2006 imelenga katika upatikanaji wa viwanja vya makaazi 
vilivyopangwa na kuhimiza ujenzi wa nyumba za ghorofa. Sera imeielekeza sekta ya ardhi 
kurahisisha ugawaji wa ardhi kwa ajili ya viwanja vya makaazi kwa sekta ya umma. 

3.2 DIRA YA 2020 NA MKUZA III

Malengo ya Dira ya 2020 na Mpango wa Kukuza Uchumi na 
Kupunguza Umaskini Zanzibar (MKUZA III) ni kuondoa umaskini 
uliokithiri na kufikia malengo ya maendeleo endelevu ya Zanzibar 
ifikapo mwaka 2020. Maeneo Makuu ya Matokeo (KRA) ya MKUZA 
III, Wizara yenye dhamana ya Ardhi imebainishwa katika KRA-A na 
KRA-C.

Katika KRA-A, sekta ya ardhi inatakiwa kufikia shabaha ya kuwezesha 
na kufanikisha ukuaji wa uchumi jumuishi na endelevu kwa kuweka 
mazingira bora ya biashara kupitia usalama wa haki ya matumizi ya 
ardhi. Katika KRA-C, sekta ya ardhi inapaswa kufikia shabaha ya 
kutoa huduma bora kwa watu wote kupitia Mipango bora na sahihi ya 
matumizi kwa kuwepo usimamizi mzuri wa matumizi ya ardhi. Sera 
ya Taifa ya Ardhi itazifanyia kazi shabaha zote zilizoainishwa katika 
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3.3 MKAKATI WA TAIFA WA UENDELEZAJI ARDHI   
 ZANZIBAR (2015)

Mkakati wa Kitaifa wa Uendelezaji Ardhi Zanzibar (National Spatial 
Development Strategies - NSDS) wa mwaka 2015 ni nyenzo kuu ya 
Sera ya Ardhi, katika kuongoza uendelezaji wa ardhi kwa Zanzibar. 
Mkakati huo umezingatia misingi ya kisasa ya uendelezaji wa miji 
endelevu ambayo watu wengi hukaa katika eneo moja, kuwa na 
matumizi mchanganyiko, kuwa na ukuaji wa miji yenye viwango 
tofauti na mazingira bora. Mkakati huo pia umelenga katika kukuza 
vitega uchumi na matumizi ya maliasili na rasilimali za utamaduni na 
kutegemea zaidi watu wake, Sekta za Umma na Binafsi kwa ajili ya 
utekelezaji wake, ambapo Sekta ya Umma itakuwa ni kichocheo cha 
mabadiliko katika utekelezaji huo. 

3.4 SERA YA TAIFA YA NYUMBA (2006)

Sera ya Taifa ya Nyumba ya 2006 imelenga katika upatikanaji wa 
viwanja vya makaazi vilivyopangwa na kuhimiza ujenzi wa nyumba 
za ghorofa. Sera imeielekeza sekta ya ardhi kurahisisha ugawaji wa 
ardhi kwa ajili ya viwanja vya makaazi kwa sekta ya umma.

3.5 SERA YA TAIFA YA MAJI (2004)

Sera ya Taifa ya Maji ya 2004 inatoa mwongozo juu ya uhifadhi wa 
ubora wa vyanzo vya maji pamoja na matumizi yake kwa kufuata 
misingi ya uhifadhi wa mazingira. Sera pia inatoa maelekezo thabiti 
ya namna ya kuepusha na kudhibiti mafuriko na kuhakikisha kuwa 
ardhi zinazoathiriwa na mafuriko zinaweza kusawazishwa kwa haraka 
na kwa ufanisi.

Sera ya Taifa ya Maji imebainisha majukumu ya taasisi zenye dhamana 
ya ardhi ya kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi. Mipango hiyo 
itahusisha uhifadhi wa maeneo muhimu ya mikondo ya maji kwa ajili 
ya uhifadhi endelevu wa vyanzo vya maji.
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3.6 SERA YA UWEKEZAJI (2004)

Sera ya Uwekezaji ya Zanzibar ya 2004 ina lengo la kujenga misingi 
imara ya usimamizi wa masuala yanayohusu uchumi mkubwa ili 
kuhakikisha uimara wake na kuisaidia Zanzibar katika ushindani wa 
kiuchumi wa dunia. Sera imetoa miongozo ya uwekezaji, motisha kwa 
wawekezaji na kuainisha sekta zote muhimu katika ukuzaji wa vitega 
uchumi.

Miongoni mwa mambo yaliyotiliwa mkazo, katika Sera ya Uwekezaji 
ni wajibu wa sekta ya ardhi katika suala la uwekezaji. Kwa vile Serikali 
inatambua thamani ya ardhi na uwezo wake katika kuimarisha mapato, 
kinachotakiwa ni kuwa na mfumo wa umiliki wa Haki ya Matumizi 
ya Ardhi utakao saidia uwekezaji katika sekta mbali mbali muhimu 
za uwekezaji, zikiwemo kilimo na viwanda. Mfumo huo wa umiliki 
utasaidia kuendeleza matumizi yaliyokusudiwa kwa ufanisi, ugawaji 
sahihi wa ardhi na usimamizi unaokubalika wa mikataba ya ukodishaji 
ardhi pamoja na usimamizi wake. 

Hoja ya wawekezaji ya kupatiwa ardhi nzuri kwa mujibu wa 
viwango vilivyokubalika vya upangaji wa matumizi ya ardhi kwa 
ajili ya uwekezaji itapaswa kuzingatiwa. Sera pia imesisitiza haja 
ya kurahisisha haki za upatikanaji ardhi kwa ajili ya wawekezaji ili 
kuwezesha maendeleo ya biashara kwa gharama nafuu na kuzingatia 
wakati.

3.7 SERA YA UTALII (2000)

Lengo la Sera ya Utalii ya 2000 ni kuhakikisha kuwa utalii unakuwa 
ni sekta inayoongoza na chanzo kikubwa cha mapato na fursa za ajira. 
Sera inatambua umuhimu wa mipango ya matumizi ya ardhi katika 
kuepusha na kutatua migogoro. Maendeleo na ukuaji wa shughuli 
za utalii umeongeza mahitaji ya ardhi yanayopelekea kuwepo 
kwa migogoro na mizozo katika matumizi ya ardhi miongoni mwa 
waliopewa ardhi na watumiaji wengine, kwa mfano migogoro baina 
ya wamiliki wa hoteli na wanavijiji katika maeneo mengi ya visiwa.

Ukurasa  |   27  



Ukurasa  |    139  

Tamko la Sera linaielekeza sekta ya ardhi kuhakikisha kwamba ugawaji 
na matumizi sahihi ya rasilimali unakuwa ni msingi wa maendeleo 
endelevu ya utalii pamoja na kuondosha matatizo ya matumizi ya 
ardhi. Sera pia inahimiza mashauriano ya mara kwa mara na taasisi za 
ardhi kwa ajili ya manufaa ya maendeleo ya utalii.

3.8 SERA YA MISITU (1999)

Lengo la Sera ya Taifa ya Misitu ya 1999 ni kulinda, kuhifadhi na 
kuendeleza rasilimali za misitu kwa manufaa ya kijamii, kiuchumi na 
kimazingira kwa ajili ya kizazi cha sasa na baadae. Sera pia inatilia 
mkazo jukumu la sekta ya misitu katika kupunguza umasikini, 
kuongeza usawa katika usimamizi na utumiaji wa rasilimali pamoja 
na kukuza maendeleo ya kiuchumi.

Kwa mujibu wa Uchambuzi wa Sera ya Misitu wa mwaka 2010, 
mojawapo ya matatizo yanayowakabili watumiaji ardhi ni elimu 
ndogo ya sheria za ardhi na usalama wa haki ya matumizi ardhi. 
Jambo hili kwa ujumla inaaminika kuwakatisha tamaa wakulima na 
wapandaji wa miti katika uwekezaji wa muda mrefu na usimamizi wa 
ardhi uliopo.

3.9 SERA YA MAZINGIRA (2013)

Lengo la ujumla la Sera ya Mazingira ya Zanzibar ya 2013 ni kulinda, 
kuhifadhi, kurudisha na kusimamia rasilimali za kimazingira kwa 
lengo la kuhakikisha kwamba rasilimali hizo zinadumu na kubaki 
katika hali nzuri kwa ajili ya kudumisha maendeleo na kuendeleza 
utajiri wa tunu za kimazingira kwa kizazi cha sasa na cha baadae.

Sera imezingatia ongezeko la mahitaji ya rasilimali ardhi, sambamba 
na uharibifu wa ardhi na uchafuzi wa mazingira pamoja na ujenzi holela 
mijini na vijijini kuwa ni miongoni mwa changamoto za kimazingira 
zinazoikabili Zanzibar.

3.10 SERA YA SEKTA YA KILIMO (2003)

Lengo la ujumla la Sera ya Sekta ya Kilimo ya Zanzibar ya 2003 
ni kukuza maendeleo endelevu ya sekta ya kilimo kwa manufaa ya 
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kiuchumi, kijamii na kimazingira kwa wananchi wake.
Sera inasisitiza haja ya kukuza matumizi sahihi na endelevu ya 
maliasili. Kupotea kwa ardhi ya kilimo na kushuka kwa uzalishajiwa 
mazao kumesababishwa zaidi na matumizi ya ardhi yenye rutuba kwa 
upanuzi wa miji.

Sera ya Sekta ya Kilimo inatambua umuhimu wa kutatua migogoro 
ya matumizi ya ardhi kupitia utekelezaji wa mipango ya matumizi 
ya ardhi pamoja na mbinu za utatuzi wa migogoro katika ngazi za 
vijiji. Hivyo, ni muhimu kwa jamii za wananchi wa vijijini pamoja na 
sekta nyengine zinazohusika katika utumiaji na uendelezaji wa ardhi 
kushirikishwa.

3.11 SERA YA MIFUGO (2011)

Sera ya Mifugo ya 2011 imeangalia masuala ya uzalishaji wa aina 
mbalimbali za mifugo ya asili, ustawi na maendeleo ya wanyama, 
uzalishaji na matumizi ya nishati zitokanazo na wanyama (bio-fuel), 
upatikanaji wa masoko, uongezaji wa thamani wa bidhaa za mifugo na 
huduma za kifedha.

Sera ya Mifugo inatambua upungufu wa ardhi ya malisho ya mifugo 
kuwa ni miongoni mwa vikwazo katika maendeleo ya mifugo kwa 
Zanzibar. Hivyo, Sekta ya Mifugo inashajiisha matumizi endelevu ya 
ardhi kwa ajili ya maendeleo ya mifugo ikiwa ni pamoja na matumizi 
ya haraka ya mfumo wa ufugaji wa kisasa ili kupunguza matumizi 
makubwa ya ardhi iliopo.

3.12 SERA YA HABARI (2005)

Madhumuni makubwa ya Sera ya Habari ya 2005 ni kuiwezesha 
jamii kupata taarifa kuhusu mabadiliko na maendeleo ya kiuchumi 
hususan taarifa zinazohusu mapambano dhidi ya umaskini na utowaji 
wa huduma za msingi za jamii kama vile elimu, afya na maji safi na 
salama ya kunywa.

Sera vile vile inahimiza uratibu mzuri wa sera mbali mbali, mipango 
ya maendeleo na mambo mengine ya kijamii yanayotokana na athari 
za uharibifu wa mazingira, athari kwa viumbe hai, mabadiliko ya 
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hayo, Sera hii imeweka mkakati maalum katika masuala ya usimamizi 
wa mazingira na mipango ya matumizi ya ardhi.

3.13 SERA YA JINSIA (2011)

Dira ya Sera ya Jinsia ya 2011 ni kuwa na jamii yenye haki na usawa 
kwa jinsia zote katika masuala ya kijamii, kisiasa na kiuchumi katika 
ngazi zote. Sera hii inatambua jukumu na mchango wa wanawake 
katika maendeleo ya sekta ya kilimo.

Hata hivyo, umiliki wa haki ya matumizi ya ardhi umebainishwa 
kuwa ni miongoni mwa vikwazo vinavyowakwaza wanawake katika 
maendeleo ya kilimo. Sera hii imedhamiria kushajiisha wanawake 
kupata haki yao wenyewe ya matumizi ardhi na pia kuwashajiisha 
kushiriki katika kufanya mabadiliko ya sheria kuhusiana na umiliki 
wa matumizi ya ardhi na upatikanaji wa hati.

3.14 SERA YA SERIKALI ZA MITAA (2012)

Sera ya Serikali za Mitaa ya 2012 imekusudia kuanzisha mfumo 
wa Serikali za Mitaa zinazowajibika, ambazo zinauwezo wa kutoa 
huduma nzuri kwa wananchi kwa mashirikiano thabiti na washirika 
wengine katika ngazi za chini.
Sera ya Serikali ya Mitaa imeweka kamati katika Mabaraza ya 
Manispaa, Miji na Halmashauri kusimamia uendelezaji wa ardhi. 
Sera imebainisha ukosefu wa wafanyakazi wenye elimu na ujuzi wa 
kutekeleza shughuli za usimamizi ardhi. Vile vile, imetilia mkazo 
haja ya kuwepo mashirikiano baina ya Taasisi za Sekta ya Ardhi na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kupunguza migogoro ya kiutawala, 
kuimarisha usimamizi wa ardhi na kujenga uwezo katika kazi za 
udhibiti wa ujenzi. 

3.15 SERA YA MASHIRIKIANO BAINA YA TAASISI ZA   
 UMMA NA BINAFSI 2014

Sera ya Mashirikiano baina ya Taasisi za Umma na Binafsi ya 2014, 
inahimiza sekta binafsi kushiriki katika kazi za utoaji wa huduma za 
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jamii na miradi ya uendelezaji wa miundombinu kwa mashirikiano na 
Sekta ya Umma.

Sekta za Umma na Binafsi zote kwa pamoja zinaweza kufaidika 
sana kutokana na ushirikiano huo. Hata hivyo, uendelezaji wa miradi 
ya aina hiyo ni lazima ufanywe kwa mujibu wa Sheria na kanuni 
zinazohusiana na ugawaji wa faida, hasara na majukumu ya kila 
mmoja. Upangaji bora wa matumizi ya ardhi utashajiisha utoaji wa 
huduma bora na za kisasa za miundombinu.

3.16 SERA YA IDADI YA WATU ZANZIBAR (2008)

Sera ya Idadi ya Watu ya 2008 inasisitiza upangaji bora unaotumia 
mbinu shirikishi katika usimamiaji wa maliasili. Sera imetaja ongezeko 
la idadi ya watu kuwa ni moja ya changamoto kubwa kwa maendeleo 
endelevu ambayo inatishia usalama wa chakula na hata kuchangia 
katika kupungua kwa maliasili. 

Sera inasisitiza umuhimu wa usimamizi madhubuti wa maliasili 
na umuhimu wa kukabiliana na tatizo la matumizi makubwa ya 
ardhi kutokana na kasi ya ukuaji wa miji na mahitaji ya haraka ya 
uendelezaji wa miundombinu ya kutosha. Sera inahimiza upangaji 
bora na shirikishi wa ardhi kwa ajili ya kusimamia maliasili.

3.17 SERA YA TAIFA YA USAFIRI (2008)

Sera ya Taifa ya Usafiri ya 2008 imetoa mapendekezo ya uendelezaji 
wa sekta ndogo muhimu tatu za usafiri ambazo ni usafiri wa baharini, 
usafiri wa anga na usafiri wa nchi kavu. Maendeleo ya sekta ya usafiri 
yanahitaji ardhi ya kutosha kwa ajili ya upanuzi wa bandari na viwanja 
vya ndege, pia kwa ujenzi wa viwanja vipya vidogovidogo vya ndege; 
na upanuzi wa barabara katika maeneo ya miji na vijiji.

3.18 SERA YA NISHATI YA ZANZIBAR (2009)

Lengo kuu la Sera ya Nishati ya Zanzibar ya 2009 ni kukidhi mahitaji 
ya nishati kwa ajili ya watu waliopo Zanzibar kwa maendeleo yao ya 
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kijamii na kiuchumi katika njia sahihi na endelevu kimazingira. Ili 
kufikia lengo hilo, Sera ya Taifa ya Ardhi itabidi ianzishe utaratibu 
mzuri wa kushajiisha matumizi ya vyanzo mbali mbali vya nishati 
vikiwemo nishati kutokana na mimea (biomass) ambayo itahitaji 
usimamizi mzuri wa matumizi ya ardhi.

Sera ya Taifa ya Ardhi itapaswa kuimarisha mashirikiano baina ya 
sekta ya nishati na taasisi ya ardhi katika usimamizi wa matumizi ya 
ardhi kwa kushajiisha matumizi ya vyanzo mbadala vya nishati kama 
vile mimea (bio-mass) na jua (solar). Sera ya Ardhi pia italazimika 
kutilia mkazo juu ya kulinda miundombinu ya nishati.

3.19 SERA YA MAFUTA NA GESI (2016)

Lengo kuu la Sera ya Mafuta na Gesi ya 2016 ni kulinda na kuendeleza 
maslahi ya umma na pia kuweka mazingira mazuri na kuwezesha 
jumuiya za kimataifa kushiriki katika sekta ya mafuta na gesi.

Sera ya Taifa ya Ardhi itajumuisha sekta ya mafuta na gesi katika 
Mpango Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Ardhi ili kuwa na matumizi 
endelevu ya ardhi. Sera pia itataweka mazingira ambayo yatahakikisha 
Mpango wa Taifa wa Matumizi ya Ardhi unatenganisha na kuweka 
mipaka baina ya maeneo ya mafuta, maeneo muhimu ya utalii pamoja 
na maeneo ya wananchi.

3.20 SERA YA UTALII (2017)

Lengo kuu la Sera ya Utalii ya 2017 ni kuleta maendeleo na kukuza 
sekta ya utalii hivyo kuongeza mchango wake katika pato la Taifa, 
kuongeza ajira na mapato ya fedha za kigeni. Hata hivyo, juhudi hizi 
zinarudishwa nyuma kutokana na upungufu wa rasilimali, migogoro 
na matumizi mabaya ya ardhi pamoja na maliasili nyengine baina 
ya sekta husika na jamii. Sera inatoa miongozo ya uimarishaji wa 
miundombinu ya kuingia na kutoka Zanzibar na miundombinu ya 
ndani ya Zanzibar ili kutatua tatizo la upungufu wa miundombinu hasa 
inayohusiana na barabara za ndani, viwanja vya ndege, usambazaji 
wa maji na umeme na uondoaji wa maji machafu. Katika mtazamo 
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wa Sera ya Ardhi na mpango wa matumizi ya ardhi, mambo hayo 
yana mahusiano na ukosefu wa mipango mizuri ya matumizi ya ardhi 
katika maeneo ya utalii, jambo ambalo huzorotesha maendeleo ya 
sekta ya utalii hasa kutokana na kukosekana kwa barabara na huduma 
za viwanja vya ndege ambazo zinahitajika kuunganisha na kuyafikia 
maeneo husika.

3.21 SERA YA BIASHARA KWA ZANZIBAR (2006)

Kama zilivyo Sera nyengine za kisekta, Sera ya Biashara kwa Zanzibar 
2006 nayo imeziangalia sera zinazohusiana nazo na kubaini umuhimu 
wa kutayarisha sera madhubuti na yenye uwoni mpana. Sera imeliona 
suala la rasilimali adimu ya ardhi ambayo inapaswa kutumika vizuri 
kupitia mipango madhubuti kwa manufaa makubwa ya kiuchumi. 
Mpango Mkuu wa Taifa wa Matumizi Bora ya Ardhi wa Zanzibar 
wa mwaka 1995 (NLUP) ambao umefanyiwa mapitio mwaka 2015 
na kwa sasa kujulikana kwa jina la Mpango Mkakati wa Kitaifa wa 
Matumizi Bora ya Ardhi (NSDS) pamoja na mipango inayoambatana 
nayo, inatoa mfumo wa matumizi ya ardhi kwa uwekezaji kwa Sekta 
za umma na binafsi ambao unatumika kuwa ndio msingi katika 
kulinda mazingira na maendeleo ya jamii na kiuchumi pia kuwa ni 
chombo katika utatuzi wa migogoro ya matumizi ya ardhi. Sera pia, 
imezingatia umuhimu wa usalama wa umiliki wa haki ya matumizi 
ya ardhi katika kuhakikisha uwekezaji salama na endelevu wa miradi 
inayofanyika katika rasilimali ya ardhi.

Sera ina lenga kuifanya Zanzibar kuwa ni miongoni mwa vituo 
vikubwa vya biashara duniani ikiwa na wakaazi wenye elimu, afya na 
furaha; jambo hili litafanikiwa kupitia matumizi makubwa ya huduma 
huria za biashara. Hivyo, Sera ya Taifa ya Ardhi tayari imeweka 
mkazo juu ya ugawaji na utoaji ardhi sahihi kwa ajili ya uwekaji wa 
miundombinu ya uwekezaji.

3.22 SERA YA MICHEZO (2017)

Sera ya Michezo ya 2017 inahamasisha wananchi wa Zanzibar 
kushiriki katika shughuli za michezo kwa ajili ya maendeleo yao ya 
kijamii, kielimu na kiafya.
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Kukosekana kwa miundombinu ya kutosha kwa ajili ya michezo 
kulipelekea kufanyiwa mapitio kwa Sera ya Michezo ya mwaka 2007. 
Upo ukosefu mkubwa wa maeneo na viwanja vya michezo kwa ajili ya 
mashindano ya ndani, kanda na kimataifa. Kwa hivyo Sera inakusudia 
kuweka miundombinu husika katika ngazi za wilaya, mikoa na taifa. 
Sera ya Ardhi pia inapaswa kuhakikisha upatikanaji wa maeneo 
muafaka kwa ajili ya miundombinu ya michezo na huduma nyengine 
katika kila Wilaya.

Sera ya Taifa ya Ardhi katika mtazamo wake wa matumizi ya ardhi, 
itazingatia utekelezaji wa Mipango ya Matumizi Bora ya Ardhi katika 
uendelezaji wa miji iliyoshikana na yenye matumizi mchanganyiko 
kwa ajili ya kuleta maendeleo endelevu na ukuaji jumuishi.

3.23 SERA YA UTAMADUNI (2017)

Sera ya Utamaduni ya 2017 imekusudia kukuza utamaduni wa 
Zanzibar kwa kuweka miundombinu iliyo katika mfumo wa kumbi za 
burudani, viwanja vya maonesho, vyuo na studio za sanaa. Hadi sasa, 
jitihada ndogo zimechukuliwa katika masuala ya utamaduni katika 
ngazi tofauti. Hivyo, Sera inakusudia kulinda, kuhifadhi na kutumika 
vizuri kwa maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya sanaa na utamaduni.

Katika kuifanyia kazi Sera ya Utamaduni ya 2017, Sera ya Taifa ya 
Ardhi itazingatia suala la kuyahifadhi na kuyalinda kisheria maeneo 
yenye hadhi ya utamaduni. Sera itahakikisha kuwa miradi ya uwekezaji 
na shughuli za kibiashara katika maeneo ya utamaduni haziathiri 
mazingira ya kijamii na kiuchumi au kuharibu uhalisia wa maeneo 
muhimu ya utamaduni.

3.24 SERA YA FILAMU (2017)

Sera ya Filamu ya 2017 imebaini kuwepo kwa ukosefu wa kumbi, 
maeneo na miundombinu mizuri ya utayarishaji wa filamu. Hali ya sasa 
inathibitisha umuhimu wa mahitaji ya sekta ya filamu ya kusaka vipaji, 
kuviendeleza na kuchukua jitihada ya kukuza sanaa na utengenezaji wa 
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filamu. Vilevile, imebainika kuwepo kwa maeneo ya wazi katika ngazi 
za Wilaya ambayo yangeweza kutumika kwa utengenezaji wa filamu 
na maonesho ya sanaa. Sera imependekeza kutengwa kwa maeneo 
maalum katika ngazi za Wilaya kwa ajili ya shughuli za utengenezaji 
wa filamu. Maeneo hayo yatapaswa kuhifadhiwa na kulindwa kisheria.

Kwa kuyapatia ufumbuzi masuala yaliyotajwa, Sera ya Taifa ya Ardhi 
itaelekeza kuhakikisha kwamba katika utekelezaji wa Mipango ya 
Matumizi ya Ardhi yenye kuzingatia ukaaji wa pamoja na matumizi 
mchanganyiko kujumuisha mahitaji mbalimbali ya jamii ikiwemo 
programu za kiutamaduni na burudani kwa ajili ya maendeleo endelevu 
na ukuaji wa mji jumuishi.

3.25 SERA YA  DIASPORA (2017)

Sera ya Diaspora ya 2017 imelenga kuwahusisha diaspora katika 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi ya Zanzibar na kujenga mazingira 
mazuri ya kuwezesha ushiriki wao. Sera pia inasisitiza haja ya 
kuwahamasisha diaspora kutoa michango yao ya kitaalamu, uzoefu na 
hata michango ya kifedha.

Sera imetoa nafasi kwa diaspora kufanya biashara kupitia mamlaka 
husika na wakati huohuo kukubaliana na mamlaka katika kuhakikisha 
kwamba lengo lilokusudiwa linafanikiwa.

Kwa kuzingatia mahitaji ya diaspora kwenye masuala ya kiuchumi, 
kijamii na uwekezaji, Sera ya Ardhi itaweka mazingira mazuri ya 
uwekezaji pamoja na ushirikiano wa kibiashara kupitia hakikisho la 
usalama wa umiliki wa ardhi. Katika suala la maendeleo ya ardhi na 
kujenga uwezo, Sera ya Diaspora kupitia Sera yake ya Mashirikiano 
baina ya Sekta ya Umma na Binafsi imeweka msingi sahihi ya utawala 
wa ardhi.
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SURA YA NNE
DIRA, MALENGO, MATAMKO NA MIKAKATI YA SERA

4.1 DIRA YA SERA

Matumizi ya ardhi ya Zanzibar yawe katika mfumo wa usawa na 
endelevu kwa ajili ya kuleta maendeleo jumuishi.

4.2 DHAMIRA YA SERA

Kuitumia na kuiendeleza ardhi ya Zanzibar kwa kiwango cha hali ya 
juu kupitia utawala na usimamizi bora wa ardhi wenye kuleta usawa, 
uendelevu na mafanikio ya baadae.

4.3 MALENGO YA SERA

4.3.1 Lengo Kuu

Kukuza na kuendeleza Utawala Bora wa Ardhi kwa misingi ya uwazi, 
uwajibikaji na ushirikishwaji.

4.3.2 Malengo Mahsusi

Mafanikio sahihi ya lengo kuu la Sera hii yatatokana na malengo 
mahsusi yafuatayo:

i. Kurahisisha upatikanaji wa ardhi kwa ajili ya maendeleo ya 
Wazanzibari wote 

ii. Kuitumia ardhi kwa kukuza uchumi na kuongeza thamani 
yake.

iii. Kuweka utaratibu wa uwazi na haki wa kupata taarifa 
zinazohusu usimamizi wa ardhi.

iv. Kuimarisha utawala wa ardhi na ufanisi wa usajili wa ardhi.

v. Kuimarisha mbinu na uwezo wa kukabiliana na mabadiliko 
ya hali ya hewa na kuhifadhi maliasili na rasilmali za 
kiutamaduni ili ziendelee kuwepo.
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vi. Kuendelea kuimarisha usawa wa kijinsia katika upatikanaji 
wa ardhi.

vii. Kuimarisha upangaji bora wa matumizi ya ardhi na mfumo 
wa usimamizi wa taarifa za ardhi.

viii. Kukuza  uelewa kwa jamii kuhusu masuala yote 
yanayohusiana na ardhi.

4.4 MISINGI ELEKEZI YA SERA

Misingi inayosimamia na kuiongoza Sera ya Taifa ya Ardhi pamoja na 
utekelezaji wake inatilia maanani mambo yafuatayo:

i. Ardhi ni mali ya Umma: Ardhi yote ya Zanzibar ni mali 
ya Umma na ipo chini ya usimamizi wa Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kwa niaba ya 
wananchi wa Zanzibar. Mtu binafsi anayo haki ya matumizi 
ya ardhi pekee kupitia upewaji wa Haki ya Matumizi (kwa 
Mzanzibari) na Mkataba wa Ukodishwaji Ardhi (kwa 
Mzanzibari na asiyekuwa Mzanzibari).

ii. Ardhi ya Zanzibar si sehemu ya mashirikiano ya 
kikanda: Kwa kuzingatia ukubwa, umbile na uhaba wa 
ardhi ya Zanzibar, Haki ya Matumizi ya Ardhi inabaki kwa 
Wazanzibari pekee na masuala ya ardhi hayatakua sehemu 
katika makubaliano ya mashirikiano na maendeleo ya 
kiuchumi ya kikanda.

iii. Ardhi ina thamani: Sera ya Taifa ya Ardhi inapaswa 
kuhakikisha kwamba thamani ya kiuchumi na kijamii ya 
ardhi inatambulika.

iv. Ardhi ni kwa ajili ya maendeleo endelevu ya kijamii na 
kiuchumi: Ardhi inapaswa kuonekanwa kuwa ni mtaji wa 
kuleta ustawi na kuchochea maendeleo endelevu ya kiuchumi 
na kwa hivyo, inabidi itoe mchango mkubwa katika ukuaji 
wa maendeleo ya kijamii na kiuchumi wa Zanzibar. 
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v. Usawa, ushirikishwaji na uwazi katika uongozi wa ardhi: 
Taasisi za usimamizi wa ardhi zina wajibu wa kutoa huduma 
zao kwa njia ya uwazi na kurahisisha upatikanaji wa ardhi 
bila ya ubaguzi kwa watu wote ili kuhakikisha utawala bora 
katika uongozi wa ardhi.

vi. Mfumo bora wa mashirikiano ya kitaasisi: Kutekeleza 
shughuli za utawala wa ardhi kwa njia ya mashirikiano na 
sekta nyengine husika.

vii. Mawasiliano na usambazaji wa taarifa kwa wakati: 
kuhakikisha kwamba taasisi za usimamizi wa ardhi zinatoa 
na kupokea taarifa kwa umma.

viii. Mazingira endelevu na kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi: Mipango yote ya uendelezaji wa ardhi ni lazima 
ifanyiwe uhakiki wa athari za tabianchi, kiwango cha maafa 
yanayoweza kutokea na namna ya kukabiliana nayo na pia 
ifuate Sheria, Kanuni, Miongozo na Usalama wa Mazingira.

ix. Utwaaji	wa	ardhi	na	ulipaji	fidia: Wakati wowote Serikali 
itakapotwaa ardhi kwa ajili ya maslahi ya umma, fidia stahiki 
na ya kutosheleza italipwa.

x. Ugawaji ardhi: Kuimarisha uendelezaji wa mfumo bora wa 
ugawaji wa ardhi ili kuimarisha uwekezaji na biashara.

xi. Ardhi ya akiba na hifadhi: Kuanzisha benki ya ardhi na 
kuimarisha usimamizi wa maeneo ya hifadhi.

4.5 MATAMKO YA SERA NA MIKAKATI

Sera ya Taifa ya Ardhi inaazimia kuwa na mfumo wa kisasa wa utawala 
wa ardhi na kuhakikisha usimamizi endelevu wa ardhi. Sera inaweka 
mikakati ambayo itatoa miongozo na maelekezo yatakayosaidia 
kufanikisha dira na dhamira ya Sera. Hoja za Sera, Matamko ya Sera 
na Mikakati ya Utekelezaji imeelezwa hapo chini.
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4.5.1 Uongozi na Usimamizi wa Ardhi

A) Uongozi wa Ardhi 
Njia za kisasa zinapaswa kutumika kuifanya Zanzibar kuwa na mawazo 
mapya kuhusu uongozi wa ardhi na jamii yenye uelewa mkubwa wa 
masuala ya ardhi. Ardhi inapaswa kuonekana kuwa ni mtaji wa kuleta 
ustawi zaidi na mafanikio ya kiuchumi.

Nchi inahitaji muundo wa utawala wa ardhi unaoweza kusimamia 
vyema ardhi na rasilimali chache na kufikia maendeleo endelevu ya 
kisiasa, kiuchumi na kijamii. Usimamizi wa Ardhi chini ya Kamisheni 
ya Ardhi (KA) ni chombo cha kushughulikia masuala yanayohusiana 
na ardhi kwa ukamilifu na ufanisi.

Kamisheni ya Ardhi ambayo imeundwa hivi karibuni kwa Sheria Nam. 
6 ya mwaka 2015 ni taasisi muhimu ya kushughulikia majukumu 
yaliowekwa. Licha ya kuanzishwa kwa KA, bado ipo haja ya kufafanua 
mipaka ya majukumu ya taasisi nyengine katika masuala ya ardhi.

Hoja ya Kisera

Muundo wa Utawala wa Ardhi uliopo unahitaji kuwa chini ya taasisi 
madhubuti yenye uwezo wa kutekeleza mamlaka yake ya kisheria kwa 
niaba ya Rais. Wasiwasi uliopo kwa jamii juu ya uadilifu na uwajibikaji 
unapaswa kuondoshwa na ufanisi kuimarishwa. Baadhi ya Sheria za 
Ardhi zimepitwa na wakati na haziendani na hali ya kiuchumi, kijamii 
na kimazingira.

Tamko la Sera Nam. 1

Serikali iimarishe utawala wa ardhi na kuzifanyia mapitio sheria za 
ardhi ili kuwa na utawala bora na madhubuti wa ardhi.

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kuimarisha uwezo wa kujitegemea wa KA katika masuala 
yanayohusu utawala wa ardhi kwa kufuata vifungu vya 
Sheria ya Kamisheni ya Ardhi Nam. 6 ya 2015. 
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ii. Kukuza uelewa wa shughuli na majukumu ya KA.

iii. Kuipa nguvu na uwezo wa kutosha KA katika utekelezaji wa 
kazi zake.

iv. Kuzifanyia mapitio Sheria na Kanuni za Ardhi ziliopo.

v. Kuziweka pamoja Sheria za Ardhi ili ziweze kufahamika na 
kusomeka kwa wepesi kwa watumiaji.

B) Utawala katika Kamisheni ya Ardhi

Kamisheni ya Ardhi kupitia taasisi zake inawajibika kutekeleza 
shughuli za kila siku za utawala wa ardhi. Kazi kuu za Kamisheni 
zimeainishwa katika Sheria ya Kamisheni ya Ardhi Nam. 6 ya 
mwaka 2015 pamoja na sheria nyengine mnasaba za ardhi. Kazi hizo 
ni pamoja na utekelezaji wa Sera hii, kuweka viwango na taratibu 
zinazohusu kazi za utawala wa ardhi, ugawaji wa ardhi, uthamini 
wa mali zinazohusiana na ardhi, upimaji ardhi, utayarishaji ramani, 
utambuzi na usajili wa haki za matumizi ya ardhi, kuratibu uhaulishaji 
wa haki za matumizi ya ardhi, kutunza na kusambaza kumbukumbu za 
ardhi, kutatua migogoro ya ardhi na vilevile kutayarisha na kusimamia 
mipango ya matumizi ya ardhi.

Hoja ya Sera:

Ufanisi wa utawala wa ardhi umepungua kutokana na kutokuwepo 
kwa rasilimali fedha na wataalamu wa kutosha.

Tamko la Sera Nam. 2

Serikali itaimarisha uwezo wa utawala wa ardhi ili kuwezesha 
utekelezaji wa majukumu ya KA kwa ufanisi.

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kuendeleza na kutekeleza mipango ya kujenga uwezo.

ii. Kuimarisha mtandao na kuwatangaza wataalamu waliopo 
KA.
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iii. Kuanzisha mfuko kwa ajili ya shughuli za KA.

iv. Kuwaelimisha washirika wa masuala ya ardhi kuhusu 
usimamizi wa ardhi.

a) Upimaji

Kazi za upimaji zimejikita zaidi katika uwekaji wa mipaka ya kiutawala 
ya wilaya, uwekaji wa mipaka ya maeneo yaliyopangwa na maeneo 
maalumu ya makaazi na pia maeneo ya kilimo. 
Aina nyengine za upimaji kama vile upimaji wa angani na upimaji 
wa maeneo ya maji, bado haujatekelezwa ipasvyo hapa Zanzibar. 
Teknolojia na vifaa vinavyohitajika katika utayarishaji wa picha za 
anga vimekosekana. Kwa upande mwengine upimaji wa maeneo 
ya maji, ambao unahusisha wigo mpana wa ukusanyaji wa maeneo 
husika pamoja na taarifa zake nao pia haufanyiki. Wakati jukumu la 
upimaji wa mipaka ya ardhini, maeneo ya maji na angani yote yapo 
chini ya taasisi yenye dhamana ya upimaji chini ya usimamizi wa 
Bodi ya Upimaji, upimaji wa kihandisi (engineering survey) bado 
haujaratibiwa lakini unatekelezwa na taasisi nyengine za Serikali na 
Binafsi.

Hoja ya Kisera

Upo mfumo wa upimaji ambao bado haujaratibiwa husasan upimaji wa 
kihandisi ambao unakosa uangalizi wa kudhibiti viwango na matokeo 
yake husababisha uharibifu wa ardhi, kukosekana kwa usimamizi 
wa taarifa na udhibiti, pamoja na teknolojia na utaalamu wa kisasa 
kutotambulika katika Sheria ya Upimaji.

Tamko la Sera Nam. 3

Serikali iimarishe utekelezaji kamili wa kazi za upimaji na kutoa 
uwezo kwa wakala wake wa upimaji.
 
Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kufanya mapitio ya Sheria ya Upimaji ili kuweza kwenda 
sambamba na teknolojia na utaalamu mpya wa upimaji.
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ii. Kuhakikisha kazi za upimaji zinaidhinishwa na kuratibiwa 
na wakala mwenye dhamana ya kazi za upimaji.

iii. Kushajiisha na kusimamia upimaji wa makampuni binafsi.

b) Utayarishaji wa Ramani

Utayarishaji wa Ramani kwa Zanzibar umebadilika kutoka mfumo 
wa kutumia karatasi kwenda mfumo wa ki-digitali. Licha ya kuwepo 
kwa mfumo wa taarifa za ardhi bado hakuna mfumo wa kitaifa 
wa kusimamia taarifa hizo za ardhi. Matokeo yake ramani tafauti 
zinatengenezwa kwa madhumuni mbalimbali bila ya kuzingatia vigezo 
vya ramani za msingi na uhalali wake kutoka mamlaka za Serikali. Hii 
inapelekea kutafautiana kwa taarifa za msingi ziliomo kwenye ramani, 
viwango vya hakimiliki na kuharibu au kutumia vibaya taarifa za ki-
digitali za Taifa.

Hoja ya Kisera

Mfumo wa taarifa za ardhi uliopo unakosa utaratibu wa kitaifa 
wa usimamizi. Matumizi na upatikanaji wa taarifa ziliopo bado 
haujajulikana na kuratibiwa ipasavyo. Ramani kadhaa hutolewa na 
watayarishaji mbalimbali bila ya kuzingatia ramani za msingi au 
kupata idhini ya Serikali. Hii inapelekea kutafautiana kwa taarifa za 
msingi ziliomo kwenye ramani, viwango vya hakimiliki na kuharibu 
au kutumia vibaya taarifa za ki-digitali za kitaifa.

Tamko la Sera Nam. 4

Serikali itayarishe, kuendeleza na kuweka taarifa za mwisho za 
Ramani za Msingi za Taifa (National Base map), Mitandao ya Taifa 
ya Udhibiti wa Taarifa (National Control Networks) pamoja na taarifa 
nyengine za ardhi. 

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kuhakikisha uanzishwaji wa Mfumo wa Taifa wa Taarifa za 
Ardhi kwa Zanzibar.
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ii. Kufanya mapitio ya majina ya maeneo na mfumo wa anuani.

iii. Kutayarisha na kuhifadhi Ramani ya Msingi ya Taifa, 
Mfumo wa Udhibiti na Mfumo wa upimaji kwa mujibu wa 
viwango vya Kitaifa, Kikanda, na Kimataifa.

iv. Kudhibiti utayarishwaji wa Ramani za Taifa kwa mujibu wa 
miongozo ya taasisi yenye dhamana na kazi za upimaji.

v. Kuwezesha upatikanaji wa taarifa za utayarishaji wa ramani 
kwa mashirika ya umma na biashara.

 
c) Usajili wa Ardhi

Usajili wa Ardhi ni mfumo wa kuingiza taarifa za umiliki na haki 
pamoja na masharti mengine yanayohusu kipande cha ardhi husika 
katika Rejista la Ardhi.

Serikali imedhamiria kusajili ardhi yote kwa ajili ya kuhakikisha 
usalama wa ardhi, kupunguza migogoro ya ardhi na kuimarisha ukuaji 
wa uchumi. Kuchelewa kwa kazi ya utambuzi na usajili wa ardhi 
kunatokana na mambo mbalimbali ikiwemo upungufu wa fedha.

Hoja ya Kisera

Ukosefu wa nyenzo na uwezo wa kufanya utambuzi na usajili wa 
ardhi umeathiri sana mpango kamili wa usajili wa ardhi wa mpangilio 
(systematic registration).

Tamko la Sera Nam. 5

Serikali ihakikishe kwamba nyenzo za kutosha zinapatikana, uwezo wa 
kufanya utambuzi na usajili unaimarishwa na kazi ya kukuza uelewa 
kwa umma kuhusu utambuzi na usajili unaimarishwa ili kufanikisha 
kazi ya usajili wa ardhi.
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Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kuharakisha usajili ili kuchochea mafanikio ya kijamii na 
kiuchumi.

ii. Kutoa nyenzo za kutosha kwa ajili ya usajili ardhi wa 
mpangilio.

iii. Kuongezea uwezo wa Afisi ya Mrajis wa Ardhi

iv. Kuimarisha utoaji elimu kwa umma kuhusiana na usajili wa 
ardhi.

d) Mfumo wa Taarifa za Ardhi

Mfumo wa Taarifa za Ardhi (Land Information System – LIS) ni 
mfumo wa kijiografia wa taarifia za ardhi ambao unatoa taarifa sahihi 
na uhakika za wakati husika ambazo zinawakilisha taarifa za eneo la 
ardhi ikiwemo mipaka yake.

LIS inasaidia katika utoaji wa maamuzi katika sekta mbalimbali. 
Inasaidia Serikali na Jamii katika upangaji, usimamizi na endelezaji 
wa ardhi.

Hoja ya Kisera

Uwezo wa uendeshaji na uhifadhi wa Mfumo kamili wa Taarifa za 
Ardhi ni mdogo. Dhamana ya uratibu wa Miundombinu ya Taarifa za 
Ardhi wa Zanzibar (Zanzibar Spatial Data Infrastructure; ZAN-SDI) 
pia inahitaji kufafanuliwa vizuri.

Tamko la Sera Nam. 6

Serikali iendeleze ZAN-SDI kwa ajili ya kusaidia utawala wa ardhi, 
uchumi wa ardhi na utafiti.
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Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kuunda kitengo au sehemu maalum ndani ya KA 
kitakachokuwa na jukumu la kuendeleza LIS kuwa ni 
sehemu ya mfumo wa pamoja wa ZAN-SDI.

ii. Kuimarisha usimamizi na uwezo miongoni mwa taasisi 
katika ushirikiano na ubadilishanaji wa taarifa.

iii. Kukuza uelewa wa jamii kuhusu maendeleo ya Mfumo 
wa Taarifa za Ardhi na ZAN-SDI na faida muhimu 
zitakazopatikana kwa wamiliki wa ardhi, watumiaji na 
jumuiya za wafanya biashara.

iv. Kuimarisha muundo wa uratibu na usimamizi wa ZAN-SDI.

e) Migogoro ya Ardhi

Migogoro ya ardhi Zanzibar inatia doa utawala wa ardhi. 
Kutotambuliwa kwa watumiaji na mipaka ya ardhi katika maeneo 
ambayo hayajasajiliwa na ucheweleshaji wa mirathi zinatajwa kuwa 
ni sababu kubwa za migogoro ya ardhi. Baraza la Ardhi la Zanzibar 
(Mahakama ya Ardhi) lililoundwa kwa mujibu wa Sheria ya Baraza 
la Ardhi Nam. 7 ya 1994, ambalo lilianza kazi zake rasmi mnamo 
mwaka 2006.

Hoja ya Kisera

Utekelezaji duni na ukosefu wa utii wa Sheria na Kanuni pamoja na 
kukawia kwa usajili na urithishwaji wa haki za ardhi kumepelekea 
kuongezeka kwa migogoro ya ardhi.

Tamko la Sera Nam. 7

Serikali iimarishe Baraza la Ardhi na kuendelea kuchukua hatua za 
kutatua migogoro ya ardhi.
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Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kuimarisha uwezo wa Baraza la Ardhi.

ii. Kuhamasisha utaratibu mbadala wa utatuzi wa migogoro ya 
ardhi ikiwemo kufanya upatanishi kwa kuwatumia viongozi 
wa jamii na wazee.

iii. Kukuza uelewa wa jamii juu ya utawala na usimamizi wa 
masuala ya ardhi.

iv. Kusaidia usajili wa ardhi wa kimpangilio.

v. Kuongeza mashirikiano baina ya KA na Kamisheni ya 
Wakfu na Mali ya Amana.

4.5.2 Mfumo wa Umiliki wa Matumizi ya Ardhi

Ardhi yote ya Zanzibar ni mali ya Umma chini ya usimamizi wa 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. Ardhi hii 
inaweza kupatikana kwa kupewa na Serikali kupitia Hati ya Haki ya 
Matumizi ya Ardhi na Mkataba wa Ukodishwaji wa Ardhi. Ukiacha 
njia hizo kuu, njia nyengine za kupata haki ya matumizi ya ardhi ni 
utambuzi na uhaulishaji wa haki ya matumizi ya ardhi kupitia mirathi, 
hiba na mauziano ya haki za matumizi ya ardhi. 

Utaratibu uliopo sasa wa ugawaji wa ardhi ya umma hautoshelezi 
kutokana na kuongezeka kwa mahitaji ya makaazi. Kwa kuzingatia 
uhaba wa ardhi na kutokuwepo ukomo wa kuhodhi ardhi, ipo haja ya 
kubadili mfumo wa ugawaji ardhi kutoka mfumo unaozingatia maslahi 
ya mtu binafsi kwenda katika mfumo unaozingatia maslahi ya umma.

Hoja ya Kisera

Mfumo wa sasa wa ugawaji ardhi kwa ajili ya makaazi haukidhi haja 
kwa vile haushajiishi matumizi endelevu ya ardhi wala kuimarisha 
mazingira bora ya kuishi. Unadumaza usambazaji mzuri wa huduma 
muhimu za kiuchumi na kijami kama vile bandari, viwanja vya ndege, 
makaazi ya pamoja na uwekezaji wa kimkakati.

Ukurasa  |   46  



Ukurasa  |    120  

Tamko la Sera Nam. 8

Mfumo wa ugawaji ardhi ufanyiwe mabadiliko na kipaumbele kitolewe 
kwa waendelezaji wa maeneo ya makaazi (Real estate) badala ya mtu 
mmoja mmoja. 

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kuanzisha Benki (Akiba) ya Ardhi kwa manufaa ya Taifa.

ii. Kuanzisha na kurahisisha utaratibu na miongozo ya umiliki 
wa haki ya matumizi ya ardhi ya majengo ya umiliki wa 
pamoja (condominium) ili kukidhi uendelezaji na uwekezaji 
wa maeneo ya makaazi (real estate).

iii. Kuweka ukomo wa kiwango cha ardhi kitakachotolewa kwa 
sekta mbalimbali na muhimu za maendeleo.

iv. Kuhakikisha upatikanaji wa ardhi kwa ajili ya uwekezaji, 
biashara na maendeleo ya makaazi.

v. Kupanga viwango vya ukubwa wa ardhi kwa ajili ya ugawaji.

vi. Kuhakikisha kwamba jamii na ngazi zote za Serikali 
zinafahamu taratibu za kupata na kuitumia ardhi.

vii. Kuhakikisha uwepo wa mashirikiano baina ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, Taasisi zisizo za Ki-Serikali na Taasisi za 
Ardhi katika kukuza uwelewa wa jamii kuhusu upatikanaji 
wa ardhi. 

a) Ardhi ya Umma

Ardhi ya umma inatambulika kutokana  na uasili, matumizi na 
usimamizi wake. Ardhi ndio msingi wa umiliki na haki ya matumizi. 
Tafsiri potofu ya maana ya ardhi ya umma na usimamizi duni 
kunaongeza migogoro ya ardhi.
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Hoja ya Kisera

Ardhi ya umma inapungua kutokana na usimamizi duni, uvamizi na 
matumizi mabaya. Hali hii inatishia hali ya upatikanaji wa ardhi kwa 
maendeleo ya baadae.

Tamko la Sera Nam. 9

Serikali ihakikishe ardhi ya umma inadhibitiwa vizuri na jitihada 
zifanyike kuzitambua, kuzitangaza na kuzipima.

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kuimarisha mfumo wa usimamizi na udhibiti ujenzi.

ii. Kushirikiana na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 
kuzilinda ardhi za umma.

iii. Kuzitaka taasisi za umma kuwajibika ipasavyo katika 
kuzilinda ardhi za umma walizopewa.

iv. Kushajiisha programu za utoaji wa elimu kwa jamii 
kuhusiana na kuzilinda ardhi za umma.

b) Ardhi za Eka Tatu

Ardhi za Eka Tatu ni matunda ya mwanzo baada ya Mapinduzi 
yaliyohusu mabadiliko ya sera ya ardhi. Sera ilihusisha ugawaji upya 
wa ardhi kwa Wazanzibari kwa madhumuni ya kuwawezesha kujikimu 
kimaisha kwa njia ya kilimo. Ardhi iligawiwa kupitia mikataba ambayo 
ilizuia kuigawa vipande, kuihaulisha na kubadilisha matumizi.

Hoja ya Kisera

Ardhi za Eka Tatu zipo katika hatari ya kupoteza hadhi yake kutokana 
na matumizi mabaya ya Eka hizo, kinyume na kusudio la awali la 
sera ya Serikali ambalo ilikua ni kuwawezesha wananchi na kuongeza 
uzalishaji katika kilimo.
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Tamko la Sera Nam. 10

Serikali iendeleze mfumo wa umiliki haki ya matumizi ardhi wa Eka 
Tatu kwa manufaa ya Taifa.

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kushajiisha matumizi sahihi na bora ya Eka Tatu pamoja 
na kuweka kumbukumbu zake vizuri katika mfumo wa ki-
elektroniki (database).

ii. Kuimarisha utoaji wa elimu kwa jamii kuhusu matumizi ya 
ardhi za Eka Tatu.

iii. Kugawa na kusimamia uendelezaji wa ardhi za Eka Tatu.

c) Ardhi ya Wakfu

Ardhi ya Wakfu ni miongoni mwa mali zinazowekwa kutokana 
na utoaji wa kujitolea kwa misingi ya Kiislamu. Ardhi za Wakfu 
zilizosajiliwa kwa kawaida zinasimamiwa na Taasisi yenye dhamana 
na mambo ya Wakfu ambayo husajili Hati za Wakfu.

Hoja ya Kisera

Ardhi inayowekwa wakfu inakua chini ya uangalizi wa Kamisheni ya 
Wakfu na kusimamiwa na Taasisi za Ardhi. Hii inaweza kupelekea 
kutokea kwa migongano na muingiliano wa majukumu katika 
usimamizi wa ardhi hizo baiana ya taasisi husika.

Tamko la Sera Nam. 11

Serikali izioanishe Sheria zinazohusiana na usimamizi wa Wakfu ili 
ziende sambamba na Sheria za Ardhi.

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kuzifanyia mapitio Sheria ziliopo za Ardhi kuhusiana na 
masuala ya Wakfu ili kubaini na kuondosha migongano ya 
usimamizi.
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ii. Kuanzisha utaratibu wa kuzitambua, kuziwekea mipaka 
(kuzipima) na kuzisajili ardhi za Wakfu.

iii. Kuanzisha mashirikiano baina ya taasisi zenye dhamana na 
usimamizi wa ardhi za Wakfu.

iv. Kuitaka Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana kushirikiana 
na Kamisheni ya Ardhi kutayarisha miongozo ya wakfu na 
urithishwaji wa haki ya matumizi ya ardhi. 

d) Ardhi ya Jamii

Ardhi ya Jamii hutambuliwa, kusimamiwa na kutumiwa na jamii 
husika kwa matumizi maalum. Jamii huamua matumizi ya ardhi 
husika na kuweka taratibu za matumizi yake.

Hoja ya Kisera

Umiliki wa matumizi ya ardhi ya kijamii bado haujatambulika rasmi 
na unaweza kubadilika kutegemeana na utamaduni wa jamii husika.

Tamko la Sera Nam. 12

Serikali itambue rasmi na kuuendeleza mfumo wa umiliki wa haki za 
ardhi za jamii.

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kufanya utafiti kwa lengo za kuzitambua, kuziweka katika 
ramani na kuzisajili ardhi za jamii ziliopo.

ii. Kuanzisha taratibu za kiutawala na miongozo kwa ajili ya 
kusimamia ardhi za jamii.

iii. Kutoa elimu kwa jamii juu ya umuhimu wa kuziendeleza na 
kufuata taratibu na miongozo kwa ajili ya kusimamia ardhi 
za jamii.
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iv. Kuanzisha taratibu na miongozo kwa ajili ya kuzitambua na 
kuzisajili ardhi za familia.

 
4.5.3 Matumizi ya Ardhi

a) Ongezeko la Idadi ya Watu, Ukuaji wa Miji na Mpango   
 wa Kitaifa wa Matumizi ya Ardhi

Kwa Afrika, Zanzibar ni miongoni mwa nchi zenye idadi kubwa ya 
watu, na wakaazi wake wengi wanaishi maeneo ya miji ikiwa na 
idadi ya wa watu 641 kwa kila kilomita moja ya mraba (641/km2). 
Takribani nusu ya wakaazi wake wanaishi mijini. Visiwa vya Zanzibar 
vina fursa ya kuimarisha uchumi wake kupitia mabadiliko na faida ya 
kuwa na watu wengi wanaoishi mijini. Ongezeko la idadi ya watu na 
ukuaji wa uchumi ni kichocheo kikubwa cha mabadiliko ya matumizi 
ya ardhi ya hapo baadae. Utafiti uliofanywa wakati wa utayarishaji 
wa Mpango Mkuu wa Uendelezaji wa Mji (Master Plan) wa Zanzibar 
wa mwaka 2015, unaonesha kwamba karibu watu milioni 1.25 sawa 
na asilimia 60 watakuwa wakiishi mijini na katika viunga vya miji 
yenye watu wengi zaidi ambayo ni Mji wa Zanzibar, Chake-Chake, 
Mkoani na Wete Pemba. Hali hii itaathiri sana mfumo na muundo wa 
makaazi kwa siku zijazo, ardhi ya kilimo na mazingira na kuongeza 
shida katika upatikanaji wa makaazi ya gharama nafuu, usafiri wa 
umma na huduma za jamii.

Serikali pia inatambua kwamba mfumo wa uendelezaji miji wa siku 
zijazo hauwezi kuwa sawa na uliopo hivi sasa. Hivyo, mfumo uliopo 
hivi sasa ni lazima utazamwe upya. Marekebisho makubwa ya upangaji 
wa miji na aina ya ujenzi inayohitajika kutokana na ongezeko la idadi 
ya watu linalotarajiwa. 

Mpango wa Matumizi ya Ardhi wa nchi unahitaji mabadiliko ambayo 
yatazingatia mfumo endelevu wa maendeleo na usimamizi shirikishi 
wa rasilimali ardhi.

Hoja ya Kisera

Mpango wa Kitaifa wa Matumizi ya Ardhi sio tu kwamba hautekelezwi 
ipasavyo lakini pia haukidhi mfumo wa ukuaji wa miji ambao 
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unabadilisha mpangilio na mandhari ya miji yetu na mtazamo wa 
ukuaji wa uchumi.

Tamko la Sera Nam. 13

Serikali ihakikishe kwamba Mpango wa Kitaifa wa Matumizi ya Ardhi 
unatekelezwa kwa ajili ya kuleta maendeleo endelevu na kuendeleza 
ukuaji shirikishi wa miji utakaowezesha kupatikana kwa makaazi 
mchanganyiko ya gharama nafuu ya aina mbalimbali na fursa za ajira 
katika miji, vijiji na maeneo ya mwambao.

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kuanzisha Sera ya Taifa ya Miji.

ii. Kuanzisha mpango kazi kwa ajili ya utekelezaji wa Mpango 
wa Kitaifa wa Matumizi ya Ardhi.

iii. Kushajiisha upangaji shirikishi wa matumizi ya ardhi na 
kuongeza uelewa wa wananchi kuhusu taratibu za upangaji 
wa matumizi ya ardhi.

iv. Kuendeleza ukuaji salama, imara, shirikishi na endelevu wa 
miji mikubwa na midogo ikiwemo urekebishaji wa makaazi 
yasiyopangwa.

v. Kuhamasisha uwekezaji katika miji 14 iliyopangwa kupitia 
sekta za umma na binafsi.

vi. Kushajiisha matumizi ya ardhi kwa ajili ya miradi ya ujenzi 
wa nyumba na matumizi mchanganyiko.

vii. Kuendeleza mipango ya matumizi ya ardhi kwa maeneo ya 
vijijini na mwambao.

b) Utumiaji na Uhifadhi wa Visiwa Vidogovidogo 

Zanzibar imezungukwa na visiwa vidogovidogo vinavyokaliwa na 
watu na visivyo kaliwa na watu. Visiwa vinavyokaliwa na watu ni 
kama vile Fundo, Uvinje, Kokota, Kojani, Tumbatu na Uzi. Visiwa 
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hivyo vina idadi kubwa ya watu na vinatumiwa na wakaazi wake 
kuendeshea maisha yao. Kwa upande mwengine, visiwa visivyokaliwa 
na watu, miamba na mafungu ya mchanga ni kama vile Niamembe, 
Pungume, Misali, na Fungu Mbaraka. Mbali ya kuwa na utajiri 
mkubwa wa rasilimali za bahari na kutumika kama ngao ya kuvilinda 
visiwa vikuu kutokana na majanga ya baharini; pia vina umuhimu wa 
ziada katika sekta ya utalii na hivyo vipo hatarini zaidi kutokana na 
shughuli za kibinadamu za wenyeji na watalii. Kwa bahati mbaya, 
hakuna miongozo elekezi ya matumizi ya baadae ya visiwa hivyo hali 
inayopelekea uharibifu wa rasilimali zake.

Kama ilivyo kwa visiwa vyengine vya aina hii duniani, visiwa 
vidogovidogo vya Zanzibar vinakabiliwa na matumizi mabaya na 
athari za mabadiliko ya tabianchi na kuna haja ya kuiviingiza katika 
mipango ya usimamizi na utawala wa ardhi kwa mazingatio maalumu 
katika mpango wa matumizi ya ardhi.

Hoja ya Kisera

Visiwa vidogovidogo vya Zanzibar havijapewa kipaumbele katika 
mpango wa matumizi bora ya ardhi (upangaji, utekelezaji na 
ufuatiliaji). Hali hiyo inaongeza athari zinazotokana na mabadiliko ya 
tabianchi kutokana na shughuli za kibinaadamu na vilevile kupungua 
kwa mchango wake katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

Tamko la Sera Nam. 14

Serikali iandae misingi elekezi kwa ajili ya hifadhi na matumizi 
endelevu ya visiwa vidogovidogo.

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kuandaa sera maalumu ya matumizi ya ardhi ya visiwa 
vidogovidogo.

ii. Kuvitambua, kuviweka katika kumbukumbu ya ramani na 
kuvitangaza katika Gazeti rasmi la Serikali visiwa vyote 
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vidogovidogo kikiwemo kisiwa cha Fungu Mbaraka (Latham 
Island).

iii. Kutayarisha na kutekeleza mpango wa udhibiti wa visiwa 
vidogovidogo.

c) Kulinda na Kuhifadhi Mazingira, Maliasili na Utamaduni

Zanzibar inayo maeneo ambayo mazingira yake yanahitaji kulindwa 
na kuhifadhiwa yakiwemo ya visiwa vidogo vidogo, mafungu ya 
baharini, mikoko, ardhi tepe-tepe, matumbawe, fukwe za mchanga, 
vyanzo vya maji, misitu ya maweni, ardhi za kilimo na ukanda wa 
pwani.

Maeneo mengine yenye umuhimu maalumu ni pamoja na hifadhi 
za taifa, misitu ya hifadhi, miziamu ya maji baridi ya kina kidogo, 
chemchem za asili na mapango ya mawe, na maeneo ya hifadhi 
ambayo yanahifadhiwa kisheria kupitia sheria za uvuvi, mazingira na 
misitu.

Kwa kuongezea, Zanzibar inayo maeneo mengi ya kiutamaduni na 
kihistoria ikiwemo Eneo la Urithi wa Dunia la Mji Mkongwe ambalo 
limehifadhiwa kisheria. Maeneo mengine yaliyo hifadhiwa kitaifa na 
kutangazwa katika Gazeti Rasmi la Serikali ni pamoja na Hifadhi ya 
Jozani, Msitu wa Ngezi, Msitu wa Kiwengwa-Pongwe, Msikiti wa 
Kizimkazi, Magofu ya Mkama Ndume, Mapango ya Mangapwani 
na mengineyo. Mbali ya hayo, bado yapo maeneo mengi mengine 
ambayo hayajaekewa utaratibu wa kuyalinda au kuyafanya yawe na 
matumizi endelevu. Hili hasa ndio tatizo linalo vikabili visiwa vingi 
vidogo vidogo.

Hoja ya Kisera

Sera za kisekta, mikakati na sheria zinazohusiana na mazingira, 
rasilimali za maliasili na utamaduni hadi sasa bado hazijaweza kutoa 
uhifadhi endelevu wa rasilimali zenye hadhi na thamani kubwa. Sera, 
mikakati na sheria ziliopo hazijaungana na kila moja inafanya kazi 
peke yake.
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Tamko la Sera Nam. 15

Serikali ihakikishe utekelezaji mzuri wa mpango kamili na jumuishi 
wa usimamizi wa matumizi ya ardhi kwa ajili ya kulinda na kuhifadhi 
mazingira, na raslimali za maliasili na utamaduni. 

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kufanya kazi ya kuiendeleza Sera ya Taifa ya Urithi.

ii. Kuhakikisha kwamba maeneo yote yanayostahiki 
kuhifadhiwa yanahifadhiwa kisheria na yanaendelezwa 
vizuri.

iii. Kuhakikisha usimamizi madhubuti wa maeneo ya hifana 
maeneo muhimu.

iv. Kutumia mikakati na tathmini sahihi za athari za kimazingira 
katika upangaji wa matumizi ya ardhi na miradi, pamoja na 
usimamizi na ugawaji wa rasilimali, zitakapo hitajika.

v. Kuhakikisha kwamba maeneo ya maliasili na rasilimali za 
kiutamaduni katika ngazi zote za kiutawala yanatambuliwa, 
yanapimwa na kuwekewa mipaka.

vi. Kushirikiana na taasisi husika katika kutoa elimu ya 
kuziendeleza na kuzihifadhi rasilimali za maliasili na 
utamaduni.

vii. Kuhakikisha kwamba Mji Mkongwe wa Zanzibar unaendelea 
kuhifadhiwa na kuendelezwa kwa mujibu wa Mikataba ya 
Urithi wa Dunia. 

d) Ukanda wa Utalii

Mpango wa Ukanda wa Utalii ambao ulitayarishwa mwaka 1993 
uligawa kanda sita (6) za utalii, (4 Unguja na 2 Pemba) ambazo nazo 
ziligaiwa katika maeneo madogo ishirini na tano (25) (19 Unguja na 6 
Pemba) ili kuongoza maendeleo ya utalii ambayo yalilenga zaidi 
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utalii wa fukwe. Kinyume na matarajio ya Mpango ambapo ilitarajiwa 
Hekta 500 kutumika hadi kufikia mwaka 2015, uhakiki wa maendeleo 
ya utalii uliofanyika mwaka 2015 umeonyesha kuwa zaidi ya hekta 
2000 za ardhi tayari zimeshatolewa kwa ajili ya vitega uchumi vya 
utalii.

Vilevile, mpango ulitenga eneo huru (buffer zone) la mita 500 
kutenganisha baina ya maeneo ya utalii na maeneo ya makaazi yaliyopo. 
Hata hivyo, katika miaka ya 1990, hoteli za utalii, mikahawa, vituo 
vya michezo na masoko ya utalii yalianza kuchipuka nje ya maeneo 
ya utalii (ndani ya ukanda huru na ndani ya makaazi yenyewe). Kwa 
upande mwengine, makaazi nayo yamejengwa ndani ya ukanda huru 
na kupelekea shughuli za utalii kuwa karibu na jamii.

Hoja ya Kisera

Mpango wa matumizi ya ardhi katika kanda za maendeleo ya 
utalii haukuweza kufanikiwa vya kutosha, sababu kubwa ikiwa ni 
kutotekelezwa kwa kanuni, kukosekana kwa udhibiti na mashirikiano 
duni ya kitaasisi.

Tamko la Sera Nam. 16

Serikali iendeleze mipango ya matumizi ya ardhi kwa ajili ya 
maendeleo ya utalii.

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kufanya mapitio ya Mpango wa Ukanda wa Utalii wa 
mwaka 1993 kwa kuainisha maeneo ya makaazi, shughuli 
za kijamii na maeneo ya uwekezaji utalii. 

ii. Kuhakikisha jamii inapata njia za kufikia katika fukwe, 
baharini na visiwa vidovidogo; kulinda na kufuatilia 
shughuli za burudani katika maeneo haya yenye kuhitaji 
uangalizi maalumu wa mazingira yake.
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iii. Kushajiisha utalii endelevu wa mazingira ya nchi kavu na 
utalii wa kiutamaduni.

iv. Kurudisha na kuhifadhi hadhi ya Mji Mkongwe kuwa ni kituo 
kinachongoza kwa Zanzibar kwa utalii wa kiutamaduni.

v. Kushajiisha upangaji shirikishi wa matumizi ya ardhi ya 
ukanda wa pwani na baharini na usimamizi unaozingatia 
mazingira.

e) Ardhi yenye Madini na Gesi Asilia

Ardhi yenye madini, gesi asilia, na mafuta inahitaji mazingatio 
maalum katika suala la umiliki na haki ya mtumiaji. Hivi sasa Sheria 
ya Umiliki wa Ardhi Nam. 12 ya mwaka 1992 inaeleza bayana 
kwamba haki ya matumizi ya ardhi inayotolewa haijumuishi madini. 
Inahitaji kubainishwa rasmi kwamba madini ni pamoja na gesi na 
mafuta. Vyenginevyo, Sheria ya Mafuta na Gesi Nam. 6 ya mwaka 
2015 imeshabainisha kwamba rasilimali za petroli ni mali ya watu wa 
Zanzibar ambapo udhibiti wake unabaki chini ya Serikali.

Uchimbaji wa gesi asilia vilevile unahitaji maeneo ya juu yaliotengwa 
rasmi kwa ajili ya kazi hiyo ambapo athari zake za kimazingira 
zinahitaji kufanyiwa uchunguzi wa kina.

Hoja ya Kisera

Hivi sasa hakuna haki ya matumizi ya ardhi inayotolewa kwa mnasaba 
wa madini. Licha ya kuwepo kwa matarajio ya uchimbaji wa madini 
hususan mafuta na gesi asilia, suala la jamii husika kufaidika na 
rasilimali hiyo bado halijapatiwa mazingatio ya kutosha.

Tamko la Sera Nam. 17

Serikali itangaze na kuyatwaa maeneo yote yenye rasilimali ya madini 
kwa manufaa ya taifa na izingatie maslahi ya jamii inayozunguka 
maeneo hayo.
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Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kuendeleza utafiti na utafutaji wa maeneo yenye uwezekano 
wa kuwa na madini na rasilimali za maliasili zisizorejesheka.

ii. Kuyatambua, kuyawekea mipaka, kuyapima, kuyatayarishia 
ramani na kuyatangaza katika Gazeti rasmi la Serikali maeneo 
yote yenye madini, na rasilimali za maliasili zisizorejesheka, 
na gesi asilia.

iii. Kuanzisha mfumo wa kisheria wa kuiweka Serikalini ardhi 
yote yenye madini, rasilimali za maliasili zisizorejesheka, 
na gesi asilia; na kutoa fidia stahiki kwa waatakao ondolewa 
katika ardhi hiyo.

f) Kulinda na Kusimamia Maeneo ya Nishati    
 Zinazorejesheka

Katika mtazamo wa ukuaji wa uchumi, ni muhimu kuangalia 
vyanzo vipya vya nishati. Hivi sasa tayari yapo maeneo ambayo 
yameshaonekana kuwa ni muhimu kwa ajili ya uzalishaji wa nishati 
mbadala. Ijapokuwa kiasili maeneo hayo ni ardhi za umma, lakini 
kuna uwezekano wa kuvamiwa kwa vile bado hazijatengwa rasmi kwa 
kazi hiyo.

Hoja ya Kisera

Maeneo muhimu kwa ajili ya kuzalisha nishati mbadala bado 
hayajahifadhiwa na kusimamiwa ipasavyo. 

Tamko la Sera Nam. 18

Serikali itwae ardhi ya kutosha inayofaa kwa ajili ya uzalishaji wa 
nishati mbadala na iweke miundombinu yake.

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kuyatambua na kuyapima maeneo muhimu ya uzalishaji wa 
nishati mbadala.

ii. Kuweka ardhi ya kutosha kwa uzalishaji wa umeme.
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iii. Kutayarisha miongozo kwa ajili ya kuendeleza vyanzo vya 
nishati na miundombinu na kuhakikisha udhibiti wake.

g) Uharibifu na Ujazaji wa Ardhi

Ukubwa na ubora wa ardhi ya Zanzibar unaendelea kupungua kutokana 
na mabadiliko ya tabianchi na kusababisha uharibifu wa mazingira 
ikiwemo mmon’gonyoko wa fukwe na uingiaji wa maji ya chumvi. 
Eneo la ardhi ya Zanzibar kwa kiasi ni dogo na hakuna jitihada za 
kutosha za kuzuia tatizo la uharibifu wa ardhi na kushajiisha ujazaji 
wa ardhi.

Hoja ya Kisera

Ukubwa wa Ardhi ya Zanzibar unapungua kutokana na mabadiliko ya 
tabianchi na shughuli za kibinaadamu.

Tamko la Sera Nam. 19

Serikali ianzishe utaratibu mzuri wa kurekebisha, kurejesha na kujaza 
ardhi iliyoharibiwa kwa ajili ya matumizi endelevu ya ardhi.

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kufanya tafiti za kuyabaini na kuyaweka katika ramani 
maeneo ya ardhi yanayoweza kujazwa (reclaimable land).

ii. Kutayarisha na kuitumia miongozo ya kusimamia na 
kuongoza shughuli za ujazaji ardhi, usajili na matumizi ya 
ardhi zilizojazwa.

iii. Kuhakikisha tathmini za athari za kimazingira na kijamii 
zinafanywa kabla ya ujazaji wa ardhi haujafanyika.

iv. Kutumia teknolojia mpya katika sekta ya ujenzi.
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v. Kuanzisha taratibu za kuzisawazisha ardhi zilizoharibika 
kutokana na uvunaji wa maliasili kama vile mawe, udongo, 
machanga na kifusi na kuzirudisha ardhi hizo chini ya 
usimamizi wa Serikali.

 
h) Udhibiti na Usimamizi Ujenzi

Udhibiti na Usimamizi Ujenzi ni utaratibu wa kudhibiti na kuongoza 
shughuli za uendelezaji wa ardhi mijini na vijijini. Madhumuni yake ni 
kuhakikisha kwamba ardhi inatumiwa kwa maslahi ya umma na kusaidia 
upatikanaji wa miundombinu, huduma za kijamii na burudani na pia 
kudhibiti ujenzi holela. Hata hivyo utaratibu wa udhibiti ujenzi bado 
sio wa wazi sana kiasi ambacho husababisha mivutano na muingiliano 
baina ya taasisi husika wakati zinapotekeleza majukumu yao. Hadi 
sasa Sheria ziliopo za udhibiti ujenzi hazijafanikiwa kutekelezwa 
ipasavyo katika kudhibiti matumizi ya ardhi na kuhakikisha uendelevu 
wake kutokana na upungufu wa nyenzo na uwezo.

Hoja ya Kisera

Upungufu wa rasilimali watu na fedha unakwamisha uanzishwaji wa 
utaratibu madhubuti wa udhibiti ujenzi katika maeneo ya miji na vijiji.

Tamko la Sera Nam. 20

Serikali ihakikishe inaimarisha muundo na utaratibu wa udhibiti ujenzi 
ili kushajiisha maendeleo endelevu katika maeneo ya miji na vijiji.

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kuimarisha uwezo wa udhibiti ujenzi kupitia Kamati ya 
Usimamizi na Udhibiti Ujenzi (Development Control Unit 
- DCU) ili iweze kusaidia uendelezaji wa miji.

ii. Kutekeleza mipango ya matumizi ya ardhi kwa miji yote ya 
Mikoa na Wilaya.

iii. Kuzidisha mashirikiano na kuondsha migongano baina ya 
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Taasisi za Ardhi na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 
kutekeleza majukmu ya udhibiti wa ujenzi.

iv. Kuishirikisha jamii katika taratibu za udhibiti wa ujenzi.

v. Kuanzisha na kutekeleza mipango endelevu ya kurekebisha 
maeneo ya makaazi yaliojengwa kiholela.

vi. Kuanzisha programu za urasimishaji wa umiliki wa haki ya 
matumizi ya ardhi.

4.5.4 Ardhi na Uchumi 

Msingi mkuu wa uchumi wa nchi ni ardhi ambayo hutumika katika 
shughuli zote za kiuchumi. Hata hivyo, rasilimali ya ardhi bado 
haijaweza kutumiwa ipasavyo kusaidia maendeleo kutokana na 
uendelezaji wa ardhi.

Hoja ya Kisera

Sekta ya ardhi imeshindwa kuchangia ipasavyo katika ukuaji wa 
uchumi wa Taifa kwa vile vyanzo vya mapato vitokanavyo na ardhi 
bado havijatumika ipasavyo.
 
Tamko la Sera Nam. 21

Serikali ianzishe na kusimamia ukusanyaji wa mapato yanayotokana 
na ardhi kutoka katika shughuli zote za kibiashara zinazohusiana na 
rasimali ya ardhi.

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kutayarisha miongozo, mbinu na taratibu kwa ajili ya 
kufanya tafiti zinazohusiana na masuala ya ardhi kwa lengo 
la kuongeza ukusanyaji wa mapato ya kutosha yatokanayo 
na ardhi.

ii. Kuibua vyanzo vipya vya mapato kutoka katika shughuli 
zinazohusiana na ardhi ili kuongeza mapato.
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iii. Kutayarisha sheria na miongozo itakayoweka utaratibu wa 
ukusanyaji wa mapato yatokanayo na ardhi.

iv. Kuanzisha mfuko kwa ajili ya shughuli za uendelezaji ardhi.

a) Ukodishaji Ardhi

Serikali inakodisha ardhi kwa Wazanzibari na wageni kwa ajili ya 
uwekezaji wa aina mbali mbali. Ardhi hukodishwa kwa muombaji ili 
aweze kuwa na haki ya kuitumia. Muda wa kukodishwa ni baina ya 
miaka 33 hadi 99 na hakuna vigezo maalum vilivyowekwa kuhusiana 
na muda wa ukodishwaji.

Ikiwa ni kama chanzo cha mapato, ukodishwaji ardhi bado 
haujazishughulikia rasilimali nyingi muhimu za ardhi ambazo 
zingeweza kukodishwa na kutoa mapato kutokana na matumizi 
yanayofanyika. Baadhi ya rasilimali hizo zipo katika maeneo na 
mazingira yanayohitaji mazingatio maalumu.

Hoja ya Kisera

Vyanzo vingi vya mapato bado vimeachwa na havimo katika orodha ya 
mapato yatokanayo na ukodishwaji ardhi. Aidha, bado hakujawekwa 
vigezo sahihi vya kuweka masharti ya ukodishaji na kuzingatia muda 
wa ukodishaji, uraia na ukubwa wa ardhi.

Tamko la Sera Nam. 22

Serikali izingatie upya masharti ya ukodishaji ardhi na kuweka vigezo 
sahihi ambavyo vitazingatia madhumuni ya ukodishaji, muda wa 
ukodishaji, kiwango cha ukubwa wa ardhi, uraia wa mkodishwaji, na 
namna ya kukabaliana na kupunguza athari za mazingira katika eneo 
linalokodishwa.

Mikakati ya Utekelezaji:

Kutayarisha kanuni ili:

i. Kuanzisha vigezo kamili vya masharti ya ukodishaji ardhi.
ii. Kuimarisha mikataba ya ukodishaji ardhi ili kwenda 
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sambamba na vigezo vitakavyowekwa na kuhakikisha 
vinatekelezwa.

iii. Kuhakikisha mikataba ya ukodishaji ardhi inazingatia 
hali halisi ya mazingira katika maeneo yaliyotengwa kwa 
shughuli za biashara.

iv. Kuimarisha muundo wa ukusanyaji wa mapato ya ukodishaji 
ardhi.

v. Kushajiisha Wazanzibari kuomba kukodishwa ardhi kwa 
ajili ya uwekezaji na kuendeleza utaratibu uliopo wa kutoza 
kodi ndogo za ardhi kwa wawekezaji wenyeji.

b) Kodi ya Ardhi Isiyoendelezwa

Kodi ya ardhi zisizoendelezwa ni malipo yanayofanyika kwa kiwanja 
kilichotolewa kwa njia ya ugawaji wa Serikali au kukodishwa na bado 
hakijaendelezwa kwa madhumuni ya kuzuia uchuuzi, utelekezaji na 
kuongeza kasi ya uendelezaji wa ardhi.

Hoja ya Kisera

Ardhi nyingi zilitolewa na Serikali zimechuuzwa au kutelekezwa 
jambo ambalo ni kinyume na lengo la Serikali la kutoa ardhi hizo 
kwa jamii. Hali hiyo pia huikosesha Serikali faida nyingi za kiuchumi 
kutokana na sekta ya ardhi.

Tamko la Sera Nam. 23

Serikali iweke mfumo mpya wa kodi za ardhi kwa madhumuni ya 
kudhibiti uchuuzaji wa ardhi, kuongeza kasi ya uendelezaji ardhi na 
kukuza uchumi wa ardhi.

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kuanzishwa kodi ya ardhi isiyoendelezwa ambayo 
imetolewa kwa njia ya utowaji wa Serikali na ukodishaji.
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ii. Kuanzishwa kanuni za kuwezesha ukusanyaji mzuri wa kodi 
za ardhi isiyoendelezwa.

c) Kodi ya Majengo

Serikali imo katikati hatua ya kuanzisha utaratibu wa ukusanyaji wa 
kodi za majengo yanayostahili kulipiwa kodi. Inakadiriwa kwamba 
kiwango kikubwa cha mapato kinaweza kukusanywa kutoka katika 
chanzo hichi na kutumika katika kuimarisha huduma katika maeneo 
ya miji.

Hoja ya Kisera

Kutokana na sababu mbalimbali, ukusanyaji wa kodi ya majengo bado 
haujafanyika tokea mwaka 2008 wakati Sheria Nam. 14 ya mwaka 
2008 ya Kodi ya Majengo ilipopitishwa kwa mara ya kwanza. Hii 
imepelekea kuchelewa na kupotea kwa mapato yanayohitajika kwa 
shughuli zinazohusiana na uendelezaji ardhi.

Tamko la Sera Nam. 24

Serikali itaharakisha ukusanyaji wa kodi ya majengo.
 
Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kuanzisha miongozo, viwango, mbinu na taratibu kwa 
ajili ya kushughulikia ukusanyaji wa kodi ya majengo kwa 
mujibu wa viwango vilivyobainishwa. Kodi hiyo itachangia 
sana katika maendeleo ya kiuchumi na kijamii.

ii. Kuharakisha uanzishwaji wa utaratibu wa ukusanyaji kodi 
ya majengo pamoja na kuweka mfumo bora utakaowezesha 
utoaji wa huduma kwa Serikali Kuu na Serikali za Mitaa.

d) Kodi ya Mapato

Kodi ya mapato inahitajika kulipwa na mwenye kuhaulisha rasilimali 
ardhi kutokana na faida anayoipata, bila ya kuathiri gharama za msingi 
za mali inayohaulishwa. Uhaulishaji ardhi wa kisheria umekuwa 
ukiongezeka kila siku, ijapokuwa uhaulishaji usio rasmi nao bado 
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ungalipo. Uwazi na taarifa sahihi kuhusiana na rasilimali ardhi 
inayohaulishwa mara nyingi zinakosekana katika uhaulishaji usio 
rasmi. Hali hiyo hupelekea kuongezeka kwa taarifa hewa na migogoro. 

Hoja ya Kisera

Zanzibar bado haijaanzisha kodi ya mapato kutokana na uhaulishaji 
wa rasilimali ardhi na hali hiyo imepelekea kupotea kwa mapato 
yanayotokana na sekta ya ardhi.

Tamko la Sera Nam. 25

Serikali ianzishe rasmi kodi ya mapato kupitia mfumo wa uhaulishaji 
ardhi ili kuongeza pato la taifa na kuimarisha mfumo wa usimamizi 
ardhi.

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kufanya utafiti na kuangalia uwezekano wa kuanzisha kodi 
ya mapato kutokana na uhaulishaji ardhi.

ii. Kuanzisha utaratibu mzuri wa ukusanyaji kodi ya mapato 
kupitia mfumo wa uhaulishaji ardhi.

iii. Kusaidia na kusimamia ukuaji wa soko la uhaulishaji ardhi, 
kuwalinda wasio na uwezo na makundi mengine yenye 
mahitaji maalumu na kushajiisha biashara na uwekezaji.

iv. Kuanzisha mkakati wa mawasiliano kuhusiana na uendeshaji 
mzuri wa soko la uhaulishaji ardhi.

v. Kuanzisha utaratibu wa kugharamia malipo kwa ajili ya 
ardhi zinazotwaliwa na Serikali na kuanzisha akiba ya ardhi 
kwa matumizi muhimu ya umma.

e) Maeneo na Viwanja Vyenye Huduma

Serikali inaweza kutoa viwanja ambavyo tayari vina huduma za 
msingi kama vile upatikanaji wa huduma za maji na umeme. Faida ya 
viwanja vyenye huduma ni kuwa vinanufaisha eneo lote la mpango 
kwa pamoja bila ya kujali tofauti na uwezo kwa upande wa jamii. 
Utoaji wa huduma 
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una gharama kubwa lakini gharama hizo zinaweza kuingizwa katika 
gharama za utayarishaji wa kiwanja na kulipiwa na wanufaika wakati 
wa ugawaji. Fedha za kugharamia uwekaji wa huduma hizi zinatakiwa 
kuwa endelevu kupitia mfuko maalum (revolving fund).

Hoja ya Kisera

Serikali bado haijaanzisha utaratibu wa utoaji viwanja vyenye huduma, 
ambapo wananchi nao hawajawahi kutakiwa kulipia gharama za 
huduma za msingi wakati wa kupatiwa viwanja.

Tamko la Sera Nam. 26

Serikali itilie mkazo uanzishwaji wa mfumo wa ugawaji wa viwanja 
vyenye huduma na kuhakikisha uendelezaji wa ardhi ambazo tayari 
zimeekewa huduma za msingi unafanikiwa. 

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kuanzisha miongozo, mbinu, na taratibu za kuendeleza 
programu ya viwanja vyenye huduma kwa kuimarisha 
mfumo wa utoaji ardhi na kukuza uendelezaji bora wa ardhi.

ii. Kuendeleza mashirikiano ya utoaji huduma baina ya taasisi 
za utoaji huduma na sekta ya ardhi ili kupata ufanisi mzuri 
wa mfumo wa ugawaji viwanja vyenye huduma.

iii. Kukuza programu za utoaji elimu kwa jamii juu ya umuhimu 
wa kuchangia mfumo wa ugawaji wa viwanja vyenye 
huduma.

4.5.5 Masuala Mtambuka

a) Jinsia, Makundi Yenye Mahitaji Maalum na Haki za   
 Matumizi ya Ardhi

Haki ya kupata ardhi Zanzibar ipo sawa kwa wanaume, wanawake na 
makundi yenye mahitaji maalum kupitia ugawaji wa Serikali, urithi, 
hiba, ununuzi na kutambuliwa kwa haki ya matumizi kupitia utambuzi. 
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Watoto hawawezi kupata haki ya matumizi ya ardhi kupitia ugawaji 
wa moja kwa moja wa Serikali hadi wanapofikia umri wa miaka 18. 
Hata hivyo, wanaweza kupata haki ya matumizi ya ardhi kwa njia ya 
urithi, hiba au uhaulishaji kupitia wasimamizi wao.

Watu wenye ulemavu wana haki sawa ya kupata ardhi ingawaje 
wanaweza kupata changamoto wakati wa kufanya mawasiliano na 
mamlaka husika, kwa mfano wanapoomba kupatiwa hati za matumizi 
ya ardhi.

Hoja ya Kisera

Wanawake na makundi mengine yenye mahitaji maalum yana ushiriki 
mdogo wa umiliki wa matumizi ya ardhi.

Tamko la Sera Nam. 27

Serikali ishajiishe upatikanaji wa umiliki wa haki ya matumizi ya 
ardhi kwa wanawake na makundi yenye mahitaji maalum.

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kufanya programu za kuelimisha jamii ili kuwezesha 
wanawake kupata haki ya matumizi ya ardhi.

ii. Kulinda haki za matumizi ya ardhi kwa makundi ya watu 
wenye mahitaji maalum.

iii. Kutambua na kuheshimu haki za watoto walio chini ya umri 
wa miaka 18, watu wenye ulemavu na makundi mengine 
yenye mahitaji maalum katika masuala yanayohusiana na 
utawala wa ardhi.

iv. Kusaidia upatikanaji wa makaazi kwa watu wote 

v. Kuhakikisha jinsia zote zinapewa kipaumbele katika masuala 
ya kupanga, kutoa maamuzi na utekelezaji katika ngazi zote.
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b) Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi

Mabadiliko ya tabianchi kidunia, maeneo ya fukwe na mazingira 
ya baharini yameathiri uwezo wa uhimilivu wa mazingira yetu, hali 
inayopelekea matokeo mabaya ya kijamii na kiuchumi. 

Hali ya hewa ya Zanzibar katika siku za hivi karibuni imekuwa 
ikibadilika-badilika na kupelekea kuongezeka kwa kiwango cha joto, 
mvua kubwa zisizotarajiwa za mara kwa mara, vipindi vya ukame, 
kupungua kwa kiwango cha maji ardhini na kusababisha kuongezeka 
kwa kiwango cha maji ya chumvi.

Hoja ya Kisera

Matumizi ya ardhi yameathiriwa na mabadiliko ya tabianchi 
kutokana na kuongezeka kwa majanga ya asili kama vile mafuriko, 
mmon’gonyoko wa fukwe na kuingia kwa maji ya bahari.

Tamko la Sera Nam. 28

Serikali ihakikishe utekelezaji mzuri wa mpango wa kuzuia na 
kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi katika mipango ya 
matumizi ya ardhi.

Mikakati ya Utekelezaji:

i. Kutumia utabiri wa hali ya hewa, kujua madhara na uwezo wa 
kuhimili na kufanya tathmini ya athari zinazoweza kutokea 
katika mipango yote ya uendelezaji ardhi ili kukabaliana na 
majanga yatokanayo na tabianchi.

ii. Kushirikiana na taasisi zinazohusika katika kutoa elimu ya 
namna ya kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, majanga 
na uendelezaji wa mipango ya matumizi ardhi.

iii. Kusimamia maendeleo kwa kuzingatia mabadiliko ya 
tabianchi na jinsi ya kuepukana na athari zake.
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SURA YA TANO

MAZINGIRA YA KUWEZESHA UTEKELEZAJI WA SERA

5.1 UTANGULIZI

Kwa muda mrefu, mfumo wa utawala wa ardhi kwa Zanzibar umekuwa 
ukizingatia zaidi udhibiti wa uendelezaji kulingana na mahitaji ya 
jamii. Kutokana na mageuzi ya kiuchumi katika miaka ya 1980 ambayo 
yalihamasisha maendeleo ya utalii pamoja na matarajio ya upatikanaji 
na uchimbaji wa mafuta na gesi asilia hali sasa imebadilika. Hali hiyo 
imepelekea Serikali kuona umuhimu wa kuanzisha mfumo imara zaidi 
wa utawala wa ardhi ili kuendana na mahitaji mapya yaliyojitokeza.

5.2 MFUMO WA KISHERIA

Sheria za ardhi ziliopo hivi sasa zimeweka mfumo mzuri wa kisheria 
kwa ajili ya utawala na usimamizi wa ardhi. Kanuni mbali mbali 
zimewekwa ili kusaidia utekelezaji wa sheria. Hata hivyo, baadhi ya 
Sheria (Act & Decree) za Ardhi zinahitaji kufanyiwa marekebisho ili 
ziweze kukidhi mahitaji ya sasa ya kijamii, kiuchumi na kimazingira. 
Kwa hivi sasa, mfumo wa Kisheria uliopo una Sheria Kuu zifuatazo:

i. Sheria ya Utwaaji Ardhi Nam. 95 ya mwaka 1909, (Land 
Acquisition Decree No.95 of 1909), 

ii. Sheria ya Utwaaji Ardhi (Tathmini ya Fidia) Nam.96 ya mwaka 
1949 (Acquisition of Land (Assessment of Compensation) 
Decree No. 96 of 1949),

iii. Sheria ya Mipango Miji na Vijiji Nam. 85 ya mwaka 1955 
(Town and Country Planning Decree Cap. 85 of 1955),

iv. Sheria ya Upimaji Ardhi Nam. 9 ya mwaka 1990 (Land Survey 
Act No. 9 of 1989),

v. Sheria ya Kumtambua Mwenye Haki ya Matumizi ya Ardhi 
Nam. 8 ya mwaka 1990 (Land Adjudication Act No.8 of 1990),
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vi. Sheria ya Usajili wa Ardhi Nam. 10 ya mwaka 1990 (Registered 
Land Act No. 9 of 1990),

vii. Sheria ya Umiliki wa Ardhi Nam. 12 ya mwaka 1992 (Land 
Tenure Act No. 12 of 1992),

viii. Sheria ya Baraza (Mahakama) la Ardhi Nam. 7 ya mwaka 1994 
(Land Tribunal Act No.7 of 1994),

ix. Sheria ya Uhaulishaji Ardhi Nam.8 ya mwaka 1994 (Land 
Transfer Act No.8 of 1994),

x. Sheria ya Usajili wa Wathamini Nam. 5 ya mwaka 2015 
(Valuers Registration Act No.5 of 2015), na

xi. Sheria ya Kamisheni ya Ardhi Nam. 6 ya mwaka 2015 
(Commission for Lands Act No. 6 of 2015).

Kanuni ambazo zilikwisha tayarishwa kusaidia utekelezaji wa Sheria 
kuu za ardhi ni:

i. Kanuni za Baraza la Ardhi za mwaka 2006 (Rules of Land 
Tribunal L.N. 24 of 2006) 

 
ii. Kanuni za Kudhibiti Matumizi ya Ardhi kwa ajili ya Uwekezaji 

za mwaka 2006 (Regulations to Control Land Uses for 
Investment L.N. 87 of 2006) 

iii. Kanuni za Kodi za  Ardhi za mwaka 2007 (Land Rent 
Regulation L.N. 50 of 2007 )

iv. Kanuni za Bodi ya Wapimaji za mwaka 2007 (Land Surveyors 
Board Regulation L.N. 58 of 2007) 

v. Kanuni za Upimaji za mwaka 2007 (Land Survey Regulation 
L.N. 60 of 2007)

vi. Kanuni za Uhaulishaji Ardhi za mwaka 2011 (Land Transfer 
Regulation L.N. 70 of 2011)
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vii. Kanuni za Kusimamia na Kudhibiti Ujenzi za mwaka 2015 
(Development Control Regulations L.N. 38 of 2015)

viii. Kanuni za Ada za Usajili Ardhi za mwaka 2014 (Regulations 
for Land Registration Fees L.N. 159 of 2014)

ix. Kanuni za Malipo ya Ufunguaji Madai katika Mahakama ya 
Ardhi za mwaka 2016 (L.N. 80 of 2016)

Hata hivyo, Kanuni mpya zinahitaji kutayarishwa ili kuwezesha 
utekelezaji wa mikakati ya Sera ya Ardhi.

5 .3 MFUMO WA KITAASISI

5.3.1 Wizara yenye Dhamana na Utawala na Usimamizi wa   
 Ardhi

Wizara yenye dhamana na masuala ya ardhi ina majukumu makuu 
yafuatayo katika utekelezaji wa Sera hii:

i. Kuratibu, kusimamia, kufuatilia na kutathmini ufanisi wa 
sekta;

ii. Kuhakikisha kwamba kila taasisi ndani ya Wizara inatekeleza 
majukumu yake katika utawala wa ardhi; na

iii. Kukuza mashirikiano ya ndani ya kiwizara na kisekta.

5.3.2 Kamisheni ya Ardhi

Kamisheni ya Ardhi inaongozwa na Katibu Mtendaji ambae ndie Afisa 
Mtendaji Mkuu; anayewajibika kwa Bodi ya Kamisheni ya Ardhi na 
Wizara. Kamisheni ina jumla ya taasisi nne ambazo ni Idara ya Ardhi, 
Idara ya Mipango Miji na Vijiji, Idara ya Upimaji na Ramani na Afisi 
ya Mrajis wa Ardhi. 
 
Majukumu ya Kamisheni ya Ardhi ni:

i. Kutekeleza Sera ya Taifa ya Ardhi.
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ii. Kuendeleza usimamizi wa ardhi.

iii. Kutayarisha na kuratibu utekelezaji wa Mipango ya Matumizi 
ya Ardhi.

iv. Kufanya upimaji na kuratibu utayarishwaji wa ramani.

v. Kusajili haki za ardhi.

vi. Kusaidia utekelezaji wa kazi za Bodi ya Uhaulishaji Ardhi.

vii. Kufanya kazi za Uthamini wa Mali.

5.4 WASHIRIKA WAKUU WA USIMAMIZI NA MATUMIZI 
YA ARDHI

Utekelezaji wa Sera ya Ardhi unahusisha orodha kubwa ya washirika 
kutoka sekta na ngazi tofauti. Orodha hiyo ya washirika inajumuisha 
Taasisi za Serikali, Taasisi zisizo za Serikali, jamii za wafanya biashara 
na wananchi. Iwapo majukumu na dhamana zao zitaweza kuwekwa 
bayana, zitasaidia kuleta mashirikiano mazuri katika maendeleo ya 
Sekta ya Ardhi na kusaidia utekelezaji bora na wenye mafanikio wa 
Sera. Majukumu ya washirika mbalimbali ni kama ifuatavyo:

5.4.1 Taasisi zenye Dhamana na Tawala za Mikoa na Serikali   
 za Mitaa

Kupitia Mabaraza ya Manispaa, Mabaraza ya Miji na Halmashauri 
za Wilaya, Taasisi zenye dhamana na Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaaa kwa kushirikiana na Kamisheni ya Ardhi zinatakiwa kutekeleza 
mambo yafuatayo:

i. Kutoa mashirikiano katika utekelezaji wa mipango ya matumizi 
ya ardhi na zoezi la kumtambua na kumthibitisha mwenye haki 
ya matumizi ya ardhi.

ii. Kutekeleza kazi za usimamizi na udhibiti ujenzi.
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iii. Kusaidia katika utatuzi wa migogoro ya ardhi na kuzuia 
uharibifu wa ardhi katika maeneo husika.

5.4.2 Taasisi zenye Dhamana katika Usimamizi wa Mazingira  
 na Rasilimali Zisizorejesheka

Uhifadhi na ulinzi wa mazingira na rasilimali zisizorejesheka ni 
muhimu sana katika kuifanya rasilimali ya ardhi kuwa uendelevu. 
Majukumu na wajibu wa msingi wa mamlaka zenye dhamana za 
usimamizi na udhibiti wa mazingira na rasilimali zisizorejesheka ni 
kama ifuatavyo:

i. Kusimamia na kusaidia matumizi rafiki na endelevu ya 
maliasili.

ii. Kushirikiana na KA katika hatua za uendelezaji wa mipango 
ya matumizi ya ardhi.

iii. Kuelimisha jamii kuhusu athari za majanga ya kimaumbile na 
mabadiliko ya tabianchi.

iv. Kuhakikisha kwamba watumiaji wa ardhi wanazingatia 
masuala ya kimazingira.

v. Kuhakikisha kwamba miradi yote ya maendeleo na shughuli 
zote kubwa za ujenzi zinafanyiwa tathmini za athari za kijamii 
na kimazingira.

vi. Kusimamia viwango vya uchimbaji (na usawazishaji baada 
ya uchimbaji) wa rasilimali za ardhi zisizorejesheka hususan 
mchanga, udongo, kifusi na mawe.

5.4.3 Taasisi zenye Dhamana ya Uwekezaji na Biashara

Taasisi zenye dhamana za kuidhinisha miradi ya uwekezaji na kukuza 
biashara zina majukumu yafuatayo:

i. Kushajiisha matumizi mazuri ya ardhi kwa miradi ya uwekezaji 
katika ardhi ndogo wanayopatiwa na Kamisheni ya Ardhi.
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ii. Kuelekeza uanzishwaji wa miradi ya uwekezaji na shughuli za 
biashara kufuata taratibu za kupatiwa ardhi.

iii. Kuhakikisha miradi ya uwekezaji na shughuli za biashara 
haziathiri mazingira ya kijamii na uchumi au kuharibu hadhi 
ya kiutamaduni.

iv. Kuhakikisha wawekezaji na wafanyabiashara hawasababishi 
migogoro ya ardhi.

v. Kuhakikisha wawekezaji wanaoidhinishwa wana uwezo wa 
kutekeleza miradi iliyokusudiwa.

5.4.4 Taasisi zenye Dhamana ya Mirathi na Usimamizi wa   
 Wakfu

Taasisi zenye dhamana na masuala ya mirathi ikiwemo Kamisheni ya 
Wakfu na Mali ya Amana zina majukumu yafuatayo:

i. Kushirikiana na KA katika kutoa elimu kwa jamii juu ya 
umuhimu wa kukamilisha kwa wakati mirathi ya Haki ya 
Matumizi ya Ardhi ili kupunguza migogoro ya ardhi na 
kuongeza kasi ya usajili wa ardhi.

ii. Kushirikiana na KA katika kulifanya Rejista la Usajili wa 
Ardhi kwenda na wakati kwa kutoa ripoti za masuala ya 
mirathi waliyoyashughulikia kila baada ya muda. 

iii. Kuwasiliana na KA kwa kufanya utambuzi sahihi ili 
kuhakikisha uhalali wa umiliki wa mali zilizotolewa kwa ajili 
ya Wakfu kabla hazijasajaliwa kuwa ni mali za Wakfu.

5.4.5 Taasisi zenye Dhamana katika Usimamizi wa Maafa

Taasisi zenye dhamana ya usimamizi wa maafa zinahitajika kutekeleza 
majukumu yafuatayo:

i. Kushiriki katika hatua za kuyabainisha maeneo yaliyo katika 
mazingira hatarishi na kuchukua hatua stahiki za tahadhari.
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ii. Kwa mashirikiano na KA, kuzuia shughuli za ujenzi katika 
maeneo hatarishi.

iii. Kuhakikisha maeneo yaliyotengwa kwa shughuli za uokozi 
yapo salama na tayari kutumika wakati yanapohitajika.

5.4.6 Taasisi zenye Dhamana katika Usimamizi wa Nishati

Taasisi zenye dhamana ya usimamizi wa nishati zinatakiwa kutekeleza 
majukumu yafuatayo:

i. Kuwezesha kufanywa kwa tafiti juu ya vyanzo salama, vyenye 
uhakika na endelevu vya nishati ambavyo vitaingizwa katika 
mipango ya matumizi na usimamizi wa ardhi. 

ii. Kutoa taarifa za kitaalamu kuhusu maeneo yanayofaa kwa 
ajili ya uzalishaji wa nishati, na maeneo ya akiba kwa ajili ya 
matumizi ya baadae.

iii. Kuyasimamia maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya vyanzo na 
miundombinu vya nishati.

5.4.7 Taasisi zenye Dhamana katika Usimamizi wa Rasilimali  
 ya Maji

Taasisi zenye dhamana ya usimamizi wa rasilimali ya maji zinatakiwa 
kutekeleza majukumu yafuatayo:

i. Kulinda na kuhifadhi vyanzo vya maji na maeneo ya vyanzo 
vya maji dhidi ya uharibifu, uchafuzi na uvamizi unaoweza 
kutokea.

ii. Kufanya tafiti ili kuweza kuyabainisha na kuyahifadhi maeneo 
na vyanzo vipya vya maji.

iii. Kutoa taarifa kuhusu maeneo ya kanda za maji na ardhi 
tepetepe ili ziweze kuingizwa katika Mpango Mkakati wa 
Taifa wa Matumizi Bora ya Ardhi.
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iv. Kusimamia uchimbaji wa visima binafsi kwa madhumuni ya 
kufuatilia matumizi sahihi ya ardhi.

5.4.8 Taasisi zenye Dhamana ya Kilimo na Maendeleo ya   
 Mifugo

Taasisi zenye dhamana ya mambo ya kilimo na maendeleo ya mifugo 
zinatarajiwa kutekeleza yafuatayo:

i. Kusimamia na kuhifadhi ardhi zilizotengwa kwa matumizi ya 
kilimo na mifugo kwa mujibu wa mipango ya matumizi ya 
ardhi iliyoidhinishwa. 

ii. Kukuza mbinu za uzalishaji wenye tija kubwa kupitia teknolojia 
za kisasa ili kuhakikisha usalama wa kutosha wa chakula na 
matumizi madogo ya ardhi.

iii. Kukuza mbinu za ufugaji wa kisasa ili kupunguza mahitaji ya 
ardhi ya malisho na kupunguza uharibifu wa ardhi.

iv. Kupunguza migogoro ya ardhi baina ya wafugaji na wakulima.

v. Kuimarisha usimamizi na utunzaji wa maeneo yaliyohifadhiwa 
na yenye mazingira maalumu.

5.4.9 Taasisi zenye Dhamana ya utoaji wa Huduma za Jamii,   
 Huduma Nyenginezo na Miundombinu 

Uwiano na matumizi yenye faida ya ardhi kwa kiasi kikubwa hutegemea 
upatikanaji wa huduma za msingi za jamii ikiwemo miundombinu ya 
umeme, maji, mawasiliano, huduma za jamii kama vile hospitali, skuli 
na shughuli za burudani. Taasisi zenye dhamana ya utoaji wa huduma 
zina wajibu ufuatao:

i. Kuelimisha jamii juu ya umuhimu wa kuiendeleza na 
kuithamini ardhi iliyotengwa kwa ajili ya uendelezaji wa 
miundombinu kama vile barabara, mabomba ya maji, nguzo 
na njia za umeme, mifumo ya michirizi na mitaro ya maji 
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machafu, viwanja vya ndege, bandari na madiko, minara ya 
kuongozea vyombo na maboya, njia na minara ya mawasiliano 
na aina nyengine za miundombinu ya njia.

ii. Kuwajibika kwa ukamilifu katika kuilinda na kuihifadhi ardhi 
iliyotengwa rasmi kwa shughuli za huduma za umma.

iii. Kuhakikisha usalama wa huduma za jamii na miundombinu ya 
huduma katika maeneo yasiyopangwa.

5.4.10 Taasisi zenye Dhamana ya Utoaji wa Habari

Taasisi zenye dhamana ya utoaji na usambazaji wa habari zina 
majukumu yafuatayo:

i. Kusambaza habari na maarifa kuhusu umuhimu wa kuzingatia 
na kutii sheria na kanuni za ardhi pamoja na mipango ya 
uendelezaji ardhi.

ii. Kusambaza habari kuhusiana na Sera ya Taifa ya Ardhi kupitia 
vyombo vya habari vya umma ili kuhamasisha jamii juu ya 
utekelezaji wa Sera.

5.4.11 Taasisi zenye Dhamana na Takwimu za Taifa

Taasisi zenye Dhamana na Takwimu zinatakiwa kutekeleza majukumu 
yafuatayo:

i. Kukusanya takwimu za ardhi na shughuli zinazohusiana nazo.

ii. Kubadishana taarifa na takwimu husika na KA ambazo 
zitasaidia katika kazi ya utayarishaji wa mipango ya matumizi 
na usimamizi wa ardhi. 
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5.4.12 Taasisi zenye Dhamana ya Mipango ya Taifa na    
 Usimamizi wa Fedha

Taasisi zenye dhamana ya Mipango ya Taifa zimepewa majukumu 
yafuatayo:

i. Kushirikiana na KA katika kuunganisha Mipango ya Matumizi 
ya Ardhi ya Kitaifa na Mipango ya Uchumi ya nchi.

ii. Kufuatilia maendeleo ya shughuli za matumizi ya ardhi na 
mchango wake katika Uchumi wa Taifa.

iii. Kushirikiana na KA katika kusimamia utekelezaji wa Mpango 
Mkakati wa Taifa wa Matumizi Bora ya Ardhi (NSDS).

iv. Kuratibu shughuli za taasisi ya ardhi pamoja na taasisi husika 
nyengine kwenye masuala ya ardhi kupitia usimamizi na 
ufuatiliaji wa Programu za Mipango ya Taifa.

v. Kuipa mazingatio maalum Sekta ya Ardhi katika Upangaji 
wa Programu za Taifa na Fedha ili kuwezesha kufikiwa kwa 
maendeleo ya ardhi nchini.

5.4.13 Taasisi zenye Dhamana ya Elimu

Ili kuwa na maendeleo endelevu, ni muhimu kwa taasisi zenye 
dhamana ya elimu kufanikisha mambo yafuatayo:

i. Kuingiza katika mitaala ya skuli mada zinazohusiana na 
matumizi ya ardhi na mahusiano yake na ongezeko la idadi ya 
watu na ukuaji wa uchumi.

ii. Kutoa mafunzo katika vyuo vya elimu ya juu na vyuo vikuu 
vya Zanzibar, kuhusu usimamizi na upangaji wa matumizi ya 
ardhi. 

iii. Kushirikiana na Wizara yenye dhamana ya Ardhi katika 
kufanya tafiti kuhusiana na masuala ya ardhi na upangaji wa 

Ukurasa  |   78  



Ukurasa  |    88  

matumizi ya ardhi ili kuongeza ujuzi na ufahamu wa masuala 
mapya ya sera ya ardhi yanayoibuka na namna ya kuyapatia 
ufumbuzi. 

5.5 MAJUKUMU YA WASHIRIKA WAKUU KUTOKA   
 TAASISI ZISIZO ZA SERIKALI

5.5.1 Washirika wa Uwekezaji na Biashara

Mambo muhimu katika mfumo wa ushirikiano baina ya Taasisi za 
Umma na Binafsi ni uwekezaji wa pamoja, wenye kuzingatia maslahi 
ya washirika wote, uwajibikaji, kuchukua dhima na kuwajibika kwa 
faida na hasara kwa pamoja. Kila mshiriki katika ubia ni kiongozi na 
ana haki ya kujadiliana juu ya haki yake. Mfumo huo unahakikisha 
uwepo wa muelekeo mzuri katika sekta ya ardhi.

Majukumu ya washirika wa uwekezaji na biashara ni pamoja na 
yafuatayo:

i. Kubadilishana teknolojia na uzoefu baina ya sekta binafsi 
na taasisi za usimamizi ardhi katika masuala ya upangaji 
wa matumizi ya ardhi na usimamizi, kama vile upimaji na 
utengenezaji ramani, usajili ardhi, uthamini ardhi na ujazaji 
ardhi.

ii. Kuyakabili kwa pamoja matatizo kwa mujibu wa uwezo uliopo 
na malengo ya Sera.

iii. Kusaidia utekelezaji wa mipango ya matumizi ya ardhi na sera 
ya ardhi.

5.5.2 Asasi za Kiraia

Suala muhimu la utawala bora katika utawala na usimamizi wa ardhi 
ni kuyafahamu na kuyatekeleza majukumu muhimu ya asasi za kiraia. 
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Majukumu hayo ni pamoja na:

i. Kutoa msaada kwa jamii katika masuala yanayohusu haki za 
ardhi.

ii. Kusaidia kujenga uwelewa kuhusu masuala ya haki za kumiliki 
na ukodishwaji ardhi pamoja na masuala ya utambuzi.

iii. Kushajiisha umuhimu wa kuheshimu sheria na kanuni za ardhi 
ikiwa ni njia ya kupunguza migogoro ya ardhi.

5.5.3 Wataalamu katika Taaluma za Ardhi

Ingawaje wataalam wengi wanasimamiwa na wapo chini ya Bodi za 
Wataalam ziliopo kisheria (kwa mfano. Wasanifu Majengo, Wahandisi, 
Wapangaji Miji na Wanasheria) lakini bado wana majukumu yafuatayo 
kwa mujibu wa Sera hii:

i. Kuendeleza kwa hali ya juu miiko na maadili ya kitaaluma.

ii. Kutoa huduma zao kwa wananchi kwa njia na gharama nafuu.

iii. Kuendelea kuimarisha ujuzi na utaalamu wao ili kwenda na 
wakati sambamba na maendeleo ya teknolojia na uzoefu wa 
kimataifa katika uendelezaji ardhi.
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SURA YA SITA
UTEKELEZAJI, UFUATILIAJI NA TATHMINI YA SERA

6.1 UTEKELEZAJI WA SERA

6.1.1 Utekelezaji wa Jumla

Lengo kuu la Sera ya Ardhi ya Zanzibar ni kukuza na kudumisha 
utawala bora wa ardhi kwa ajili ya kuleta usawa,maendeleo endelevu 
na shirikishi, kwa kulinda tunu za rasilimali ya ardhi kwa faida ya 
kizazi cha sasa na kijacho.

Kamisheni ya Ardhi ina wajibu wa kuitekeleza Sera ya Ardhi kwa 
mujibu wa mpango wa utekelezaji.

Hatua ya mwanzo ya utekelezaji wa Sera hii itakuwa ni kutayarisha 
Mpango wa Utekelezaji wa Sera ya Ardhi mara baada ya kupitishwa 
na kuchapishwa rasmi. Sera hii itafanyiwa mapitio kila itakapohitajika 
kufanywa hivyo ili kuweza kuyazingatia maendeleo mapya ya kijamii, 
kisiasa, kimazingira na kiuchumi.

6.1.2 Vipaumbele vya Utekelezaji

Vipaumbele katika utekelezaji wa Sera hii vimejikita katika utayarishaji 
wa mambo yafuatayo:

i. Mpango wa Utekelezaji
ii. Mkakati wa Mawasiliano
iii. Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini

6.2 UFUATILIAJI NA TATHMINI

6.2.1 Ufuatiliaji wa Jumla 

Sera hii ina mchango mkubwa katika juhudi za kupunguza umasikini. 
Ufuatiliaji na kufanya Tathmini ya Sera hii unapaswa kwenda 
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sambamba na mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini uliomo katika 
MKUZA III. Jukumu la jumla la ufuatiliaji na tathmini ya Sera hii upo 
chini ya Wizara yenye dhamana ya Ardhi.

Shughuli za ufuatiliaji na utathmini zinazohusiana na Sera ya 
Taifa ya Ardhi zitaongozwa na Mikakati ya Utekelezaji wa Sera. 
Athari zitakazotokana na hatua za utekelezaji wa Sera zitafuatiliwa 
na kupimwa kwa mujibu wa mikakati ya utekelezaji iliyowekwa. 
Ufuatiliaji na Tathmini utafanyika katika ngazi za Kitaifa, Kiwilaya 
na Kieneo.
 
6.2.2 Mikakati ya Ufuatiliaji na Tathmini

Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini utafuata mambo yafuatayo:

i. Kukubaliana na mikakati ya utekelezaji iliyoelezwa katika 
Sera ya Ardhi kwa kuzingatia muda uliowekwa, mahitaji ya 
kifedha, na ukamilishaji wa mipango.

ii. Kufanya mashauriano ya mara kwa mara na taasisi nyengine 
ambazo zina wajibu na dhamana ya utekelezaji wa Sera; hivyo 
kuhakikisha kwamba wahusika wote wapo pamoja katika 
utekelezaji ili kufanikisha malengo ya Sera.

iii. Kufanya tathmini ya kila mwaka ya utekelezaji wa mpango kazi 
na mipango mikakati ya utekelezaji. Tathmini hii itatoa taarifa 
muhimu zilizokusanywa kutokana na shughuli zilizofanyika. 
Viashiria vikuu vya ufanisi vitawekwa kimkakati kwa ajili ya 
tathmini.

iv. Ufanisi wa wahusika mbalimbali, taasisi za Serikali na 
zisizokuwa za Serikali kwa mnasaba wa kutimiza wajibu na 
dhamana za katika utekelezaji wa Sera ya Ardhi.
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